Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 25

Chủ đề: New member cần tư vấn !

New member cần tư vấn !

Mình mới gia nhập diễn đàn, muốn tìm hiểu về nghệ thuật chụp ảnh, cần mọi người tư vấn: Mình có khoảng dưới 8tr, muốn mua 1 máy DSLR cũ của Nikon và 1 lens giá rẻ chụp đc (cũ), xin tư vấn cho mình nên mua loại nào(m đang nghĩ đến D80). Ưu tiên body tốt 1 chút vì lens tốt sẽ đầu tư sau, khi đã có chút kiến thức, giờ chỉ cần lens chụp tạm đc. Kiến thức về chụp ảnh của mình hiện tại =0 vì mới bắt đầu tìm hiểu
    Thanks all!

làm tạm em D80+kit 18-55 đi nhé, thế này đủ vui chơi trong 1->4 tháng rùi, sau đó kiếm tiền đầu tư lens và phụ kiện khác như đèn, tripod, filter....

vâng, chỗ e có bạn bán d80 7k shot giá 7,5tr nhưng mua thêm lens thì e k đủ tiền.
    Em lấy D70s 10k shot giá 4,8tr +lens kit 18 55 1,8 tr để khởi đầu có đc không các bác ?
    Thanks all!

Quote Được gửi bởi ducanhmh View Post
    vâng, chỗ e có bạn bán d80 7k shot giá 7,5tr nhưng mua thêm lens thì e k đủ tiền.
    Em lấy D70s 10k shot giá 4,8tr +lens kit 18 55 1,8 tr để khởi đầu có đc không các bác ?
    Thanks all!
    cứ mua cái body d80 trước, đem về nhà bỏ vô tủ, mấy hôm sau mua lens

mua d80 thì lens rẻ nhất có thể kết hợp cho nó là loại nào và giá thấp nhất là bao nhiêu ? Kinh tế eo hẹp nên phải đắn đo bác ạ

nếu kinh tế bạn eo hẹp thế sao không nghĩ đến d3100

Quote Được gửi bởi jamesdo View Post
    nếu kinh tế bạn eo hẹp thế sao không nghĩ đến d3100
    3100 có bác bán 6,5tr mới 800 shot thì phải. so với d80 thì nó hơn và kém gì hả bác?
    Có phải Nikon dòng Dx là pro, Dxxx là dòng giá cao, Dxx là tầm trung, Dxxxx là dòng giá rẻ phải k bác?

Làm cái d5100 đi và lén fix 35 1.8g là qá đẹp cho 1 cuộc tình :D. D80 là dòng cao hơn nhưng cũ rồi ảnh k thể bằng d5100 được.
    D7000 + 18-105 + 35 1.8G + 85 1.8G + sb400
    Đang tập chụp :D.

Quote Được gửi bởi yongkin View Post
    Làm cái d5100 đi và lén fix 35 1.8g là qá đẹp cho 1 cuộc tình :D. D80 là dòng cao hơn nhưng cũ rồi ảnh k thể bằng d5100 được.
    khổ ghê, chả viết được thứ gì hữu ích cho người ta mà cứ bày đặt tư vấn

Quote Được gửi bởi ducanhmh View Post
    3100 có bác bán 6,5tr mới 800 shot thì phải. so với d80 thì nó hơn và kém gì hả bác?
    Có phải Nikon dòng Dx là pro, Dxxx là dòng giá cao, Dxx là tầm trung, Dxxxx là dòng giá rẻ phải k bác?
    lời khuyên đầu tiên của em là bác đi tìm hiểu về camera và những tính năng của nó, chả cần có 1 camera, bác lên mạng đọc nhiều sẽ biết hết lý thuyết thôi, chứ bác chưa biết gì về camera, chưa biết những body này hơn thua nhau thế nào, và cái nào với mình quan trọng hơn, thì đi mua máy làm gì, em nói thật đấy. Đúng là chỉ có những người không biết gì như bác chủ mới quan tâm đến mấy cái dxxxxxxxx gì đấy thôi. So thì so trực tiếp 2 máy hơn thua nhau thế nào, chứ mấy cái "dòng" này chả nói lên được gì hết.

Điểm quan trọng nhất là tùy vào trình độ bác. Mới chơi như bác, hay với nhiều người chơi 1, 2 năm thì cầm d80 ảnh vẫn tệ hơn d3100.
    Chịu khó tìm hiểu nâng cao tay nghề thì d80 chụp sẽ tốt hơn. Nhưng bác đừng có đọc vậy rồi nghĩ ngay mình thuộc loại sau nửa năm trình độ lên rồi chụp d80 tốt hơn. Bác không chỉ cần đọc rất nhiều để nâng cao kỹ thuật, mà còn phải đầu tư vào thiết bị nữa, lens, flash gì gì đấy, thì chụp d80 mới đẹp hơn được.

Em đoán 95% bác nằm trong số những người cầm d3100 chụp đẹp hơn d80. Thứ nhất vì em thấy bác không có tự tìm hiểu, bây giờ không tìm hiểu thế này thì sau này cũng vậy thôi, cái đó là tính người rùi. Thứ hai là điều kiện bác không cho phép đầu tư lens, flash hay những thứ giúp d80 chụp tốt hơn d3100.

Kết luận: bác cứ mua d3100, có độ phân giải cao hơn, chụp ít noise hơn thằng d80. Nếu phán đoán của em là sai thì cũng phải 1 năm sau nó mới trở thành sai được. Lúc đấy bác có điều kiện và muốn nâng cấp thì cũng không cần lăn tăn con d80 này nữa (có thể đổi lên d90 chẳng hạn).

Thank bác jamesdo. diễn đàn mình k có nút thanks để e nhấn cho bác nhỉ Thực ra không phải là em không tìm hiểu mà là mới tìm hiểu về máy ảnh đc 1 ngày, mọi thứ gần như bằng 0. Trc mắt e cần mua máy đã rồi mới đi vào kỹ thuật, vậy nên mới lên đây nhờ các bác tư vấn. Câu hỏi có vẻ ngu ngơ, nhưng là mem mới nên bác thông cảm Cũng giống như bác mới tập chơi bóng bàn vậy. Nếu từ đầu bác chưa biết gì thì sẽ rât khó khăn khi khởi đầu. Ban đầu bác sẽ nghĩ đến mua vợt để chơi. Vợt = cốt + mút, bác sẽ tìm hiểu về tính năng của từng loại cốt và mút, loại nào kết hợp đc với loại nào.Có vô vàn loại cốt, mút của các hãng với cá tính năng, giá tiền khác nhau, để chọn đc 1 cây phù hợp bác cũng phải suy nghĩ chút Có vợt rồi bác mới đi tập đc và nhờ những ng đi trc chỉ bảo kỹ, chiến thuật, tất nhiên cơ bản vẫn là tự lực của bác .Em so sánh thế vì em là ng chơi bóng bàn từ lâu, hj. E thấy nó cũng hơi có điểm chung như thế
    Tóm lại là e sẽ kiếm 1 em D3100 ,1 lens rồi sẽ phải đọc, xem và rất nhiều nữa, khôg hj vọng sẽ pro hay giỏi giang gì cả, chỉ đơn giản là niềm vui, niềm đam mê thôi. hj.

Trang 1 / 3 123 Cuối cùngCuối cùng