Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 113

Chủ đề: Đêm đến ta lại lăn tăn... FX

Em đã có thời kì chỉ có 1 máy Fx + 1 lens 50mm, chụp đủ mọi thể loại. Nhưng cũng chính thời gian đấy mà trình của em lên nhanh nhất. Vì mỗi một cái lens fix thôi nên chụp cái gì cũng phải chọn lựa góc, căn chỉnh cẩn thận, zoom chân mệt lừ... Nhưng, nó là cái thú chơi
    Studio chụp ảnh cưới, hình em bé tại HCM: MABOO studio

bác chủ đầu tư một cái PC ngon lành + 1 màn hình ngon lành ( nếu chưa có ) + time luyện photoshop trước đi ạ. Bác cứ từ từ, bình tĩnh, thời gian này là thời kỳ rất dễ manh động, giống như có ma lực, hối thúc mình vậy. Để thêm ít lâu nếu thấy cần thì hãy múc vẫn chưa muộn mà.

em thì có ai cho em mượn tiền em cũng lên d700 luôn...chả có lý do j để từ chối d700 hết
    Mai Phờ Lickr
    Y!:humaru09

Quote Được gửi bởi net86 View Post
    Em cũng nghĩ như Bác. Dân chơi lên đời khg hẳn vì nhu cầu kiếm xèng...đơn giản chỉ là thẩm du (thích) họ cũng sắm, miễn là có xèng. (vd: dàn lens của Bác Saigonner.)
    Hắt xì sáng giờ ko hiểu tại sao, hóa ra có bác nhắc tới mình trên này, hehe )
    Theo E nếu thích thì cứ chơi thôi, đừng câu nệ có làm nghề hay ko, có tận dụng hết công năng hay ko ... chỉ suy nghĩ đơn giản thích thì chơi, thế thôi.
    Dàn lens + D5100 của E bi chừ bán dư đổi lên D700 2nd nhưng chỉ còn vài cái lens, nhưng bik đâu hứng chí lên thì E cũng làm
    @ bác Pewi: lên D700 ngoài ra còn phải cố lên dàn lens N nữa mới phê đc, chứ dàn lens Fx cũ giá bình dân ko phát huy hết năng lực của D700 bằng D5100 của E + với lens loại khá đâu.
    E rất hiểu cái cảm giác bị giấc mơ nó vật bác ạh, chừng nào chưa thực hiện còn bức xúc lắm, nên theo E cứ GO AHEAD, thẳng đường mà tiến khỏi lăn tăn hỏi ai chi, lens thì từ từ dành dụm mua thêm, "life is so short" & "đừng trì hoãn sự sung sướng" đó là châm chích ngôn của E ! )
    Không thèm mơ D600 nữa vì mắc quá ! Để tiền đi du lịch & thẩm du lens chơi !

D700 tất nhiên là hơn D300s nhiều cái thú vị bác à ^^ nhưng nếu dùng chơi Combo như bác thì khối tay làm nghề mong mà ko được rồi. E thấy combo của bác là chuẩn rồi, ko phải lăn tăn gì đâu ạ

Quote Được gửi bởi pewimap View Post
    Hi các bác,

Bộ gear của em hiện tại như sau:
    - Body D300s + 35 1.8G + 85 1.8D
    Vừa rồi đi off, cầm chụp thử D700 thì sao lại thích quá, thế là về hạ quyết tâm lên đời FX, trải nghiệm cái view finder tuyệt vời của D700. Em cũng đăng topic cần mua d700 luôn, và tìm được vài bác bán giá cũng khá tốt.

Nhưng, lại lăn tăn, ông bạn cùng công ty có khuyên là mình chụp cho vui thôi, thì lên D700 có thật sự cần thiết và phù hợp với điều kiện tài chính không, vì nếu lên D700 (2nd dưới 10k shot) thì em cũng chỉ có bộ gear D700 + 50 1.4G thôi, mặt khác là "chất ảnh" của D300s và D700 có khác nhau nhiều đến mức phải đầu tư thêm?

Mê cái khử noise của D700, mê cái độ khối của D700, nhưng ngẫm lời ông bạn thấy cũng có lý, thế là tạm hoãn lại sự sung sướng, lò dò mưa bão lên đây mở topic...

Mong các bác tư vấn cho em nhỏ, để đêm về em khỏi phải lăn tăn ạ.

Cảm ơn các bác.
    Bộ gear hiện tại của bác cũng là niềm mơ ước của nhiều người rồi. Ảnh chụp ra đẹp một phần do máy thôi, số tiền đó bác đầu tư vào lens (85.4D chẳng hạn) cho ra được ảnh chất chẳng kém gì D700 đâu.

Tại sao các bác ko hiểu lên D700 thì cái sướng nhất là dùng được đám lens AI với AIS với góc nhìn như máy phim nhỉ ) ko cần N vẫn sướng. N chỉ đơn giản là ngược sáng ko bị flare nhiều và vẫn đủ tương phản. Thậm chí D700 + 35 1.8G cũng đã đủ sung sướng rồi.

Em đang xài bộ gear D300s + 16-85 + 35F2 + 50 afs f1.4 + 60 afs f2.8 macro. Mấy bữa trước cũng lăn tăn như bác chủ là có nên lên D700 luôn hay không? Nhưng tính đi tính lại thì thấy mình cũng chỉ chụp cho vui, lên D700 lại phải bán bớt 2 con lens, bù thêm kha khá tiền mua lens đúng ý và quan trọng nhất là em vẫn luôn tự hỏi là lên D700 để làm cái gì? Em chưa trả lời dc nên em chưa lên :D

Thay vì lên D700, bác chủ đầu tư thêm lens trước, sau này lên D700 cũng không muộn

Tiền và cái hứng chơi nó đi cùng nhau một thời điểm là phải chộp lấy ngay bác ạ =). Đằng nào cũng đâm đầu vào đây rồi, múc mạnh đi tiếc gì để sau tiếc 1 thể :">
    D3000, KIT 18-55, 35 1.8, 55-200 VR
    Chưa thấy ai ở VNPT cầm d3k như mình thật lẻ loi quá đê

Quote Được gửi bởi ltdung305 View Post
    Tại sao các bác ko hiểu lên D700 thì cái sướng nhất là dùng được đám lens AI với AIS với góc nhìn như máy phim nhỉ ) ko cần N vẫn sướng. N chỉ đơn giản là ngược sáng ko bị flare nhiều và vẫn đủ tương phản. Thậm chí D700 + 35 1.8G cũng đã đủ sung sướng rồi.
    Cùng quan điểm với bác này, đối với dân chụp chơi như mình thì lý do duy nhất muốn lên FX là để có góc nhìn rộng hơn, và nếu k làm nghề ảnh thì mình cũng thấy k cần thiết lens N làm gì, dùng manual AI với AIS nhiều ống giá rẻ mà chất lượng tuyệt vời

Trang 2 / 12 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng