Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Xin mọi người giúp đỡ, tư vấn về ống kính MF dùng để chụp hoa lá

Xin mọi người giúp đỡ, tư vấn về ống kính MF dùng để chụp hoa lá

Chào các anh chị trong box Pentax,

Em mới sắm cho mình một máy ảnh DLSR hiệu Pentax K10D, nhu cầu và sở thích của em là chụp hoa lá, cây cỏ. Em cũng thích mày mò xoay vặn nên rất muốn anh chị tư vấn giúp cho em những ống kính MF nào dùng để chụp hoa lá đẹp.
    Kinh phí mua ống kính MF của em khoảng 4 đến 5 triệu đồng, mong anh chị tư vấn cho em tiêu cự thích hợp để chụp thể loại này luôn nhé vì em mới chơi máy ảnh DSLR (trước đây toàn sử dụng Point and Shoot) nên còn rất nhiều điều chưa biết.

Các anh chị tư vấn em tầm tiền của ống kính, mức độ khó trong việc tìm mua các ống kính này luôn nhé.

Rất mong sự giúp đỡ của mọi người , Xin chân thành cám ơn. Chúc gia đình Pentax thật nhiều sức khỏe.

Thân chào.

Em mà là bác thì em mua 100/4 macro (tầm 3t) + A-50/1.7 chụp là ok. Cận cảnh và macro thì 100, phối cảnh 1 tẹo thì 50, 2 lens này độ nét và màu rất đằm thắm chụp hoa cỏ theo em là rất ngon. Chúc bác vui với Pentax.

Quote Được gửi bởi bum0208 View Post
    Em mà là bác thì em mua 100/4 macro (tầm 3t) + A-50/1.7 chụp là ok. Cận cảnh và macro thì 100, phối cảnh 1 tẹo thì 50, 2 lens này độ nét và màu rất đằm thắm chụp hoa cỏ theo em là rất ngon. Chúc bác vui với Pentax.
    Cám ơn bạn đã tư vấn, mình xem review ảnh hoa lá chụp bằng lens macro 100f4 thấy không đẹp lắm, mình search trên mạng thôi nên đánh giá là chủ quan, chắc đợi thêm tư vấn của một số anh em khác nữa. Còn 50f1.7 thì rất nhiều anh em sử dụng rồi

Quote Được gửi bởi cá rô già View Post
    Cám ơn bạn đã tư vấn, mình xem review ảnh hoa lá chụp bằng lens macro 100f4 thấy không đẹp lắm, mình search trên mạng thôi nên đánh giá là chủ quan, chắc đợi thêm tư vấn của một số anh em khác nữa. Còn 50f1.7 thì rất nhiều anh em sử dụng rồi
    Mình cũng thích tiêu cự 100mm cho macro, bạn sẽ có 1 khoảng cách với chủ thể, do đó nếu chụp con trùng, ong bướm thì cũng dễ dàng hơn. Ngoài ra ống 100mm thì chụp xóa phong cũng khá mạnh.

Len 100mm có nhiều dòng, do đó bạn có thể tim hiểu thêm, có thể mua len M42 có tiêu cự tương đương cũng ổn !

k30+FA 100mmf3.5 macro 1:2
    Được sửa bởi laampv lúc 04:01 PM ngày 12-09-2014
    xin hãy góp ý chân thành

Hoa lá cành thì cứ macro mà chơi
    Có mấy con được đánh giá cao là A 50 f2.8 macro và s-m-c Takumar 100 f4 macro, 50 f4 macro

Ngoài mấy e pentax ngàm K trên bạn có thể tham khảo CZ 135 3.5 ngàm m42, rất đáng tiền

74/13/9 Trương Quốc Dung, phường 10, quận Phú Nhuận, Tp HCM
    Chắc chắn sẽ tìm 01 fix 50mm. vấn đề là khẩu như thế nào thôi 1.4 hay 1.7 hay 2.0 M hay A hay K hay M42. Rất nhiều lựa chọn .
    Cái thứ hai phù hợp với nhu cầu hoa lá cành hẹ lẽ đương nhiên là Macro . Mà Len Macro thì có rất nhiều Option anh em đã tư vấn như trên, bác cứ tự nhiên lựa chọn.

Quote Được gửi bởi tixiai74 View Post
    Chắc chắn sẽ tìm 01 fix 50mm. vấn đề là khẩu như thế nào thôi 1.4 hay 1.7 hay 2.0 M hay A hay K hay M42. Rất nhiều lựa chọn .
    Cái thứ hai phù hợp với nhu cầu hoa lá cành hẹ lẽ đương nhiên là Macro . Mà Len Macro thì có rất nhiều Option anh em đã tư vấn như trên, bác cứ tự nhiên lựa chọn.
    Cám ơn bạn tixiai74, mình đã sắp được lens 50mm rồi, như mấy bác ở trên tư vấn thì chắc sẽ lấy một ống kính tiêu cự 100mm chuyên chụp macro để sử dụng, lợi thế là sẽ chụp được hoa lá với kích thước nhỏ, vì mình có thể dí sát hơn những ống kính bình thường.

Quote Được gửi bởi smilingman82 View Post
    Ngoài mấy e pentax ngàm K trên bạn có thể tham khảo CZ 135 3.5 ngàm m42, rất đáng tiền
    Cám ơn bác smilingman82, cho em hỏi ống kính này dễ tìm không, giá tầm khoảng bao nhiêu, chắc phải tìm hiểu cách gắn ống kính M42 vào máy Pentax để chụp, em thấy có topic về việc sử dụng ống kính MF nhưng chưa có thời gian đọc, từ từ rồi em sẽ tìm hiểu.

Quote Được gửi bởi laampv View Post
    Mình cũng thích tiêu cự 100mm cho macro, bạn sẽ có 1 khoảng cách với chủ thể, do đó nếu chụp con trùng, ong bướm thì cũng dễ dàng hơn. Ngoài ra ống 100mm thì chụp xóa phong cũng khá mạnh.

Len 100mm có nhiều dòng, do đó bạn có thể tim hiểu thêm, có thể mua len M42 có tiêu cự tương đương cũng ổn !

k30+FA 100mmf3.5 macro 1:2

Tấm hình này về độ nét thì okie, nhưng có vẻ hơi tối, bác cho em xin tấm nào tươi sáng hơn một chút được không, cám ơn bác.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng