Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 14

Chủ đề: Xin hỏi về Voightlander Bessa RF

Xin hỏi về Voightlander Bessa RF

Em đang ngắm nghía dòng RF này, xin hỏi có bác nào đã sử dụng qua máy, ống kính rồi thì có thể cho em chút thông tin hoặc đánh giá của người dùng thực tế.
    Grain is beautiful, noise is ugly.

Em đang dùng R2 đây bác nhưng em không có lens Voigtlander nên đành dùng tạm lens của Leica.
    Máy Voigtlander Bessa em không tìm hiểu kĩ nhưng thường là do Cosina Japan sản xuất, nếu xét về M-mount thì phân thành 2 loại: RxA hoặc RxM (hoặc chỉ là Rx). Loại A hỗ trợ chính cho việc dùng Lens của Voigtlander với việc hỗ trợ chế độ A và thêm frameline 40, loại M thì chức năng và view như Leica. R2 em đang dùng thì về mặt chức năng như Leica M6 với các frameline: 35/50/75/90.
    Bessa view finder sáng, đo sáng cũng ổn (pin đo sáng là loại dễ tìm 1,5V LR44). Tiếng shutter to hơn Leica, nhưng đã được giảm nhỏ ở các dòng R3, R4 sau này.

Về cơ bản em cũng thấy ưng ý khi dùng em R2, tất nhiên là có M6 thì vẫn hơn rồi.
    Được sửa bởi crossroads lúc 09:07 AM ngày 04-06-2009
    Tôi là Dr.Thanh

Cái Bessa anh mua ở đâu đấy ạ ?

Em thấy ở VN hầu như chưa xuất hiện dòng này, mặc dù giá mới khá là hợp lý.
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

Quote Được gửi bởi ZARG View Post
    Cái Bessa anh mua ở đâu đấy ạ ?

Em thấy ở VN hầu như chưa xuất hiện dòng này, mặc dù giá mới khá là hợp lý.
    Mình mua ở chỗ anh Bây ở bển. Bessa R2,R3 đẹp giá tầm trên 400$.
    Tôi là Dr.Thanh

http://www.chiifcameras.com/site2/index.php

Lão này bán Bessa mới em thấy giá không phải là đắt.

Trước bác nào cho em cái link này, thi thoảng em vẫn ngó vì chưa có điều kiện mua :D
    http://flickr.com/thohaong
    Xin lỗi em chỉ chụp máy Film

em đang rao bán R3a + voigtlander 40. f1.4 S.C
    máy này em dùng được 6 tháng và đang bày tủ 4 tháng gì đó
    bác nào muốn mua thì pm cho em.

Giá em bán 750$ cả 2 thứ
    Nhưng dòng A phụ thuộc vào PIN nên hết pin là hết chụp các bác ạ
    về chất lượng thì các bác yên tâm. máy và lens ngon.

em xin lỗi các bác mod với admin vì đã gửi buôn bán lên đây ạ

Kulaty

Nếu máy và kính này complete với các phụ kiện thì giá rẻ đấy, mua mới tại Mỹ $900 - $1000. Tôi đọc được information từ một nhà bán máy ở Los Angeles là khi dùng kính Nockton 40mm 1.4 này trên Leica M6 thì viewframe là 50-75 đó là design của nó chẳng có gì hư hỏng cả

Em đã xài qua Bessa R và L thì thấy rất ổn bác ạ. Cơ phận tốt, shutter hơi to 1 chút nhưng các dong sau R2a, R2m, R3a, R3m ... thì đã êm hơn. Về đo sáng thì rất chính xác. Cảm giác cầm cũng chắc chắn. Các đời cũ trước R2 thì phần da và mặt sau rất dễ để lại vết và khó lau chùi.
    Bessa R và L là dòng mount M39 còn các đời sau từ R2 trở đi là mount M-Leica.
    dòng Bessa Rxa thì có chế độ A cho tốc độ chụp auto, chỉ phải chỉnh độ mở ống kính rât nhanh và tiện. Pin cũng dễ kiếm.
    Còn nếu muốn bền và ko phụ thuộc thì bác có thể xài các dòng Bessa R2, giá rẻ hơn dòn RxM, tính năng tương đương.
    Lens của voigtländer cho màu sắc em thấy cũng rất tuyệt, tương đối nét, nhỏ gọn, nhẹ và giá so với leica thì không so sánh được. Rẻ hơn nhiều.
    Các lens được đánh giá tốt là 35mm 1.4, 50mm 1.5 và đặc biệt có thêm em 15mm 4.5.
    Nếu mua bessa thì tốt nhất bác kiếm 2ndhand còn tốt. Vì giá con này sau khi mua mới bán lại giảm mất khoảng gần 30%. Mua 2ndhand thì sau có kg xài bán lại cũng vẫn được giá tốt.
    Em thấy ebay R2a giá vào khoảng 300 đến 320 EURO hàng như mới (đấu giá). Còn nếu mua cửa hàng giá vẫn rất đắt. Cosina lại mới tăng giá nên trong 1 tháng gần đây giá Bessa tăng thêm gần 50€ 1 chiếc cho hàng new.

voightlander mới ra con 50mm 1.1 đấy các bác, đối thủ của leica noct , bác nào có nhiều đạn làm một em về review cho xôm phát nào
    cách đây ít lâu e có dùng thử r3a, thấy máy built cũng khá, đo sáng chính xác, vf cũng to rõ (hơn hẳn cái IIIf của e) chỉ là cảm giác k chắc chắn bằng leica thôi. chức năng/giá tiền thì ngon rồi

Cảm ơn bác đã cho biết tin, em thấy bokeh hơi bị đẹp a, lại phải thử cái kẹp cà vạt này rồi :D
    http://theonlinephotographer.typepad...a-m-mount.html

and it's better than the noctilux 1.0 :D :D
    http://www.cameraquest.com/voigt_5011.htm

Quote Được gửi bởi moonwalker View Post
    voightlander mới ra con 50mm 1.1 đấy các bác, đối thủ của leica noct , bác nào có nhiều đạn làm một em về review cho xôm phát nào
    cách đây ít lâu e có dùng thử r3a, thấy máy built cũng khá, đo sáng chính xác, vf cũng to rõ (hơn hẳn cái IIIf của e) chỉ là cảm giác k chắc chắn bằng leica thôi. chức năng/giá tiền thì ngon rồi
    Được sửa bởi xichlo lúc 03:21 AM ngày 05-06-2009
    www.xichlo.com My Gallery @ vnphoto.net

One goal, One focus, One Red dot, One photography community, One VNPhoto.net

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng