Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 17

Chủ đề: Tư vấn nikon fx -d 700 cũ hay d 600 mơi ( hay d 610 cũ)

Tư vấn nikon fx -d 700 cũ hay d 600 mơi ( hay d 610 cũ)

Rất mong ACE trên diễn đàn tư vấn nhiệt tình , nhất là những ACE là dân dịch vụ :
    - Mình muốn nâng cấp từ crop DX lên FX , nhưng tiền thì có hạn, (phục vụ cho ảnh cưới dịch vụ :đám tiệc,studio, roi 60-90, ngoại cảnh), mình đang dùng d 90. d 300 , 35.1.8, tam 17- 50 f 2.8 , 50 1.4 D
    - Vậy mình nên lấy body d 700, hay d 600 đây mọi người ( giá thì gần như nhau : 18.19 tr)
    - hay là tìm body d 610 cũ để mua
    - Chỗ nào có d 600 , d 610 cũ , mua bán uy tín vậy ( Sài gòn )
    - Mong mọi người chỉ giúp !

Hôm trc e cũng ngồi ngâm cứu vụ này, sau khi xem 1 video test iso và chụp trong cùng 1 điều kiện thì d600 cho kết quả tốt hơn hẳn, d600 cho ảnh sáng hơn d700 (chụp cùng đk ánh sáng, tốc, khẩu, iso) khoảng gần 1stop hay 1stop thì phải, e ko nhớ rõ lắm,

Mà bác nên search lại vì trình tiếng anh của e rất ngu, nghe từ đc từ ko, chủ yếu là e xem 2 cái ảnh đc ss trong bài test và có đầy đủ thông số trên đó.

Iso thì d600 nhỉnh hơn d700 1 chút thôi, nếu ko có vụ chụp sáng hơn 1 stop thì e vẫn nghiêng về d700 với cái body tuyệt vời của e nó.

E cũng rất thích nút af-on của d700 nữa, d600 có thể set nút af-l af-e thành af-on đc nhưng set thế thì ấn nửa cò sẽ ko còn focus đc nữa, cái này chưa test trên d600 đc nên e chưa rõ, chứ dòng pro của canon có vụ set nút af-l, af-e nhưng vẫn giữ đc chế độ nửa cò để focus, rất hay.
    Được sửa bởi pcduc lúc 12:59 PM ngày 14-06-2015

vậy theo bác. mình nên lấy em nào cho trường hợp của mình ?

focus khi thiếu sáng hoặc manual focus với lens có AF confirm sẽ thấy cái lợi của d700

còn chụp dịch vụ như bác mô tả em thấy con nào cũng đáp ứng ngon hết, nên con nào lợi giá hơn thì mua thôi, d700 nếu cũ quá thì mua cũng ngại, thôi thì mua d600 cho nó lành :D
    Được sửa bởi jamesdo lúc 03:41 PM ngày 14-06-2015

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    focus khi thiếu sáng hoặc manual focus với lens có AF confirm sẽ thấy cái lợi của d700

còn chụp dịch vụ như bác mô tả em thấy con nào cũng đáp ứng ngon hết, nên con nào lợi giá hơn thì mua thôi, d700 nếu cũ quá thì mua cũng ngại, thôi thì mua d600 cho nó lành :D
    Anh jamesdo em hỏi là d700 hỗ trợ mf với có af confirm thì lợi hơn d600/d610 chỗ nào vậy anh

Quote Được gửi bởi SAOLYPC View Post
    vậy theo bác. mình nên lấy em nào cho trường hợp của mình ?
    - bác hay phóng ảnh lớn 60x90 ....mình nghĩ D600 hay D610 đều hợp

Quote Được gửi bởi Prince23 View Post
    Anh jamesdo em hỏi là d700 hỗ trợ mf với có af confirm thì lợi hơn d600/d610 chỗ nào vậy anh
    Tại vì manual focus nó vốn chậm và không chính xác bằng auto focus, nếu hệ thống focus của camera mạnh thì AF confirm chính xác, văn lens mà chấm xanh trong viewfinder hiện ra là cứ thế mà chụp. Cùng một cái lens Zeiss anh chụp trên d700 xoay đều tay đến khi camera báo nét là chụp được, còn lắp lên d7000 thì nhiều khi phải xoay tới xoay lui camera mới báo nét.

Khi chụp ở đk as không tốt, ví dụ ngược sáng mạnh (đằng sau là mặt trời, lúc này chỉ dùng điểm giữa mới focus được), nếu là AF thì camera vẫn focus được dù có hunting tí, nhưng xoay tay thì có thể mãi mà camera không báo nét, trường hợp này sẽ thấy camera focus tốt rất quan trọng.

Hoặc môt trường hợp khác là chụp buổi tối mà as chiếu vào mặt mẫu yếu. Nếu dùng lens AF thì camera sẽ bật cái đèn lấy nét và focus ngon lành, nhưng nếu manual focus thì không bật được cái đèn lấy nét này, đành dựa hoàn toàn vào độ nhạy của hệ thống AF thôi.

Còn chuyện số lượng điểm focus thì bình thường có thể nó không quan trọng lắm, nhưng trong một số trường hợp, ví dụ khi dùng lens bị hiện tượng field curvative (rất nhiều lens Zeiss bị) thì không nên focus rồi recompose vì có thể out một tí, trường hợp này thì có nhiều điểm focus rất có lợi, cái này thì không liên quan lắm đến chuyện mf với af confirm.

cảm ơn các bác đã tư vấn, nhưng mình vẫn chưa bị thuyết phục khi chọn lựa. Về focus , mình dùng nikon sb 900 ,nên không sợ.Mình chỉ lăn tăn là, nếu chụp raw trên d 600, hay 610. thì có phải nâng cấp máy tính không( mình đang dùng i5 cho phtoshop). hay khi chụp trong nhà , rạp cứoi, nhà thờ, nếu bị thiếu sáng thì có bị noise nhiếu không( như trên d 300 ấy)

Quote Được gửi bởi SAOLYPC View Post
    cảm ơn các bác đã tư vấn, nhưng mình vẫn chưa bị thuyết phục khi chọn lựa. Về focus , mình dùng nikon sb 900 ,nên không sợ.Mình chỉ lăn tăn là, nếu chụp raw trên d 600, hay 610. thì có phải nâng cấp máy tính không( mình đang dùng i5 cho phtoshop). hay khi chụp trong nhà , rạp cứoi, nhà thờ, nếu bị thiếu sáng thì có bị noise nhiếu không( như trên d 300 ấy)
    Để mà thuyết phục thì sẽ rất khó bác à, con nào cũng có cái lợi, mọi ng đã chỉ ra cho bác, bác nên tự quyết định cho mình thôi. Nếu là e e sẽ chọn D600. Bác lo vấn đề noise thì D600 sẽ hợp lý hơn.
    I5 nhưng ram thế nào, card rời hay on, card ngon thì tự tin mà chiến thôi, e I3 dòng U, card on, yếu vãi ra mà vã raw D7100 ầm ầm, cũng tầm 24mb, ko phải quan tâm vụ pts lắm nếu bác biết cách làm pts, nếu ko biết bác tạo 1 đống layer để kéo loạn xì ngậu thì nó mới lag thôi.

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    Tại vì manual focus nó vốn chậm và không chính xác bằng auto focus, nếu hệ thống focus của camera mạnh thì AF confirm chính xác, văn lens mà chấm xanh trong viewfinder hiện ra là cứ thế mà chụp. Cùng một cái lens Zeiss anh chụp trên d700 xoay đều tay đến khi camera báo nét là chụp được, còn lắp lên d7000 thì nhiều khi phải xoay tới xoay lui camera mới báo nét.

Khi chụp ở đk as không tốt, ví dụ ngược sáng mạnh (đằng sau là mặt trời, lúc này chỉ dùng điểm giữa mới focus được), nếu là AF thì camera vẫn focus được dù có hunting tí, nhưng xoay tay thì có thể mãi mà camera không báo nét, trường hợp này sẽ thấy camera focus tốt rất quan trọng.

Hoặc môt trường hợp khác là chụp buổi tối mà as chiếu vào mặt mẫu yếu. Nếu dùng lens AF thì camera sẽ bật cái đèn lấy nét và focus ngon lành, nhưng nếu manual focus thì không bật được cái đèn lấy nét này, đành dựa hoàn toàn vào độ nhạy của hệ thống AF thôi.

Còn chuyện số lượng điểm focus thì bình thường có thể nó không quan trọng lắm, nhưng trong một số trường hợp, ví dụ khi dùng lens bị hiện tượng field curvative (rất nhiều lens Zeiss bị) thì không nên focus rồi recompose vì có thể out một tí, trường hợp này thì có nhiều điểm focus rất có lợi, cái này thì không liên quan lắm đến chuyện mf với af confirm.
    Hệ thống af của d600/d610 khi em xài mf thì nó vẫn báo bình thường trong mọi trường họp anh nêu trên và ko lấy nét mf khi nó quá tối mà hầu như ko có ánh sáng mới ko báo nét đc. Còn lại thì báo nét rất chính xác anh ah hjhj. Nhất là điểm focus giữa đó ah hjhj.

P/S bác chủ có đừng lo về mb của d600 vì chụp raw 14bit uncompress thì tói 30 mấy mb cho 1 tấm ảnh nhìu chi tiết nên cấu hình máy anh dư sức làm đc nếu ko có quá nhiều layer như trên mấy chục cái ah
    You never know what you've got till it's gone.

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng