Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 41 đến 50 / 56

Chủ đề: Sony News 2021!

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post
    Thấy Bác Joseph khen 50GM nhỏ gọn, em lât đật kiếm trọng lượng của Zeiss 55/1.8, chỉ có 281g. May quá, đở phải mơ về nó. :-)

Thời gian này em ko ham mua thêm gear. Chỉ mong sớm được chích Vaccine. Bên em người ta mới bắt đầu roll-out. Rất chậm. Em lại thuộc group cuối cùng được chích. Kiểu này đến hết năm nay ko biết đả tới phiên mình. Ờ, thì nhường cho nhửng người front-lines, lớn tuổi, trẻ em. Còn mình từ từ củng được. Ko gì phàn nàn. Chỉ là chưa chích thì chưa đi đâu được. Bắt đầu thấy bứt rức chân tay rồi.

Bác Joseph lúc nào được chích ?
    He he, bác chậm rồi, cả nhà em người lớn đã chích 2 mũi. Nhưng chả đi đâu vì giờ làm biếng. Và còn tuỳ vào nước khác nữa. Đi đâu cũng mệt. Ngay cả đi Hawaii cũng phải test lại, chán.
    Gear còn đang thiếu vài món.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    He he, bác chậm rồi, cả nhà em người lớn đã chích 2 mũi. Nhưng chả đi đâu vì giờ làm biếng.
    Rồi đại za khô máu ko tính té đi đâu vài ngày để thử vợ Hai hả? (là thử Alpha 1 đó Bác. Yes, The One. Đừng có tật giật mình hỉ. )

Quote Được gửi bởi joseph.luong View Post
    .. Nghe nói Huntington Beach Air Show và San Fran Air Show cách nhau có một cái weekend. Nếu đi em chắc sẽ ở 2 cái weekend để chụp 2 cái air show luôn cho đã.
    Hai cái air show lien tiếp thì làm luôn chứ sao. Lần này Bác Joseph có gear đầy đủ để chiến Air Show. Trình chim chóc của Bác quá lên tay. Hy vọng Bác sẽ có những shot hình chim sắt đẹp.

Nếu đi Air Show, bên em đi UK tiện hơn. Nhưng RIAT năm nay cancel rồi Bác. Hồi đầu năm có tăm tỉa RIAT website. Thấy để năm nay là 50th Anniversary, hứa hẹn có nhiều màn độc đáo. Rốt cuộc cũng chào thua COVID-19. Em dự tính bay qua UK 1 tuần để coi RIAT. Chưa có gear để chụp trên trời, thì chụp dưới đất cũng được. Rồi sẵn đi tiếp qua Scotland và Ireland mổi nơi 1 tuần chụp landscape. Cả thảy là 3 tuần. Em rất mê phong cảnh ở Scotland. Giờ thì đành phải đợi.

Nếu đến cuối năm nay còn chưa được chích vaccine, coi như hai năm liền ko lấy vacation. Chưa zì thấy hơi bị burnt out vì làm việc liên tục ko nghỉ ngơi. Nhất là môi trường làm việc office, rất dễ bị burnt out. Em phải tạm chửa lửa băng cách weekend lái xe ra ngọn núi cách chổ ở 30 mins để leo núi. Núi nhỏ thôi, nhưng rất steep. Mang hiking shoes leo lên, leo xuống tầm khoảng 2 giờ là đủ sức survive năm ngày trong office. Gym chỉ dành cho nhửng ngày mưa gió.

Quote Được gửi bởi kevinle4230 View Post
    He he, bác chậm rồi, cả nhà em người lớn đã chích 2 mũi. Nhưng chả đi đâu vì giờ làm biếng. Và còn tuỳ vào nước khác nữa. Đi đâu cũng mệt. Ngay cả đi Hawaii cũng phải test lại, chán.
    Chúc mừng bác Kevin. Với đà này em đoán chắc chừng giữa mùa xuân là có thể tự do đi lại được rồi. Lúc đó bác tha hồ đem A1 với 50F2GM mà chơi

Quote Được gửi bởi BonVoyage View Post

Hai cái air show lien tiếp thì làm luôn chứ sao. Lần này Bác Joseph có gear đầy đủ để chiến Air Show. Trình chim chóc của Bác quá lên tay. Hy vọng Bác sẽ có những shot hình chim sắt đẹp.

Nếu đi Air Show, bên em đi UK tiện hơn. Nhưng RIAT năm nay cancel rồi Bác. Hồi đầu năm có tăm tỉa RIAT website. Thấy để năm nay là 50th Anniversary, hứa hẹn có nhiều màn độc đáo. Rốt cuộc cũng chào thua COVID-19. Em dự tính bay qua UK 1 tuần để coi RIAT. Chưa có gear để chụp trên trời, thì chụp dưới đất cũng được. Rồi sẵn đi tiếp qua Scotland và Ireland mổi nơi 1 tuần chụp landscape. Cả thảy là 3 tuần. Em rất mê phong cảnh ở Scotland. Giờ thì đành phải đợi.

Nếu đến cuối năm nay còn chưa được chích vaccine, coi như hai năm liền ko lấy vacation. Chưa zì thấy hơi bị burnt out vì làm việc liên tục ko nghỉ ngơi. Nhất là môi trường làm việc office, rất dễ bị burnt out. Em phải tạm chửa lửa băng cách weekend lái xe ra ngọn núi cách chổ ở 30 mins để leo núi. Núi nhỏ thôi, nhưng rất steep. Mang hiking shoes leo lên, leo xuống tầm khoảng 2 giờ là đủ sức survive năm ngày trong office. Gym chỉ dành cho nhửng ngày mưa gió.
    RIAT thì khỏi chê. Nhiều quốc gia tranh tài nên xem đã mắt. Hy vọng trong tương lai được một lần tham dự.

Năm nay em muốn xem đội Blue Angels vì họ đã nâng cấp F-18 lên F-18 E/F Super Hornet, Super Hornet này 25% to hơn Hornet cũ. Xem lịch 2021 Blue Angels thì họ sẽ biểu diễn cả 2 nơi Huntington Beach và San Fran. Bởi vậy em đang canh me 2 weekend tháng 10 đây :-)
    hm...

Hôm nay lên SAR xem thì nghe nói Sony sẽ tiếp tục ra đến 3 lens cho tuần sau. Tất cả đều thuộc dòng G.
    - Sony FE 50mm F2.5 G
    - Sony FE 40mm F2.5 G
    - Sony FE 24mm F2.8 G
    Thấy các khẩu "nhỏ" này em đoán chắc là lens được thiết kế rất nhỏ gọn. Không biết có giống pancake 35mm F2.8?
    Sony xem như đã hết sản xuất lens với Zeiss, và em nghĩ dòng G này là thay thế cho badge Zeiss.
    hm...

Sau khi bàn về lens nhỏ gọn với bác BonVoyage thì Sony đã "lắng nghe" ý kiến khách hàng nên tung ra một lúc 3 lens nhỏ gọn. Theo trang SAR thì ngày mai, thứ ba, Sony sẽ công bố 3 chiếc lens này. Nhưng hôm nay trang SAR đã đưa ảnh 3 chiếc lens này rồi. Các bác xem thử.
    24mm F2.8 G

40mm F2.5 G

50mm F2.5 G

Nhìn ngang:

Nhìn quá nhỏ gọn. Qua ảnh thì thấy filter 49mm, nghĩa là cùng size với zeiss 55mm. Nhưng 3 lens G này còn có vòng chỉnh khẩu, nút Custom Hold, nút AF/MF, có thể bên kia lens có nút Declick On/Off. Nhìn rất giống thiết kế Sigma Contemporary I. Vẫn chưa biết giá bao nhiêu, và chất lượng ra sao.

Đây là thiết kế Sigma I series:
    24mm f/3.5
    hm...

Hôm nay lên SAR xem thì nghe nói Sony sẽ tiếp tục ra đến 3 lens cho tuần sau. Tất cả đều thuộc dòng G.
    - Sony FE 50mm F2.5 G
    - Sony FE 40mm F2.5 G
    - Sony FE 24mm F2.8 G
    Thấy các khẩu "nhỏ" này em đoán chắc là lens được thiết kế rất nhỏ gọn. Không biết có giống pancake 35mm F2.8?
    Sony xem như đã hết sản xuất lens với Zeiss, và em nghĩ dòng G này là thay thế cho badge Zeiss.
    Em vẫn mong dòng Zeiss sẽ quay lại với sự đột phá. Zeiss có 3D pop mà ngay cả GM không có. Chả hiểu sao Sony lại bỏ nó.
    Gear còn đang thiếu vài món.

... Năm nay em muốn xem đội Blue Angels vì họ đã nâng cấp F-18 lên F-18 E/F Super Hornet, Super Hornet này 25% to hơn Hornet cũ. Xem lịch 2021 Blue Angels thì họ sẽ biểu diễn cả 2 nơi Huntington Beach và San Fran. Bởi vậy em đang canh me 2 weekend tháng 10 đây :-)
    Trong FredMiranda có Bác Tây kia treo mấy tấm hình Super Hornet/Blue Angels đẹp quá trời. Bác Joseph coi trong Link này.

Bác đó xài Sony 100-400 GM. Ko rỏ có xài TC ko nhưng hình rỏ và đẹp. Vậy combo Sigma 100-400 +TC của Bác chơi thoải mái. Đã vậy Sigma chỉ năng hơn 1Kg, ko nặng lắm để vác nó. Thấy hình gear của Bác Joseph bên top kia. Nhìn ngầu thôi. Congrats Bác. Em tò mò muốn biết Sigma cho ra hình thế nào. Bác đi 2 weekends bắn một đống hình để xài dần trong năm đủ phê. À, Bác có tính vác theo tripod ko? Mà Bác gắn thêm cái gì dưới cái body zây? Combo của Bác tầm khoảng 2Kg + tripod thành 3Kg. Not bad. Từ đây tới tháng 10 chắc Bác Joseph excited mất ăn, mất ngủ :-) Hóng coi hình của Bác.

