Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 15

Chủ đề: Body canon nào the best for video

Body canon nào the best for video

Mình chưa từng thực sự quay video bằng dslr kỳ tới có việc muốn thử quay video bằng nó ,vậy xin hỏi các bác đã từng quay video
    trong các body mình có thể quay là
    80D - 6D - 5D3 - 1D4 - 1DX - SL1 - 5d4
    Thì nên quay bằng cái nào thì ok nhất , và tại sao nó ok 1
    Mình chỉ quay tới 1920-1080 thôi

xin cám ơn các bác nhiều
    canon F1 A1 30D 50 1.8 55 1.2 SSC 18-55 +1 MỚ LINH TINH
    Càng thêm thiết bị ,hình càng xấu !!!

Máy anh đang có cái nào quay phim được thì dùng cái đó. Còn nếu mua mới để quay thì mua dòng chuyên quay hoặc mirrorless hay hơn.
    Ô Mai Gát

Mua thì chắc là không rồi , chỉ Là những body đã có, liệt kê trên, mình không biết cái nào quay vid sẽ ok nhất. Và tại sao. Đề chọn thôi

Trong đám kể trên thì chỉ có 80D và 5d4 có dual af nên có thể tự bắt nét theo chủ thể cực tiện cho quay video, nhưng nhìn chung nếu không quay bắt theo chỉ 1 chủ thể thì lấy nét tay con nào cũng tốt cả, nếu bác chỉ quay 1080p thì ko cần thiết những thứ cao siêu khác, quay 6D hoặc 5D3 là ngon quá r, crop thì không nên quay vì đã quay nên sử dụng nhiều góc rộng
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Theo em, bác nên chọn 5D4 vì một số lý do chính như sau:

1. Về cảm biến, hiện 5D4 dùng cảm biến Digic 6+, mới hơn mấy con kia nên vấn đề khử noise, màu sắc, chi tiết, dynamic range... ngon hơn.

2. Về các tính năng khác, nói chung đối với cả ảnh và video thì đời sau nó luôn cải tiến và sửa lỗi của những đời trước.

3. Tính năng AF cho video rất tốt. Cái này bác nào quay nhiều, quay kiếm cơm mới thấy nó đáng tiền. Ví dụ, bác dùng nó để quay sự kiện, khoảnh khắc, mà cứ phải loay hoay canh nét thì bỏ lỡ mất rồi. 5D4 có công nghệ Dual Pixel AF rất chuẩn xác, hơn nữa lại là Touch AF lại càng tiện. Ví dụ: bác muốn quay cảnh một người đi từ xa vào gần, với các dòng máy không có AF, thì hầu như bác không thể bắt nét chính xác theo chủ thể nếu không có công cụ hỗ trợ. Với 5D4 thì nó sẽ track khuôn mặt và bám theo thôi ạ. Hoặc khi bác muốn chuyển nét giữa 2 chủ thể, chỉ cần chạm vào chủ thể mình muốn, nó chuyển nét rất mượt mà, rất cinematic chứ không giật cục. Hiện nay, tính năng video AF đã trở thành một tiêu chí quan trọng để các nhà sản xuất thu hút người dùng, và cũng là một tiêu chí quan trọng để người dùng lựa chọn máy. Với người không chuyên muốn quay video, thì tính năng video AF nó lại càng quan trọng. Vì người không chuyên chủ yếu quay ngẫu hứng, quay gia đình (không setup, không diễn lại được), nên cứ giơ máy lên là quay thôi, chứ không phải ai cũng có kỹ năng vặn MF được ).

4. Độ phân giải tối đa 4K DCI. Tuy bác xuất ra 1080, nhưng nếu quay 4K rồi xuất ra 1080 thì hình ít noise và sharp hơn. Hoặc 4K dựng trên timeline 1080 sẽ rất tiện cho việc re-framing, pan, zoom...mà không ảnh hưởng tới chất lượng. Nhược điểm khi quay 4K trên 5D4 là hệ số crop 1.74x, codec nén Motion JPEG bitrate 500Mb/s nên tốn thẻ, yêu cầu máy tính cấu hình mạnh để xử lý.

5. Sau khi bị người dùng (chủ yếu là dân pro) kêu ca, tháng trước Canon đã cập nhật firmware cho phép quay với picture profile Canon Log (C-log). Cái này thì cực kỳ quan trọng cho việc chỉnh màu. Nói nôm na ở chế độ này, nó dìm highlight xuống, nâng shadow, giảm contrast, saturation... theo các tiêu chuẩn riêng để tiện cho việc hậu kỳ. Có điều muốn có tính năng C-log, các bác phải mang đến đại lý uỷ quyền của Canon và trả 99 USD mới có ạ .

6. Một số tính năng khác cũng chỉ có ở 5D4: quay timelapse, HDR.... Các dòng kia muốn có thì em vẫn phải cài Magic Lantern vào mới được. Còn về audio, thì chỉ trên 5D3 và 5D4 mới có jack headphone bác nhé, các dòng kia chỉ có cổng Mic-in thôi. Cái này cũng rất quan trọng vì nó cho phép mình kiểm tra âm thanh ngay tại chỗ. Mấy máy kia nó chỉ phát ra loa nhỏ trên máy, nghe không chuẩn.

Về cá nhân em, em chơi combo Canon 6D cho ảnh + Sony A6500 cho video, vì nếu xét về video A6500 nó lại có nhiều tính năng hay hơn ạ :D.
    Được sửa bởi jerry lúc 11:08 PM ngày 18-05-2017

hic coi bộ phức tạp quá nhỉ . thôi đành chịu khó thử hết bằng đó body xem sao .vì hôm trước sau vài lần thử quay 1-2 phút rồi coi lại luôn không edit gì cả trên CP thì thấy nó cũng same same nhau
    thường thì nên quay bao nhiêu fps vậy các bác .

Anh yashi

Em đã đọc những câu trả lời ở trên, em chỉ nói qua một nguyên tắc đơn giản cho anh xem và quyết định chỉ dựa trên những body mà anh có không nói về việc mua thêm. Khi anh chỉ nói đến vấn đề quay video thôi mà không nói đến chụp ảnh thì trong tất cả máy anh có (mà em cũng có thể không cần anh phải liệt kê ra máy nào), anh hãy chọn cái nào (trong những cái anh đang có) mà sản xuất mới nhất vì càng sx gần đây thì nó đưa những kỹ thuật mới và cải thiện vào phần quay video rất nhiều. Cho nên cái nào mới ra nhất là sẽ tốt nhất ở mặt này cho anh. Nếu phải phân biệt FF và crop thì em nghĩ FF body sẽ cho ra chi tiết hơn khi quay video cho nên chọn FF nếu phải chọn một trong hai loại này.
    Hình đại diện là mình chụp mái tóc Serena Williams năm 2019

cảm ơn các bạn đã giúp

mới thử quay vài phút trên 2 body 1dx và 5d3 , thấy lạ là cùng 1 chỗ 1 lens 1 thông số mà 1dx sáng hơn 5d3 tới hơn 1 stop !? thật ra thì chỉ là quay 1 chỗ máy đứng yên thôi vì ko có ai biết và giúp mình quay !!

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    cảm ơn các bạn đã giúp

mới thử quay vài phút trên 2 body 1dx và 5d3 , thấy lạ là cùng 1 chỗ 1 lens 1 thông số mà 1dx sáng hơn 5d3 tới hơn 1 stop !? thật ra thì chỉ là quay 1 chỗ máy đứng yên thôi vì ko có ai biết và giúp mình quay !!
    bác chú ý quay thì quay các quãng 30s thôi nhé :3 quay nhiều hơn 30s dễ bị nóng máy và chết pixel trên sensor. Còn nếu để máy 1 chỗ quay dài lấy tư liệu thì nên sử dụng máy quay chuyên dụng tốt hơn
    “A photograph is shaped more by the person behind the camera than by what’s in front of it”

Quote Được gửi bởi ryuflatron View Post
    bác chú ý quay thì quay các quãng 30s thôi nhé :3 quay nhiều hơn 30s dễ bị nóng máy và chết pixel trên sensor. Còn nếu để máy 1 chỗ quay dài lấy tư liệu thì nên sử dụng máy quay chuyên dụng tốt hơn
    30s thì quay được gì !? chưa kể phải chờ sensor nó nguôi nũa chăng !!!
    hic ko lẽ giờ đi mua cái máy quay ?!

hay quay bằng gopro chăng ? vì quay thử thấy gopro dễ quay và coi cũng rất đẹp .quay bình thường trong 1 lễ đính hôn thôi

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng