Trang 8 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 71 đến 80 / 169

Chủ đề: Góc ảnh Canon 85f1.4L is.

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Được thì tới thôi anh... mà anh chơi lên Hi-end canon luôn cho đã lolz tai anh hay băng rừng lội suối... em nghĩ anh chơi con 1dxii :-D

Bác petertruong83 cho em nhiều chuyện tí, bác nói bác í hay đi băng rừng lội suối mà bác bảo bác í vác 1DX II có khi bác lại vuơng vào tội "Xúi ác" đấy ạ. Mặc dù cái dòng bánh chưng í thiết kế để quăng quật, thế nhưng để mang vác thì chết cái lưng bác ạ
    5DsR,FE 12,35II,∑50,MP-E65,85,100,17-40,24-70,70-200,580II...

Quote Được gửi bởi tayngang View Post
    Hôm chụp cùng cậu em, có lấy máy Sony A7r mark II + lens CZ 50/1.4 chụp thử, độ cân bằng ánh sáng nhỉnh hơn 5DIII, phần sống mũi của mẫu không bị vệt sáng quá lên như Canon, máy nhỏ, nhẹ, thuận tiện cho nhiều góc máy khó :D

_YNG8274 copy by tayngang, trên Flickr
    Nhận xét của bác về vùng sáng so với Sony em thấy rất chuẩn. E chụp studio với D810 so với 5D4 cũng thấy có sự chênh lệch gần tương tự thế mà chả hiểu sao có một số bác nói DR cao của SoNik khiến chuyển sáng xấu hơn Canon.

Ko biết bác để nguồn sáng to nhỏ hay góc thế nào mà e thấy mặt mẫu sáng gắt (vệt sáng trắng) hơn tay kha khá. Hay là mẫu mặt da dầu?

Quote Được gửi bởi philubonmat View Post
    Bác petertruong83 cho em nhiều chuyện tí, bác nói bác í hay đi băng rừng lội suối mà bác bảo bác í vác 1DX II có khi bác lại vuơng vào tội "Xúi ác" đấy ạ. Mặc dù cái dòng bánh chưng í thiết kế để quăng quật, thế nhưng để mang vác thì chết cái lưng bác ạ
    Vụ này em cũng đồng quan điểm với bác. Hồi xưa có thời e 2 tay 2 máy 1D, chụp cưới 1 ngày xong xỉu luôn nên giờ có cho tiền em cũng ko dùng máy 1D trừ khi có nhu cầu rất rõ ràng và cụ thể. E thấy chụp mưa bão rừng biển điều kiện siêu khắc nghiệt thì máy nào cũng cần áo mưa với bảo vệ hết, mà có bảo vệ thì mấy máy 5D 6D cũng rất trâu rồi.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

@Pumbaa: mình nói góc độ trực quan thôi, ánh sáng do cậu em chơi cùng set toàn bộ, mình chỉ bấm máy, hơn nữa mình là dân nghiệp dư về nhiếp ảnh bác Pumbaa. Mình dùng Canon mà khen Sony chưa chắc ae dùng Canon đã đồng ý
    Nếu bạn không mang lại điều gì cho người khác thì đừng đến với họ

Quote Được gửi bởi Pumbaa View Post
    Nhận xét của bác về vùng sáng so với Sony em thấy rất chuẩn. E chụp studio với D810 so với 5D4 cũng thấy có sự chênh lệch gần tương tự thế mà chả hiểu sao có một số bác nói DR cao của SoNik khiến chuyển sáng xấu hơn Canon.
    .
    DR vùng sáng của Canon rất tốt nhưng các bác quên hay chưa bật trong Menu nên hình chụp ra chỉ là vùng sáng bình thường thôi.

Cách bật DR vùng sáng thêm lên của body Canon: vào Menu —> mở On phần Highlight Priority . Lưu ý lúc này ISO tối thiểu phải là 200 và dấu hiệu hiện trong máy là D+

Quote Được gửi bởi petertruong83 View Post
    Pl4m:em thấy ok, em thích body nặng... cân bằng với len... 5D3 nhẹ quá em phải gắn thêm grip cho nặng hơn...
    Em cũng thích body nặng bác ạ! Dòng 6D của Canon nhiều người khen, nhưng riêng cá nhân em, em không thích vì nó nhẹ vì phần trên của 6D bằng nhựa. Chính vì vậy em thích 5D và 7D hơn.

Ý của em là khi bác thực sự băng rừng, vượt suối thì mới thấy "Giá trị" của cái cục nhôm 1D trên lưng

Quote Được gửi bởi benkhang View Post
    DR vùng sáng của Canon rất tốt nhưng các bác quên hay chưa bật trong Menu nên hình chụp ra chỉ là vùng sáng bình thường thôi.

Cách bật DR vùng sáng thêm lên của body Canon: vào Menu —> mở On phần Highlight Priority . Lưu ý lúc này ISO tối thiểu phải là 200 và dấu hiệu hiện trong máy là D+
    - Cái Highlight Priority của Canon ko làm tăng DR của file raw đâu bác ạ (nikon có D-Lightning), nó chỉ có chút tác dụng lên file JPEG thôi. Bật cái này lên đôi lúc giữ được vùng sáng hơn 1 tẹo nhưng vùng tối và mid tone nhìn không ổn như mình tự chỉnh file raw thế nên Canon tắt nó đi từ đầu luôn. Bật cái này lên cũng ko giúp DR của các máy Canon hiện tại so sánh được với SoNik.

- Nguyên tắc hoạt động của nó là underexpo cho ảnh tối đi 1 tẹo sau đấy máy tự chỉnh tone curve để đẩy vùng tối lên. Vì iso thấp nhất của Canon là 100, nên để underexpo được bình thường thì Canon để mặc định iso phải từ 200 trở lên. Cái ảnh chụp với chế độ này ISO thực có khi cũng ko phải 200 mà là 125 160 tùy cảnh

- DR nó là dải rộng sáng cái máy thu được, nếu chụp ở cùng đk ánh sáng và cùng đo sáng vào 1 chỗ nhất định với các ông kính tương đương thì máy nào có DR cao hơn ánh sáng chuyển sẽ mượt hơn và ít noise hơn. Không có khái niệm DR vùng sáng hay DR vùng tối, chỉ có 1 DR của cái máy thôi.

Có cái link này giải thích khá dễ hiểu, bác thích có thể tham khảo: https://www.bhphotovideo.com/explora...ange-explained

Để không làm loãng thread này, nếu bác muốn bàn thêm thì nên tạo thread mới ạ.
    "Pro" equals "someone pays him to take photos". "Pro" doesn't necessarily equal "talented" or "knowledgeable".
    http://www.flickr.com/photos/pumbaa/

- Cái Highlight Priority của Canon ko làm tăng DR của file raw đâu bác ạ (nikon có D-Lightning), nó chỉ có chút tác dụng lên file JPEG thôi. Bật cái này lên đôi lúc giữ được vùng sáng hơn 1 tẹo nhưng vùng tối và mid tone nhìn không ổn như mình tự chỉnh file raw thế nên Canon tắt nó đi từ đầu luôn. Bật cái này lên cũng ko giúp DR của các máy Canon hiện tại so sánh được với SoNik.

- Nguyên tắc hoạt động của nó là underexpo cho ảnh tối đi 1 tẹo sau đấy máy tự chỉnh tone curve để đẩy vùng tối lên. Vì iso thấp nhất của Canon là 100, nên để underexpo được bình thường thì Canon để mặc định iso phải từ 200 trở lên. Cái ảnh chụp với chế độ này ISO thực có khi cũng ko phải 200 mà là 125 160 tùy cảnh

- DR nó là dải rộng sáng cái máy thu được, nếu chụp ở cùng đk ánh sáng và cùng đo sáng vào 1 chỗ nhất định với các ông kính tương đương thì máy nào có DR cao hơn ánh sáng chuyển sẽ mượt hơn và ít noise hơn. Không có khái niệm DR vùng sáng hay DR vùng tối, chỉ có 1 DR của cái máy thôi.

Có cái link này giải thích khá dễ hiểu, bác thích có thể tham khảo: https://www.bhphotovideo.com/explora...ange-explained

Em cũng chẳng muốn bàn thêm cho loãng.

Còn a e nào chuyên Ca muốn tham khảo Highlight Tone Priority thì cứ về mở cuốn sách hướng dẫn kèm theo máy tìm đọc mục đó, rồi cầm máy thực tập nhiều sẻ hiểu, em không tranh luận thêm làm loãng topic.

Em đồng ý với bác Pumbaa về điểm này. Bật highlight Priority lên chỉ có tác dụng khi chụp Jpeg, nó chả ăn nhằm gì với RAW. Bật chế độ này lên giảm tốc độ chụp và đì máy chậm kinh khủng. Túm lại nếu như chụp RAW thì hãy tắc hết mấy cái chức năng tào lao như: Noise reduction, Highlight priority, và lens aberration correction đi. Tắc những chức này đi sẽ giải phóng tài nguyên cho CPU của máy. giúp máy chụp nhanh hơn và save hình cũng lẹ hơn. Còn bác nào là cao thủ chụp JPeg 100% và chụp chuẩn đến ko phải hậu kì thì bật tất cả lên để hổ trợ cho ảnh “jpeg straight out of camera” nhìn mượt hơn.
    DR của Nikon và Sony xưa giờ hơn Canon là chuyện ko phải bàn cãi. Còn tía nào bảo không quang tâm, không biết, chả để ý đến Cái “Dynamic Range” của sensor là đang “tự sướng”.
    Được sửa bởi Trutek2015 lúc 10:24 PM ngày 30-05-2018
    Canon28.300L;FujiXT3+16.55F2.8

Quote Được gửi bởi Trutek2015 View Post
    DR của Nikon và Sony xưa giờ hơn Canon là chuyện ko phải bàn cãi. Còn tía nào bảo không quang tâm, không biết, chả để ý đến Cái “Dynamic Range” của sensor là đang “tự sướng”.
    Không biết, không quan tâm thiệt, láo chết liền. Còn tự sướng thì không có.

... mệt rồi nhe :-/ tưởng mọi chuyện chấm dứt bên góc 6ii rồi :-/

Trang 8 / 17 Đầu tiênĐầu tiên ... 678910 ... Cuối cùngCuối cùng