Em chỉ thích xài Sony. Mặc dù biết mấy non-native lens cũng ngon ko kém gì Sony, giá lại rẻ hơn.

Ban đầu em cũng nghỉ bắn airshow nên xài ống 200-600 hay 600mm, nhưng khi thấy weight của 2 telelens này 2Kg và 3Kg, em tụt mood ngay và luôn. Móa, ko ngán cái price tag nhưng rất ngán cái weight của nó. Cái lens đã >3Kg, thêm body và tripod là gần 5Kg. Vấn đề là em có đủ can đảm vác đống gear nặng 5Kg đi chơi liền tù tì 3 weeks hay ko? Vì ko chỉ đi air show mà còn đi chơi nơi khác. Khó si nghỉ quá.

Vì vậy hoặc là chờ vài năm nữa, Sony sẽ compact hai ống 200-600/600 xuống còn hơn 1Kg thì sẽ mua. Còn nếu ko muốn đợi, thì go for Sony 100-400 GM. Ống này chỉ hơn 1Kg. Body thì dễ rồi. Chọn một trong A7RIV/A9II/A1. Weight của mấy body này gần như same same. Như combo của Bác Tây kia A7RIV + 100-400GM củng đủ tốt. Tính sơ vậy. Đến cuối năm vaccine thế nào rồi tính tiếp.

Xem xong vài tấm Blue Angels lại càng háo hức thêm về airshow. Đọc qua thì thấy bác đó dùng a7Riv và 100-400GM, nhưng không gắn TC (mặc dù có). Bù lại, bác ấy dùng crop mode nên vẫn có reach 600mm với một file hình 26MP. Dùng TC bị thiệt chút ánh sáng và độ nét. Em đôi lúc cũng dùng crop mode với a7III, nhưng chỉ còn có 10mp.

Nói về TC thì Sony hơi "cà chớn". Họ cho Sigma ra 100-400mm nhưng lại không cho sản xuất TC! Mà giờ dân như em muốn tiêu cự hơn 400mm thì chỉ có "quay về" với Sony (100-400GM + TC, 200-600 G), hoặc nâng cấp lên a7R/a1 để tận dụng crop mode. Nhưng nếu so sánh lens thì quả thật tiền nào của nấy. Sony lấy nét nhanh và chính xác hơn Sigma em đang dùng. Nếu có dư $ thì em cũng sẽ mua Sony chứ không mua 3rd party lens.
    Còn Sigma 100-400 thì tuy lấy nết chậm hơn nhưng đủ cho nhu cầu hiện nay của em. Rẻ và nhỏ gọn. Và lens này còn có push-pull zoom, rất tiện lợi và nhanh khi cần zoom gấp.

Khi mua Sigma thì họ không có cho chân gắn tripod. Phải mua thêm. Em dự định sẽ có lúc gắn lên tripod nên order một cái, nhưng từ china. Còn nếu đi chụp mà biết khg cần tripod thì em sẽ bỏ cái chân gắn đó ra. Sigma khoảng 1.1kg và dài nên cầm a7iii một lát là mỏi ngón tay út. Vì vậy phải cần một cái extension grip hoặc battery grip. Trong hình là battery grip em mua được rẻ tuần trước. Nhưng nếu đi xa & chụp với Sigma thì em sẽ gắn cái 3D-print extension grip. Vừa cầm chắc vừa nhẹ nhàng. Còn mà đi du lịch thì grip sẽ nằm hết ở nhà. Gọn nhẹ là chính.

Điều mà làm thích nhất ở a9 là chụp silent mà không bị black-out và distortion. Trừ a9 và a1 thì các body khác khi chụp airshow thì bắt buộc phải chụp với mechanical shutter. Bác BonVoyage nếu upgrade thì lên thẳng luôn a1 flagship luôn, khỏi phải lăn tăn cho mệt. Vừa đc lợi thế MP cao của 7R và vừa được speed của a9.
    hm...

Năm nay Sony đẩy mạnh dòng GMasters khi cho ra lần lượt 35mm F1.4 GM, 50 F1.2 GM vào quý 1. Và hôm thứ 3, 20 tháng 4, Sony chính thức cho ra chiếc lens thứ 14 trong dòng GMasters. Lần này là chiếc lens siêu rộng: 14mm F1.8 GM

hm...

Còn hôm nay thì Tamron đã giới thiệu 2 lens mới:
    11-20mm E (dành cho crop)

Và lens:
    150-500mm F/5-6.7 Di III VC VXD
    hm...

Trang 5 / 6 Đầu tiênĐầu tiên ... 3456 Cuối cùngCuối cùng