Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Muốn chụp như thế này thì setup đèn thế nào các bác ?

Red face Muốn chụp như thế này thì setup đèn thế nào các bác ?

Lại thêm 1 topic của em hỏi về đèn đóm. Em mới nhảy việc, kết quả là lại có duyên với việc chụp ảnh.

Hình ảnh bên dưới em chỉ ví dụ cho các bác xem, ngoài ko có mục đích quảng cáo hay gì khác

http://www.geegooin.com/php/board.ph...624&corner=27#

http://www.geegooin.com/php/board.ph...635&corner=26#

- Vấn đề nhờ các bác giúp, là chụp ra dc ánh sáng như thế này thì cần bao nhiêu đèn, dùng những đèn gì, công suất v.v.
    Diện tích phòng ngang tầm 4m2, dài 7 mét. Theo yêu cầu của cty thì chụp high key một chút ( phong trắng sạch ).

Rất mong được các bác giúp đỡ. Chúc các bác buổi tối vui vẻ

up cho các bác giúp.....................

Em tự đọc lại câu hỏi của em thì cảm thấy e hỏi chung chung quá.
    Nhưng thật sự ko biết đặt câu hỏi thế nào hợp lý để các bác giúp, mong các bác chia sẻ 1 hướng nào đó để e tìm hiểu.
    Muốn đi học thêm để biết mà ko có thời gian với dk

Bạn nhìn hướng ánh sáng đánh vào mẫu cũng biết rồi mà. Chẳng lẽ bạn không nhìn ra? Mấy hình này có 2 đèn. Bạn hình dung hướng trước mặt mẫu là 12h thì 1 đèn đặt ở 2h, đèn còn lại hướng 8h từ trên cao xuống.
    My Flickr Simple is the best

Quote Được gửi bởi hieustudio View Post
    Bạn nhìn hướng ánh sáng đánh vào mẫu cũng biết rồi mà. Chẳng lẽ bạn không nhìn ra? Mấy hình này có 2 đèn. Bạn hình dung hướng trước mặt mẫu là 12h thì 1 đèn đặt ở 2h, đèn còn lại hướng 8h từ trên cao xuống.
    Tks bác, e có thắc mắc là hình như trên họ dùng đèn gì ?
    Với lại phông đằng sau mẫu sao nó lên mịn quá, với lại sáng nữa, như vậy thì có cần đèn gì nữa ko ?

Họ dùng đèn studio hiệu gì mình chịu. Bác hỏi cả các set công suất thì khó lắm vì mỗi đèn nó có cs khác nhau sao chỉ cụ thể chi bác được. Mình có đi học lớp nào đâu mà toàn mò tài liệu trên này không mất thời gian đâu. Khi có cơ bản bác sẽ sử dụng đèn dễ hơn. Phông đó là phông giấy trắng. Mẫu đứng xa phông chút nên khi chụp máy lấy nét vào mẫu vì thế phông mờ, nên bác thấy mịn. Chỉ cần 2 đèn hướng vào mẫu như mình đã nói thôi
    My Flickr Simple is the best

Thực sự các ae trên vnphoto cũng thiên biến vạn hóa, cũng nhiều thành phần lắm bác ah, những người nắm vững, chụp đẹp, set up đèn tốt (hay còn gọi là thần đèn) ít lên vnphoto lắm, cũng ít có thời gian vào các topic nên câu trả lời của bác muốn có ng trả lời chính xác thì hơi khó ah

Quote Được gửi bởi hieustudio View Post
    Họ dùng đèn studio hiệu gì mình chịu. Bác hỏi cả các set công suất thì khó lắm vì mỗi đèn nó có cs khác nhau sao chỉ cụ thể chi bác được. Mình có đi học lớp nào đâu mà toàn mò tài liệu trên này không mất thời gian đâu. Khi có cơ bản bác sẽ sử dụng đèn dễ hơn. Phông đó là phông giấy trắng. Mẫu đứng xa phông chút nên khi chụp máy lấy nét vào mẫu vì thế phông mờ, nên bác thấy mịn. Chỉ cần 2 đèn hướng vào mẫu như mình đã nói thôi
    Bác hiểu nhầm ý em, ý em muốn hỏi là họ dùng softbox hay dù phản gì gì đó v.v. Có phải phông giấy trắng nó ăn sáng nhiều hơn phông vải phải ko bác

Quote Được gửi bởi vivalazio View Post
    Thực sự các ae trên vnphoto cũng thiên biến vạn hóa, cũng nhiều thành phần lắm bác ah, những người nắm vững, chụp đẹp, set up đèn tốt (hay còn gọi là thần đèn) ít lên vnphoto lắm, cũng ít có thời gian vào các topic nên câu trả lời của bác muốn có ng trả lời chính xác thì hơi khó ah
    Tks bác, e cũng cầu may nhờ bác nào có thiện ý giúp ý, chứ thật sự đã set thử 1 phòng 4 cây đèn mà chụp thấy gê à =.=

Thấy bác hỏi chẳng ai trả lời giúp, nên giúp bác tí cho vui nè ! Cái này cũng khá cơ bản thôi nhưng vì size hình nhỏ quá nên mình nhìn ko kỹ được.

- 2 tấm hình này set-up cùng 1 lighting
    - Theo như hình mình vẽ minh họa cho bạn thì bên trái là 1 cái Softbox kích thước từ khoảng từ 1m trở lên (Có thể là Octa 1m2 hoặc Rectangular 1m) đặt ngang tầm mặt, vuông góc với góc máy (vì khuôn mặt obj đang xoay hướng khác nên hướng sáng ko rõ nhưng cái cổ cho ta thấy đang là split lighting) và cách obj chừng 1m.
    - Bên phải là 1 tấm hắt sáng màu trắng to đặt gần obj (hoặc là 1 đèn fill cũng sử dụng softbox - cái này thì phải tính ratio thích hợp và theo kinh nghiệm của mình thì hình trên ratio khoảng 4:1, có nghĩa là fill light và key light chênh nhau 2 stop).
    - Còn phí sau bên phải là 1 đèn treo trên tay boom để đánh tóc và ven, nếu mình đoán ko lầm thì đó là beauty dish + honeycomb grid.
    Bạn thử set-up như thế xem.^^.
    chữ ký vi phạm: Quảng cáo không phép

Quote Được gửi bởi khadang View Post
    Thấy bác hỏi chẳng ai trả lời giúp, nên giúp bác tí cho vui nè ! Cái này cũng khá cơ bản thôi nhưng vì size hình nhỏ quá nên mình nhìn ko kỹ được.

- 2 tấm hình này set-up cùng 1 lighting
    - Theo như hình mình vẽ minh họa cho bạn thì bên trái là 1 cái Softbox kích thước từ khoảng từ 1m trở lên (Có thể là Octa 1m2 hoặc Rectangular 1m) đặt ngang tầm mặt, vuông góc với góc máy (vì khuôn mặt obj đang xoay hướng khác nên hướng sáng ko rõ nhưng cái cổ cho ta thấy đang là split lighting) và cách obj chừng 1m.
    - Bên phải là 1 tấm hắt sáng màu trắng to đặt gần obj (hoặc là 1 đèn fill cũng sử dụng softbox - cái này thì phải tính ratio thích hợp và theo kinh nghiệm của mình thì hình trên ratio khoảng 4:1, có nghĩa là fill light và key light chênh nhau 2 stop).
    - Còn phí sau bên phải là 1 đèn treo trên tay boom để đánh tóc và ven, nếu mình đoán ko lầm thì đó là beauty dish + honeycomb grid.
    Bạn thử set-up như thế xem.^^.
    Tks bác rất rất nhiều, máy nay e hơi bận nên ko theo dõi topic.
    Chỗ dùng tấm hắt sáng thì em chưa sử dụng bao giờ, treo nó lên bằng giá đỡ cho hay sao bác ?

Nếu vậy theo bác thì phòng 4m2 đủ chỗ để set thêm chân đèn đánh ven ko bác ?

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng