Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 11 đến 20 / 64

Chủ đề: [Hỏi] Về cách chụp ảnh Phơi Sáng

Mấy bác quan trọng hóa quá, em thấy 2 chứ "phơi sáng" còn dễ hiểu hơn cả "khẩu độ" đấy ạ :d

khép khẩu 11 => 16 iso 100 để chế độ Av lấy nét gần vô cực rùi bụp :P

@bác Okira: nếu để như bác mà chụp thì e cũng bó tay luôn
    @Bác chủ thớt: nếu bác chưa biết gì về máy thì bác nên tìm hiểu nhưng thông số của máy trước nhé, khẩu độ, iso và speed... Nếu bác xài máy P&S thì e ko có ý kiến vì e chưa xài nó bao giờ. hihi...
    Còn nếu là DLSR thì việc đầu tiên mà bác muốn "phơi sáng" dc thì chắc chắn là bác fai tậu 1 e tripod. Ko có nó thì bác có "phơi sáng" bằng niềm tin nhé (trừ khi bác để máy tạm ở đâu đó rồi bấm, như thế thì bác ko có dc chủ động lắm ấy).
    Điều thứ 2 là set thông số máy. E chụp manual nên chỉ bác manual nhé, chứ set av như bác Okira cũng dc. Chụp manual thì bác để khẩu từ 8 đến 16 nhé (tùy trường hợp), iso thì tùy máy nhưng thường để tầm 200 là ok roài. set 2 cái đó xong rồi thì bác canh sáng mà set thăng speed nhé. Xong là bụp thoai.
    Còn 1 đièu lưu ý là bác nên canh thời gian chụp để dc vệt sáng rõ mà đẹp nhé.
    Chúc bác thành công.
    Canon 50D | 10-22mm f/3.5-4.5 USM | 50mm f/1.4 USM | 135 f2.0L USM | 55-250mm f/4-5.6 IS | 430EX

Hay quá!! Có phải phơi sáng là chụp vào điều kiện thiếu ánh sáng VD như chụp pháo hoa không các bác nhỉ?
    Sorry nếu các bác thấy câu hỏi hơi ngớ ngẩn, nhưng thực ra em không biết nên hỏi ạ.

Phơi sáng dễ lắm bác ơi. Chỉ cần đặt máy cố định, tôc độ càng lâu càng tốt, iso 100-200 , khép khẩu, bụp ... Hình nó ra vầy

Thêm 1 tấm tự sướng
    Được sửa bởi luclonghoa lúc 07:17 AM ngày 05-07-2011
    Sống đơn giản cho đời thanh thản
    Sống ác độc, mai cho đi móc bọc

Quote Được gửi bởi luclonghoa View Post
    Phơi sáng dễ lắm bác ơi. Chỉ cần đặt máy cố định, tôc độ càng lâu càng tốt, iso 100-200 , khép khẩu, bụp ... Hình nó ra vầy

[IMG]http://farm6.static.flickr.com/5077/5899702495_153ffb209d_b.jpg[/IMG

Thêm 1 tấm tự sướng
    Cái tấm thứ 2 bác chụp thế nào mà không nhòe vậy? Em có chụp 1 tấm, dùng flash nhưng vẫn nhòe và mờ (ghost) chứ ko rõ như bác chụp! mong chỉ giáo!

Quote Được gửi bởi hungdu View Post
    Cái tấm thứ 2 bác chụp thế nào mà không nhòe vậy? Em có chụp 1 tấm, dùng flash nhưng vẫn nhòe và mờ (ghost) chứ ko rõ như bác chụp! mong chỉ giáo!
    Mình chụp cũng bình thường, đặt máy trên tripdo phơi sáng 5s-10s, flash đánh thẳng mặt, cố gắng ngồi im trong lúc phơi
    Sống đơn giản cho đời thanh thản
    Sống ác độc, mai cho đi móc bọc

Red face

haizzz, chủ topic đã hỏi thì các bác cứ trả lời, sao cứ hoạnh họe máy móc làm gì, khi nào hướng dẫn xong, mà máy bác ấy hổng chụp được, mà quá đam mê thì tự bác sẽ sắm cho mình 1 cái thui. Mà mấy bác làm ơn hướng dẫn đừng dùng từ chuyên môn quá, ngày xưa em cũng đi học lóm, mà nghe toàn thuật ngữ như tripod thôi là đã ngu người rồi).
    Chụp phơi sáng là chụp khi ánh sáng yếu nhé, thật ra thì chụp buổi chiều hoặc buổi sớm cũng ok nhưng tốt nhất là khi nào bác đã quen chụp phơi sáng ban đêm đã (sợ hư máy thôi). Tất nhiên là phải có 1 vài ánh sáng nào đó mới gọi là phơi sáng, như ánh trăng nè, đèn đường, đèn tàu đánh cá ngoài khơi nè,.... nhưng chung quanh màu tối đen như mực tàu (có thể xám xám 1 chút cũng đẹp) vẫn là chủ đạo
    1.Thấy máy chỗ nào có cái chữ ISO thì giảm về số nhỏ nhất có thể (máy thường thì khoảng 200 như máy của em nè). Chụp manual tức là chỉnh thông số bằng tay. Tắt chế độ bật đèn flash. Sau này quen máy rồi thì bác chụp bằng các chế độ gì gì đó thì bác chụp.
    2. máy vững (dùng chân máy, hoặc để lên cái ghế, mặt đất, tảng đá, chỗ nào mà khi buông ra máy không bị rớt hay rung là được, có thể cầm tay nếu bác có tập tạ nâng 100kg-lý thuyết là sẽ làm được nếu có niềm tin).
    3. phơi sáng: tức là chụp tốc độ thật chậm, để ánh sáng đi vào thật lâu. Bác thấy chụp sóng biển như mây, là do trong 30 giây, biết bao con sóng nó đi qua cái khung hình mà mình ngắm, lớp sóng này chồng lớp sóng kia, nhìn như là mây.
    Do đó, chỉnh tốc độ máy thật chậm, càng chậm càng tốt (tất nhiên tùy ý đồ của mình nữa). Vì lý do chụp chậm nên cần phải để máy vững như ở (2)
    4. Cân bằng sáng: nếu bác ngước nhìn mặt trời thì 1 giây là bác bị chói nắng, thế mà bác chụp 30 giây thì bi nhiêu đó ánh sáng sẽ làm bức ảnh bị cháy sáng (trắng bóc) hoàn toàn, chưa kể là sẽ hư cả máy (nếu máy phim thì bị hư phim thôi).
    Vì vậy, nếu bác chưa biết đo sáng, thì ở bước 2, bác chụp trước tấm ở tốc độ thường xem ánh sáng thế nào. Kẻo giảm tốc độ 1 quá lố 1 cái thì hư máy em hổng chịu trách nhiệm à nghen.
    Khi đã chụp 1 thử tấm hình thấy vừa đủ sáng (lúc này chưa chụp phơi sáng), bác tiếp tục giảm tốc độ chụp, và tăng con số khẩu độ chụp lên (khẩu độ là mấy cái nào có con số 2.8, 3.5, 4, 4.5, 6, 8, 11, 13, 16, 20, 22, 32), tăng con số lên 16, 22, 32 gì gì đó (tăng con số vòng khẩu độ trong giới chụp ảnh gọi là giảm khẩu, đừng quan tâm mấy cái thuật ngữ vớ vẩn này, hiểu ý nghiã là được rồi).
    chụp khi nào mà tốc độ lên 20-30 giây mà bác thấy tấm hình ưng ý về ánh sáng (ánh sáng đầy đủ theo ý đồ của mình), khi đó bác có 1 tấm hình chụp phơi sáng rồi đó.
    5. Đối với máy kĩ thuật số du lịch có hỗ trợ chỉnh tốc độ và khẩu độ thì trước tiên là tắt đèn flash, làm tương tự mấy cái trên.
    Được sửa bởi aquarius122 lúc 01:53 PM ngày 20-10-2011

em dùng máy Nikon coolpix P700 thế có chụp phơi sáng đc ko ? Thân

Đọc qua thấy các bác cũng có nhiều nhu cầu về cách chụp phơi sáng này. Mình có đọc qua một số trang nói về vấn đề này, Post lên để các bác cùng tham khảo xem có học được gì không. Mình thấy cũng đơn giản, đọc xong xách máy test thử liền nhe các bác, nhớ Post ảnh lên cho mọi người chiêm nhe.
    Nhiều người mặc định khi chụp ảnh ban đêm là phải dùng flash để thay thế cho tất cả nguồn sáng. Thực ra flash chỉ thích hợp khi bạn muốn lưu giữ lại những khoảnh khắc vui vẻ bên bè bạn. Để có được những bức ảnh chụp đêm đẹp và độc như tấm hình ở bên dưới bạn cần phải làm nhiều hơn là chỉ bật flash.
    Bài viết này giới thiệu đến bạn một kỹ thuật gọi là Phơi sáng dài. Không còn ánh sáng chói của flash và phông nền tối đen.
    Dụng cụ cần thiết:
    - Máy ảnh kỹ thuật số
    - Tripod
    - Shutter release (nút bấm chụp qua dây cáp)
    Cài đặt:
    Đặt máy ở chế độ chỉnh tay (manual). Đặt máy ở chế độ lấy nét tự động (auto-focus hoặc AF). Trong một vài trường hợp thì còn phải phụ thuộc vào điều kiện xung quanh song AF hoạt động khá hiệu quả. Zoom vào vật và để máy tìm nguồn sáng hoặc vùng sáng có khoảng cách bằng khoảng cách đến vật mà bạn muốn lấy nét, giữ hờ nút chụp. Khi máy ảnh đã tập trung vào nguồn sáng hoặc vùng sáng, zoom ra ngoài (hoặc có zoom vào, hoặc giữ nguyên tùy trường hợp) và nhớ không được chạm vào nút chụp hay đưa chế độ lấy nét về chế độ lấy nét bằng tay.
    Bây giờ máy ảnh đã lấy nét đúng và bạn có thể chụp hình. Có những thứ mà người khác không thể dạy bạn mà phụ thuộc vào con mắt của người cầm máy. Hãy sáng tạo một chút.
    Mẹo: Góc rộng sẽ có hiệu ứng tốt hơn là tiêu cự dài.
    Đặt phơi sáng chuẩn
    Đặt phơi sáng chuẩn thật ra khá dễ dàng nếu bạn biết cách. Khi chỉnh phơi sáng bằng tay thì cách tốt nhất là cho hiện thước đo sáng ở màn hình, tất nhiên không cần quá chính xác. Khi mới bắt đầu chụp bạn cần phải quan sát kỹ thước đo sáng nhưng khi đã quen tay và có kinh nghiệm thì thước đo sáng có lẽ không cần thiết nữa.
    Đưa máy ảnh của bạn về chế độ AV (Ưu tiên khẩu độ). Đặt ISO 1600. Ví dụ, sử dụng lens Canon 18-55mm, bạn có thể để khẩu độ f/8 đến f/3.5 tùy điều kiện. Bây giờ bấm hờ nút chụp và bạn sẽ nhìn thấy thước đo sáng, một đường thẳng với các vạch nhỏ, mũi tên sẽ di duyển lên xuống khi bạn thay đổi khẩu độ. Điều chỉnh khẩu độ sao cho mũi tên ở chính giữa. Khi mũi tên đã ở đúng vị trí, nhấn nút chụp nửa chừng. Máy ảnh sẽ cho bạn thấy tốc độ cửa trập, nhớ con số này để biết thông số phơi sáng cuối cùng.
    Phần tiếp theo, có thể bạn sẽ cần một chiếc máy tính tùy thuộc vào khả năng tính nhẩm của mình. Chúng ta cần tính xem cần mở cửa trập trong bao lâu. Ví dụ, máy ảnh có tốc độ cửa trập là 10 giây khi sử dụng thước đo sáng. Đưa ISO về 100. Lấy 10 giây nhân với 16 là 160 giây. Chia 160 cho 60, tức là khoảng 3 phút.
    Cắm cable release, chỉnh máy ảnh ở chế độ BULB (chế độ cho phép người chụp mở cửa trập khi nhấn giữ nút cửa trập lần đầu và đóng cửa trập lại khi thả nút cửa trập ra). Cầm sẵn thiết bị căn giờ (điện thoại, đồng hồ đếm ngược, vv.vv). Nhấn nút đóng cửa trập và căn thời gian. Đến thời điểm phơi sáng chuẩn, thả nút cửa trập và chờ cho máy hoạt động và giảm nhiễu.
    Kết quả cuối cùng là một bức ảnh có phơi sáng chuẩn. Để hiểu kỹ hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc thêm về cân bằng trắng và chụp với RAW format.
    Chúc bạn chụp được những bức ảnh đêm thật ấn tượng.
    Nguồn: tổng hợp
    Everything is beautiful but not everyone sees it

Trang 2 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... Cuối cùngCuối cùng