Trang 9 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 81 đến 90 / 501

Chủ đề: Sử dụng Lightroom đơn giản và hiệu quả

Rất hữu ích . Xin cám ơn bác chủ

Các công cụ trong LR 4 (tiếp theo)
    Brush Adjustment

LR dùng Brush adjustment để tác động 1 khu vực cụ thể của ảnh.

Áp dụng một Brush adjustment hoặc Gradient adjustment

1 chọn Brush adjustment hoặc Gradient adjustment trong tool strip panel ở module develop

2 chọn loại điều chỉnh bạn muốn thực hiện hiệu ứng từ menu pop-up , hoặc kéo thanh trượt dưới đây:

Temp/ nhiệt độ
    Điều chỉnh nhiệt độ màu sắc của một khu vực của hình ảnh, làm cho nó ấm hoặc mát. 1 dải Graduated filter với nhiệt độ phù hợp có thể cải thiện ánh sáng ảnh được chụp trong điều kiện ánh sáng phức tạp/ hỗn hợp.

Tint
    bù đắp cho ảnh với màu xanh lá cây hoặc màu đỏ tươi.

Exposure/ phơi sáng
    Thiết lậpphơi sáng cục bộ (1 vùng của ảnh) có thể đạt được kết quả tương tự như dodging (làm sáng vùng sáng) và burning (làm tối vùng tối).

Constract/ tương phản
    Điều chỉnh độ tương phản hình ảnh, chủ yếu là ảnh hưởng đến midtones.

Highlights
    Khôi phục chi tiết ở vùng sáng bị mất do hiện tượng overexposed (cliping (xem ở histogram) - tạm gọi là cháy sáng)

Shadows
    Khôi phục chi tiết ở vùng tối bị mất do hiện tượng underexposed (cliping (xem ở histogram) - tạm gọi là cháy tối)

Clarity
    Thêm chiều sâu cho hình ảnh bằng cách tăng độ tương phản cục bộ

Saturation
    Điều chỉnh độ sống động của của màu sắc. theo mình thì nó giống như độ bão hòa màu. nhưng mà nguyên văn english nó thế này:
    EN: Adjusts the vividness of the color..

Độ sắc nét
    giá trị > 0: Nâng cao khả năng định nghĩa đường viền của chi tiết./ nghe có vẻ củ chuối nhưng tới phần panel detail sẽ hiểu rõ hơn về độ sắc nét vầ đường viền - edge là như thế nào. nôm na là 1 chi tiết sẽ có 1 đường biên bao bọc nó. chi tiết nhỏ như 1 vòng tròn 1 màu thì đường viền là đường tròn bao quanh nó.
    giá trị < 0 làm mờ chi tiết.

Noise
    Giảm độ sáng của hạt nhiễu ở ảnh. cái này hiệu quả ở vùng tối.

Moiré
    Removes moiré artifacts, or color aliasing. - ko biết dịch thế nào

Color
    Áp dụng một màu cho các khu vực bị ảnh hưởng bởi Brush adjustment.

Specify options for Adjustment Brush:

Size
    Xác định đường kính của đầu cọ. đơn vị: pixel.

Feather
    Tạo ra một sự chuyển tiếp mềm giữa các khu vực bị tô cọ và các điểm ảnh xung quanh. Khi bạn sử dụng cọ, khoảng cách giữa các vòng tròn bên trong và bên ngoài đại diện cho Feather.

Flow
    Điều khiển mức độ áp dụng các hiệu ứng của cây cọ. nếu bạn tô màu đỏ. và flow là 50% thì chỉ tô đỏ 1 nửa/ chú ý phải đặt giá trị flow trước khi tô thì flow mới có tác dụng. theo mình test nhiều lần thì flow cũng ko sửa được sau khi tô. nên dùng nó phải xác định kỹ bạn muốn áp dụng hiệu ứng bao nhiêu % cho nét cọ. chỗ này rất tinh tế.

ngoài đời thực tô màu hơi dày 1 tí. tầm 1mm thì lấy dao cạo đi còn 0.5 mm thì được. còn ở phần mềm này thì nó chưa cho phép làm chuyện đó.

Auto Mask
    nét cọ chỉ ảnh hưởng đến các khu vực có màu sắc tương tự.

Density
    Controls the amount of transparency in the stroke - cái này mình rất phân vân ko biết stroke là đường viền giống như edge hay ko. nên.... dịch nó củ khoai quá. ko dám dịch

mỗi điểm tròn đại diện cho 1 brush adjustment.
    click vào công cụ cây cọ để hiển thị số điểm tròn đã áp dụng.

vùng màu đỏ tượng trưng cho khu vực bị ảnh hưởng bởi nét cọ. check vào ô như hình bên góc trái phía dưới để quyết định tô thêm hoặc xóa bớt.

//
    1 số hiệu ứng ban đầu của LR giúp ích khá nhiều ở giai đoạn đầu sử dụng brush adjustment:
    burn (darken): làm tối vùng tối
    dodge (lighten) làm sáng vùng sáng

.....
    teech whitening làm trắng răng..... etc

//
    1 hiệu ứng được gọi là custom khi sử dụng nhiều hơn 1 thanh trượt.
    giá trị mặc định của thanh trượt là 0 hoặc 50
    double click vào tên của thanh trượt để reset giá trị ban đầu của thanh trượt.
    nhấn Shift và di chuột để tăng hoặc giảm 1 đơn vị.
    Được sửa bởi gigagets lúc 11:42 PM ngày 26-04-2012

@gigagets: hay quá, e đang hơi lu bu nên bỏ giữa chừng, có bác tiếp sức là quá hay, cám ơn nhiều ))

bác chia sẽ với em luôn được ko ạ, đang rất là quan tâm
    mail: mr.huynhthuan@gmail.com
    cho em key luôn nhé bác
    A77M2 + 16-50 2.8 + rokinon 85 1.4

Em chèn hình vào Lightroom nó nhận rồi nhưng bấm qua Develop để chỉnh sửa thì nó báo No photo to select là sao các bác?? Em xóa đi cài lại vẫn bị vậy?? :(

Bài viết của bác rất chi tiết và bổ ích, thanks bác rất nhiều!!!
    SONY A77 + SONY SAL18-250 + SAM85F2.8

Quote Được gửi bởi kaching View Post
    Em chèn hình vào Lightroom nó nhận rồi nhưng bấm qua Develop để chỉnh sửa thì nó báo No photo to select là sao các bác?? Em xóa đi cài lại vẫn bị vậy?? :(
    import rồi thì nếu báo no phô tô select .... nghĩa là ko có ảnh nào được chọn.
    thì... ảnh đã có ở catalog rồi. do chưa chọn nên nó báo thế. chọn đại 1 cái đi :((

Hi bác lhquan bác có thể cho em xin bản crack cua LR4 được không ạ? bản trial của em hết hạn mất tiêu :(

Quote Được gửi bởi BullPham View Post
    Hi bác lhquan bác có thể cho em xin bản crack cua LR4 được không ạ? bản trial của em hết hạn mất tiêu :(
    Diễn đàn ko cho chia sẻ soft bất hợp pháp, bác nào cần j thì pm cho e là đc rồi
    Được sửa bởi lhquan lúc 06:13 PM ngày 27-04-2012

Quote Được gửi bởi duylong78 View Post
    Bài viết của bác rất chi tiết và bổ ích, thanks bác rất nhiều!!!
    Cám ơn sự quan tâm của mọi người. Vì chủ đích viết bày này nhằm chia với các bạn mới sử dụng nên mình cố gắng trình bày cụ thể và trực quan để dễ tự thực hành. trong quá trình làm việc với Lr nếu các bạn có trở ngại hay phát hiện thêm những tính năng hay của nó xin chia sẻ chung với mọi người trên Topic để cùng nhau học tập. Nhân đây xin bổ sung thêm một số điều về Brush:

Size của Brush điều chỉnh được bằng roll của chuột (rất tiện).

Khi muốn xóa bớt 1 phần Brush đã quét có thể chọn Erase hoặc nhấn Altt rồi chỉnh Feather, flow..., quét đè lên phần Brush này đã quét.

Các thông số trong Brush sau khi đã áp dụng trên ảnh rồi vẫn có thể điều chỉnh lại được (tương tự với cả Graduated). Khi nhấn K hoặc biểu tượng brush các dấu tròn trắng hiện lên cho biết các brush đã áp dụng trên ảnh, click chuột vào dấu tròn nào thì vùng áp dụng ( màu đò) sáng lên, bảng thông số của Brush chuyển sang trạng thái edit (sáng lên), ta có thể chỉnh lại các thông số hoặc xóa bớt 1 phần của Brush.

Brush rất hữu dụng khi hậu kỳ ảnh chân dung:

Trong Effect của nó Lr đã tạo sẵn một số brush chuyên làm mịn da, trắng răng , tô môi..., có thể tự tạo thêm các Brush riêng của mình (tô chân mày, làm tròng đen mắt...): Sau khi chọn các thông số cho Brush nhấn chọn Save current settings as..., rồi đặt tên cho brush.

Trong Lr4 Brush có chỉnh được Noise, rất tốt khi làm giảm noise ở cục bộ một số vùng (tối) mà không phải giảm noise chung làm giảm độ nét của cả bức ảnh.

Trang 9 / 51 Đầu tiênĐầu tiên ... 789101119 ... Cuối cùngCuối cùng