Trang 354 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 254304344352353354355356364404454854 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 3,531 đến 3,540 / 12814

Chủ đề: Topic riêng dành cho dân chơi PENTAX

Quote Được gửi bởi forzet View Post
    Bác S cho em hỏi, nếu em xài len M42 qua Mount với PK thì thực hiện các bước như thế nào để nó tự động nhả shutter khi mình chỉnh đúng nét. Hồi tối em cắm len M của bác dotrung và sau khi bác chỉnh vụ Permitted thì nhả shutter khá ngon, nhưng em về nhà thử lại với con M42-PK thì thua, cứ nhấn nút là nó chụp chả có chờ đợi gì cả

Anyhow, great beer with Pentaxian today!
    Mình đoán cái lens M42 của bạn đuôi lens hơi bé nên không phủ kín được các contacts ở camera mount. Như vậy thì sẽ không làm nối tắt các contacts này được nên không thể thực hiện kỹ thuật focus trap/ catch in focus được. Bạn có thể thử dùng một tờ giấy nhôm gói đồ ăn (aluminum foil) và nối tắt các contacts kia thử xem có làm focus trap được không nhé.

@tranthuy: Thay đuôi Pentax cho các ống Nikon thì chả vấn đề gì cả. Các bước thực hiện thì tương tự như với ống Minolta hay Olympus OM thôi. Tuy nhiên vấn đề của ống Nikon là ở cơ chế chỉnh khẩu. Một phần của cơ chế chỉnh khẩu của ống Nikon được để ở đuôi lens nên nếu ta thay đuôi P/K vào thì sẽ không chỉnh được khẩu nữa. Hồi xưa mình có trao đổi với anh chàng Sean Carpenters (1 trùm Pentax) thì anh chàng đó nói là có thể lắp thêm 1 hệ thống lò xo vào cái M42-P/K adapter để chỉnh được khẩu lens Nikon sau khi convert nhưng khá phức tạp và hoạt động cũng không thật sự hoàn hảo. Bạn có thể mày mò làm thử xem sao rồi cho anh em biết.

@habitat: Canon mà dùng Pentax-A thì e rằng hơi tiếc cái A contacts. Bạn có thể tìm các lens Pentax-K/M cùng loại thì sử dụng sẽ tương đương như với Pentax-A trên body Canon mà giá cả lại rẻ hơn nhiều. Còn lens Pentax-A này phải sử dụng trên body Pentax thì mới phát huy hết tác dụng của nó.
    Tiên trách kỷ, hậu trách lens :P

Các bác thường đo sáng như thế nào ạh ?

Thông thường khi chụp ảnh các bác đo sáng bằng cách : Bấm vào phím AE-L để lấy thông số hoặc không quan tâm đến phím AE-L chỉ dựa vào kinh nghiệm của bản thân ?

Cá nhân em thường hay làm như sau : trong môi trường ánh sáng tốt em chỉ bấm phím AE-L để lấy thông số, rồi lùi lại 2 bật cho tấm đầu tiên( ví dụ : máy cho thông số là 180, em lùi 2 bật là 90 ). Còn những tấm về sau thì không cần phải đo sáng nữa, trừ khi em di chuyển sang chổ khác em mới đo sáng lại và tiếp tục lùi lại 2 bật. Nguyên do, là khi em để nguyên thông số sau khi bấm AE-L thì hình chụp hơi bị tối ... buộc phải lùi về 2 bật ( nghĩa là tăng thời gian phơi sáng ) để hình được sáng rõ và đẹp hơn

Các bác có cách nào hay hơn hoặc "chính quy" hơn xin chỉ giúp em với, cám ơn các bác rất nhiều !!!

@kidmouse: cám ơn bạn đã xem ảnh và cho ý kiến. Mình để auto WB, có PS chút xíu ( thay đổi rất ít so với hình gốc ).Mình xem ảnh trên LCD nên không nhận thấy được "màu da hơi tái" như bạn nói, để mình sẽ xem lại sau trên một máy khác

Quote Được gửi bởi skd268 View Post
    Bác tìm đâu ra cái lens còn ngon như vậy? Bác lấy đi, xài chán, muốn bán lại thì bán cho mình.
    Khổ, cái lens Pentax nào với mình cũng đệ nhất ngon bổ rẻ...

p/s: Vừa đọc lại, thấy bác dùng Canon, dùng lens này vừa bất tiện, vừa phải mua thêm mount chuyển, lại mang tiếng dùng lens for. Chi bằng bác nhường cái lens ấy cho mình mua hoặc bác mua rồi để lại cho mình. Mình tìm cái lens này đã lâu mà chưa gặp. Canon thì thiếu gì lens tốt hả bác?
    Hic dạ đúng đấy ạ, bác nào không dùng lens pentax cứ cho e hay với ạ, lấy được gì e lấy liền hihihihi

Sau 1 ngày mày mò thì cuối cùng em đã mod được cái lens ngàm Yashica đó là lens Yashica ML 50mm F1.7 qua ngàm Pentax.
    Dưới đây là 1 vài hình test thử lens này: lấy nét vào góc bên phải, trên cùng của kính xe.
    1.
    Chụp tại F1.7

Crop 100%

2.
    Chụp tại F2.8

Crop 100%

3.
    Chụp tại F4

Crop 100%

Em thấy lens này tương đối tốt, ở F1.7 không bị soft và đã nét ngay tại đĩểm lấy nét.
    Theo cảm tính cá nhân là như vậy! Mời các cao thủ MF cho ý kiến.

bác tranthuy2002 nhìu len 1.7 nhỉ...
    Pen K10d ;asahi 135 f2.5,FA 50 f1.7, asahi 200f4 ,sigma 70-300,pen-F 35-70,35-135

http://www.adorama.com/PX60250AFD.html
    http://www.adorama.com/catalog.tpl?o...tax&Startat=41

Pentax SMCP-DA* 60-250mm f.40 ED (IF) SDM Auto Focus - 1399 USD

Choáng! Ko hiểu có ăn nổi 70-200 f2.8 của Canon ko nhưng nếu đúng giá 1k4 thì Pentax đã hơi bị tự tin đấy! Hàng sẽ có vào tháng 4!
    FE 10-17/18-135/28-80/150-450/80-320/150-450/15/35/40/43/77/100/AFA 1.7x
    K-1/K-5/Z-1/ZX-5/ZX-L/ZX-7/K 1000/MX

Quote Được gửi bởi LUCKYMAN_SG View Post
    @PentaxK10D : Bác cho em thông số của tấm thứ 2, nhìn phê quá ( em cũng thích chụp đêm với len MF lắm ), cám ơn bác nhiều nhe !
    @LUCKYMAN-SG: Cái này em chụp bằng lens AF 16 - 45 ạ. Em để phơi sáng 30 giây, khẩu 11, shutter priority.
    Pentax's owner

Quote Được gửi bởi LUCKYMAN_SG View Post
    Thông thường khi chụp ảnh các bác đo sáng bằng cách : Bấm vào phím AE-L để lấy thông số hoặc không quan tâm đến phím AE-L chỉ dựa vào kinh nghiệm của bản thân ?

Cá nhân em thường hay làm như sau : trong môi trường ánh sáng tốt em chỉ bấm phím AE-L để lấy thông số, rồi lùi lại 2 bật cho tấm đầu tiên( ví dụ : máy cho thông số là 180, em lùi 2 bật là 90 ). Còn những tấm về sau thì không cần phải đo sáng nữa, trừ khi em di chuyển sang chổ khác em mới đo sáng lại và tiếp tục lùi lại 2 bật. Nguyên do, là khi em để nguyên thông số sau khi bấm AE-L thì hình chụp hơi bị tối ... buộc phải lùi về 2 bật ( nghĩa là tăng thời gian phơi sáng ) để hình được sáng rõ và đẹp hơn

Các bác có cách nào hay hơn hoặc "chính quy" hơn xin chỉ giúp em với, cám ơn các bác rất nhiều !!!
    Cá nhân em, do quen chụp với máy film cơ từ trước, giờ đây chuyểnsang máy số, tuy không tận dụng hết những gì máy móc tối tân mang lại, tuy nhiên do thói quen, em toàn tự set-up cho mình. Có nghĩa, khi nhìn thấy gì mình cần chụp, đã định hướng nên mở khẩu bao nhiêu, tốc độ thế nào... Dù sao, mình đi từ khó lên dễ thì vẫn tốt hơn, được cái mình tự tin và chắc tay trong việc set-up...
    E thấy khám phá khả năng bản thân hơn là khám phá máy ( hơi bảo thủ ). Tuy vậy, cũng phảituwj mình nhận là mình lười nữa.. xin thú thật, bây giờ em mơi biết nút AE-L là như thế nào, hic.
    Chúc mọi người 1 ngày tốt lành !
    Rất thích trẻ con, nhất là lúc tạo ra chúng!

Quote Được gửi bởi longmono View Post
    lens này chất lượng cực đinh, chỉ thiếu focus thôi...........e đang có 1 chú lengkeng......len này hầu như nét ở mọi khẩu....ko CA...màu thì tê vật vã.......giá đó là quá tốt ...bác múc ngay đi...........kaka...mount PK-Canon no AF bác hỏi Vtalinh ấy...đang có đó...............nếu bác chán thì để lại cho anh emm pentax nhá...
    Em lấy rùi bác ơi, mới keng xà beng, có cả cap trước, cáp sau zin luôn, hộp da nữa, Made in Japan hẳn hoi. Em sẽ lọ mọ một thời gian nếu thấy k thích hợp lắm sẽ để lại cho các bác xài.

Bác Vtalinh ơi giúp em một cái mount PK-Canon với, em ở SG, số đt của em là 0903353778. Cám ơn bác trước nhé

@skd268: em lấy len về rồi nhưng chưa có mount, e cũng hơi bận nữa, nếu bác thích xài thử thì chạy qua chỗ em lấy về xài nhé. Nhớ mang theo máy cho em bóp cò ké vài cái hehehehe

Ủa sao em k thấy cho nào để post hình nhỉ? các bác giúp em với

Quote Được gửi bởi xtriky View Post
    Mình đoán cái lens M42 của bạn đuôi lens hơi bé nên không phủ kín được các contacts ở camera mount. Như vậy thì sẽ không làm nối tắt các contacts này được nên không thể thực hiện kỹ thuật focus trap/ catch in focus được. Bạn có thể thử dùng một tờ giấy nhôm gói đồ ăn (aluminum foil) và nối tắt các contacts kia thử xem có làm focus trap được không nhé.

@tranthuy: Thay đuôi Pentax cho các ống Nikon thì chả vấn đề gì cả. Các bước thực hiện thì tương tự như với ống Minolta hay Olympus OM thôi. Tuy nhiên vấn đề của ống Nikon là ở cơ chế chỉnh khẩu. Một phần của cơ chế chỉnh khẩu của ống Nikon được để ở đuôi lens nên nếu ta thay đuôi P/K vào thì sẽ không chỉnh được khẩu nữa. Hồi xưa mình có trao đổi với anh chàng Sean Carpenters (1 trùm Pentax) thì anh chàng đó nói là có thể lắp thêm 1 hệ thống lò xo vào cái M42-P/K adapter để chỉnh được khẩu lens Nikon sau khi convert nhưng khá phức tạp và hoạt động cũng không thật sự hoàn hảo. Bạn có thể mày mò làm thử xem sao rồi cho anh em biết.

@habitat: Canon mà dùng Pentax-A thì e rằng hơi tiếc cái A contacts. Bạn có thể tìm các lens Pentax-K/M cùng loại thì sử dụng sẽ tương đương như với Pentax-A trên body Canon mà giá cả lại rẻ hơn nhiều. Còn lens Pentax-A này phải sử dụng trên body Pentax thì mới phát huy hết tác dụng của nó.
    Vậy thì chết em rồi bác Xtriky ơi!
    Có em lens đẹp FA 77 limited cứ để dành để dùng với 5D Canon sắp mua mà lại phí thế thì tiếc lắm
    Bác cho em lời khuyên đi! Hay là để dành chờ Pentax ra K1D, hoặc bán rẻ thêm tiền mua một chú L hả bác
    I love Pentaxians

Trang 354 / 1282 Đầu tiênĐầu tiên ... 254304344352353354355356364404454854 ... Cuối cùngCuối cùng