Trang 2 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 274

Chủ đề: Samsung NX – Chinh phục niềm đam mê

Không khắt khe quá thì NX khá ngon lành. Tuy nhiên xét rất chi tiết, trừ NX200 ra, các model trước đó đều ở dạng lỡ cỡ so với đối thủ nên không gây được chú ý nhiều. Tất nhiên các bác kiếm được hàng giá ngon thì vẫn rất đáng lựa chọn.

- Sensor của SS là APS-C nhưng performance + quality thua Sony Nex khá rõ. Noise còn thua cả nhiều con Micro Four Thirds cùng thời, cùng phân khúc.

- SS không có nhiều đồng minh phát triển dù nỗ lực của hãng cũng rất đáng hâm mộ.

- Người dùng và thị trường: ít nhất ở VN, độ phổ biến ( dễ mua ), mức giá ( tốt ), lens, đồ chơi là khá hiếm hoi.

ZZ có tìm hiểu qua chút về NX System thì thấy NX10 sau khi up firmware tương đương NX11. NX về sau phân làm 2 dòng là NX 2 số theo phong cách DSLR và NX 3 số đi theo phong cách nhỏ gọn với các tuỳ chọn nâng cấp nhằm đạt độ linh động cao.

Với hệ thống camera ống kinh rời thì lens quan trọng hơn body, trong khi việc kiếm lens fix NX ở VN rất khó khăn là 1 rào cản vô cùng lớn.

Samsung giờ đây chỉ tập trung chính là TV và Smartphone thôi thì phải. ZZ đang dùng và đánh giá rất cao TV cũng như smartphone của Samsung ( và đều đang dùng ).

Cuối cùng chúc các bác vui vởi NX của mình.

Cá nhân ZZ với yêu cầu cân bằng nhiều thứ nên đã quyết định chọn Micro Four Thirds sau khi tham khảo rất nhiều về Sony Nex và có cùng suy nghĩ cơ bản như các bác ( ít lens, body nhỏ nhưng lens to vật :D )
    Được sửa bởi Zanr Zij lúc 11:49 PM ngày 04-04-2012

Bác ZZ nhận xét chuẩn đấy ạ, nhưng em nghĩ NX 4 số cũng sẽ có body compact vì hình ảnh NX1000 hé lộ mới đây khá giống với NX200. Còn lại thì NX20 cũng có thiết kế kiểu DSLR, nhưng có thêm màn hình xoay lật và Wi-fi. Có thể thấy là các máy ảnh kế tiếp của Samsung sẽ đều hỗ trợ Wi-fi, kể cả với NX1000. Hy vọng với 4 NX mới sắp ra mắt: NX20, NX210, NX1000 và NX300, Samsung sẽ tăng cường phát triển hệ thống NX với chất lượng tốt nhất!

Ủng hộ NX nhà mình :D

Được sửa bởi dunghananycall lúc 10:54 AM ngày 05-04-2012

Welcome bác dunghananycall đến với thế giới SS

Đồng ý với những nhận xét của bác ZZ. Về mặt sensor, đúng là Samsung còn thua các đối thủ. Ai đời đi bê nguyên cái sensor từ thời Pentax K20D ra lò từ năm 2008 vào các dòng máy NX100,NX10, NX11. Tuy nhiên em gần như chắc chắn là Samsung sớm muộn cũng sẽ đuổi kịp và vượt qua Sony ở mảng này. NX200 là một minh chứng rất tốt

Còn so với m43, thì việc sensor lớn hơn vẫn có lợi của nó Ưu thế về DOF, diffraction. Ngoài ra mọi người bảo các lens của SS đắt, nhưng em thấy lens của SS về Price/perfomance vẫn rẻ hơn lens của m43, hay nex . Ví dụ NX 30mm f2 (tương đương 45mm f3 trên FF) giá chưa bằng 1/2 Panasonic 25mm f1.4 (tương đương 50mm f2.8 trên FF)

Quote Được gửi bởi vietlh81 View Post

Đồng ý với những nhận xét của bác ZZ. Về mặt sensor, đúng là Samsung còn thua các đối thủ. Ai đời đi bê nguyên cái sensor từ thời Pentax K20D ra lò từ năm 2008 vào các dòng máy NX100,NX10, NX11. Tuy nhiên em gần như chắc chắn là Samsung sớm muộn cũng sẽ đuổi kịp và vượt qua Sony ở mảng này. NX200 là một minh chứng rất tốt

Còn so với m43, thì việc sensor lớn hơn vẫn có lợi của nó Ưu thế về DOF, diffraction. Ngoài ra mọi người bảo các lens của SS đắt, nhưng em thấy lens của SS về Price/perfomance vẫn rẻ hơn lens của m43, hay nex . Ví dụ NX 30mm f2 (tương đương 45mm f3 trên FF) giá chưa bằng 1/2 Panasonic 25mm f1.4 (tương đương 50mm f2.8 trên FF)

Cảm ơn bác đã đã có ý kiến giúp em mở rộng tầm mắt. Em ít được tiếp xúc với DSLR nên kiến thực còn hạn hẹp lắm, mong được các bác chỉ dạy thêm ạ. Vào topic này em thấy yêu NX của mình nhiều lắm :D

mấy lần đc cầm qua mấy em NX này, cảm giác firmware chưa ổn những lức chuyển chế độ chụp, nhưng đc cái cuốn sách hướng dẫn chụp hình thật đầy đủ cho dân nghiệp dư.

Với em những tấm đầu tiên màu sắc rất đẹp, rực rỡ và trong vắt thật đáng ngưỡng mộ, DSLR ko dễ gì chụp ra hình như thế,
    Gà con
    |How difficult it is|
    Nikon all !

Quote Được gửi bởi vietlh81 View Post

Nice pics!

Đang ngắm nghía thử con NX200 xem thế nào nhưng thấy ko có viewfinder là ko thích lắm rồi :D. Giá cũng ko rẻ lắm

Lens NX 30 f2 của bạn thì chỉ tạm so được về chất lượng với con Pana 20mm f1.7 thôi, ko so được với Leica 25mm f1.4 đâu. Giá thì cũng tương đối good trên ebay. Có cái là kiếm ở VN khó khăn, mua ebay thì ko phải dễ dàng lắm .

Nói chung nếu ai có ý định dùng lâu dài, ít thay đổi, cần hiệu năng/giá tốt thì chơi NX khá ổn. NX10 giờ tầm chưa đến 8tr, NX100 chưa đến 9tr ( new ). NX200 ngon thì ko có viewfinder và ko có hàng ở VN. Lens thì phải mua ở nước ngoài

Điểm hay với m4/3 là có nhiều lựa chọn hơn về Body nên chỉ đầu tư lens 1 lần, sau này cứ thay body là chính chứ ít khi thay lens. Nex hiện nay cũng chỉ có 2 lens 18-55, 16 f2.8 mà con pancake 16 f2.8 chất lượng ko ngon.

Chất ảnh: ZZ đoán là NX system sẽ cho ra chất ảnh rực rỡ, nhìn thích mắt. Màn hình AMOLED của SS cũng là 1 lợi thế, khắc phục đôi chút việc ko có viewfinder.

DPReview đánh giá NX200 tương đương Pana GX1 ~ 77% ~ Silver Award

http://www.dpreview.com/reviews/samsungnx200/19
    Được sửa bởi Zanr Zij lúc 11:23 AM ngày 06-04-2012

Quote Được gửi bởi Zanr Zij View Post
    Nice pics!

Đang ngắm nghía thử con NX200 xem thế nào nhưng thấy ko có viewfinder là ko thích lắm rồi :D. Giá cũng ko rẻ lắm
    Nhiều bác thích có viewfinder nhỉ? Em thấy máy mirrorless mới ra đời, mình cũng không nên khắt khe gò bó quá với cái viewfinder. Em thấy trên dòng mirroless ko có viewfinder càng hay.
    + Electronic viewfinder (EVF) của các mirrorless ko thể nào đọ được với optical viewfinder được.
    + Bỏ đi máy càng nhẹ.
    + Việc chụp = EVF tốn pin hơn cả chụp = màn hình main display
    + Việc chụp đời thường càng giống kiểu chụp point and shoot hơn. Người trong khung hình càng ít chú ý đề phòng hơn.

Dĩ nhiên là EVF hay OVF vẫn lợi thế khi trời nắng to, nhưng mà ảnh chụp trời nắng to thì có đẹp đâu, chưa kể đằng nào cũng phải xem lại cái ảnh có chụp chuẩn hay không bằng cái main display.

Pont du collège

Tấm này chụp bằng kit 20-50mm, em chụp hơi lỗi 1 tí, định chụp lại nhưng lười quá

Hình chụp cái cầu kia đã chỉnh sửa gì chưa bác, nhìn chất quá :x

Có bác ạ. Trên cầu người ta bật đèn cao áp cho người đi bộ, sáng quá khiến việc phơi sáng thời gian lâu bị "cháy" mất hết chi tiết. Em phải dùng PS để recover, chỉnh lại WB, với cả chạy USM.

Trang 2 / 28 Đầu tiênĐầu tiên 123412 ... Cuối cùngCuối cùng