Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 19

Chủ đề: Các bác tư vấn giúp em về máy đo sáng

Các bác tư vấn giúp em về máy đo sáng

Chào các bác,

Em mới tập tành với DSLR, hình chụp còn xấu hơn cả chụp với PnS. Nản quá. Nhờ các bác tư vấn hộ xem có nên mua cái máy đo sáng không?

Cảm ơn các bác vô cùng,
    Tc

Quote Được gửi bởi Ticau View Post
    Chào các bác,

Em mới tập tành với DSLR, hình chụp còn xấu hơn cả chụp với PnS. Nản quá. Nhờ các bác tư vấn hộ xem có nên mua cái máy đo sáng không?

Cảm ơn các bác vô cùng,
    Tc
    nếu hình của dslr mà xấu hơn hình pns thì bác bỏ tiền ra mua pns thôi chứ mua máy đo sáng làm gì.

Cám ơn bác đã trả lời. Thật ra có lúc em cũng nghĩ vậy rồi. Nhưng vấn đề hình ra không đẹp là do em, chứ không phải tại máy hichic. Em để khẩu, tốc, iso loạn xạ hết nên mới bị vậy. Muốn hỏi ý kiến các bác xem có nên làm cái máy đo sáng hay kô? Để mình đo rồi set tốc, khẩu... Dần dà chắc cũng đỡ.

Mong các bác chỉ giúp.

Ticau

Cái DSLR của bác đã có sẵn phần đo sáng tốt hơn máy đo sáng rời đến vài lần luôn rồi còn gì ?

Chụp với M-Mode thôi phải không ?

Quote Được gửi bởi Ticau View Post
    Cám ơn bác đã trả lời. Thật ra có lúc em cũng nghĩ vậy rồi. Nhưng vấn đề hình ra không đẹp là do em, chứ không phải tại máy hichic. Em để khẩu, tốc, iso loạn xạ hết nên mới bị vậy. Muốn hỏi ý kiến các bác xem có nên làm cái máy đo sáng hay kô? Để mình đo rồi set tốc, khẩu... Dần dà chắc cũng đỡ.

Mong các bác chỉ giúp.

Ticau
    dslr nó chụp tự động được mà bác, bác không muốn để auto hoàn toàn thì chụp kiểu A (Aperture priority), chẳng lẽ bác chụp kiểu M. Em thấy nhiều bác hay tư vấn người ta chụp kiểu M (để ra vẻ ta đây là pro), nói là muốn đẹp phải chụp kiểu M, đúng là vớ vẩn thật =)).

Quote Được gửi bởi TiCan_2009 View Post
    Cái DSLR của bác đã có sẵn phần đo sáng tốt hơn máy đo sáng rời đến vài lần luôn rồi còn gì ?

Chụp với M-Mode thôi phải không ?
    em cũng đoán bác ấy muốn nâng cao tay nghề nên mới chụp kiểu M =))
    mà chụp kiểu M thì cũng có phải tự xác định được tốc, khẩu hết đâu, bác nào không nhìn thanh EV mà chụp được kiểu M (đo sáng bằng mắt) thì em xin lạy luôn

nếu để chụp bình thừong thì không cần bác ah!vì dslr cũng có bộ đo sáng rất chuẩn rồi,bác chỉ cần áp dụng cho đúng 3 chế độ đo sáng la đựoc, hơn nữa có thể chỉnh lại trong PS theo ý muốn mà.
    cong muốn đẹp bác cứ chịu khó tập tành, bước đàu cái gì chả phải gian nan hả bác?!

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    mà chụp kiểu M thì cũng có phải tự xác định được tốc, khẩu hết đâu, bác nào không nhìn thanh EV mà chụp được kiểu M (đo sáng bằng mắt) thì em xin lạy luôn
    Dùng ống MF nhiều thì cũng phải thế thôi mà bạn. Những người nhiều kinh nghiệm hầu hết họ có thể xác định tương đối được các thông số, ít nhất là theo điều kiện thời tiết (ánh sáng)

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Trăm hay không bằng tay quen mà bác... chụp cảnh em toàn M, bắt đầu với sunny rules f16, nhìn histogram chứ không nhìn EV... mà đừng lạy em nhé (j/k)...

Máy đo sáng thì kiếm cái iPhone rồi cài light meter mà dùng bác ạ, tội gì phải mua tốn tiền.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng