Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 1 đến 10 / 18

Chủ đề: DSLR quay phim như thế nào ??

Thumbs up DSLR quay phim như thế nào ??

các bác có hiểu biết , làm ơn giải thích cho em tí , Em thì cũng hiểu ít nhiều về máy chụp hình , nhưng với máy quay , nhất là quay bởi DSLR thì em mù tịt , nên có mấy câu hỏi sau ,đây là lấy 5dm2 làm chuẩn nhé

1- khi quay phim thì máy điều chỉnh phơi sáng bằng cái gì , vì hình như cái speed ko làm việc phải ko ạ ,thí dụ như khi để iso 400 , f = 4 thì khi mở ra 2.8 , cái gì sẽ thay đổi theo , ? iso ? hay cái gì nữa ???? vì cái speed ko làm việc , nếu đúng vậy , thì cái gì sẽ điều chỉnh exp cho tương ứng với cái F ??
    2- có chế độ av , tv , hay gì gì cho quay phim , giống như khi chụp ảnh ko
    3- khi đang quay mà zoom thì có phải lấy nét lại ko , và máy 5d2 có auto FC khi đang quay hay ko
    4- 5d2 có 1 hay 2 slot cards , có auto iso khi quay phim ko , có chụp hình khi đang quay phim được ko
    Bác nào có tài liệu nói về quay phim trên máy chụp làm ơn share cho em với
    5 - em có 1 lens tamron 28 - 75 f 2.8 for canon. nhìn vào chữ gì trên lens mà biết nó có xài cho FF được hay ko
    6 - lens FD với adapt to EF có xài cho 5d2 được ko , nếu có , thì nó có đo auto EXPO khi quay phim ko ?

cám ơn các bác nhiều lắm , các bác có biết thêm cái gì hay hay ngoài những câu hỏi của em thì nói cho em nghe thêm với nhé
    Thân mến

xin trả lời trong phạm vi kiến thức hạn hẹp của mình :D

1 - theo mình biết thì speed có làm việc khi quay phim, vì khi bạn quay vào ban đêm mà để speed thấp sẽ thấy hiện tượng đèn huỳnh quang hay đèn đường chớp liên tục (gây cảm giác khó chịu). tăng speed lên sẽ mất hiện tượng này. Khi bạn set ISO 400 f = 4 rồi mở khẩu lên thành 2.8 thì hình ảnh trong liveview sẽ sáng hơn (hoặc cháy). Nếu để ISO ở chế độ Auto thì khi tăng giãm khẩu hoặc speed thì ISO sẽ tự cân chỉnh sao cho phù hợp ở mức đúng sáng.

2 - Chế độ av, tv ko hoạt động khi quay phim

3 - Khi quay phim bằng DSLR thì ko zoom bằng tay được vì len bị khóa cố định ngay tiêu cự. Chỉ có thể zoom bằng chân ( trường hợp canon 60D mình đang xài như vậy)

4 - Có thể chụp hình khi đang quay phim. 5D mark II có thể auto ISO. còn mấy slot card thì mình ko nhớ và ko biết (vì ko có 5D mark II :D )

5 - Nhìn xem lens đó là ngàm EF hay EF-S. EF thì gắn được trên crop và ff, EF-S chỉ gắn được trên crop

6 - Dựa vào câu 5 bạn có thể tự trả lời. Phần đo auto EXPO thì mình ko biết xin nhường cho người khác trả lời

Các bác thấy mình trả lời sai thì sửa dùm

vậy speed hoạt động như thế nào , ko lẽ màn chập cứ đóng mở xoành xoạch liên tục sao? và cái 30/fsc- hoạt động ra sao? ?và nếu có thì khi tăng speed lên thì f có thay đổi ko ?? vẫn còn thắc mắc nhiều
    Được sửa bởi yashicanon lúc 09:14 AM ngày 17-12-2011

Speed hoạt động chính xác như thế nào thì thật sự mình ko biết nên trả lời theo suy luận của riêng mình vậy. Tất nhiên khi quay phim thì màn trập luôn mở chứ ko đóng mở như khi ở chế độ chụp hình. Vì vậy có lẽ cảm biến tiếp nhận ánh sáng theo 1 chu kì nào đó vì mình thấy trong phần cài đặt của chức năng quay có thông số thời gian phơi sáng để ta điều chỉnh.

Khi ở chế độ quay phim trên DSLR thì chỉ có ISO được chọn auto còn speed và f thì ta phải chỉnh bằng tay.

xem ra kỹ thuật quay phim trên DSLR ít người biết tường tận quá , vẫn mong được hiểu biét thêm !!!!! cám ơn nhiều

tui xài 550D thì lấy nét bằng tay. Nếu chụp thì máy vẫn lấy nét tự động nhưng tui ít chụp khi quay vì có người chụp rồi! Tui chỉ cần quay thôi! Tui vẫn bật chế độ chống rung nhưng tắt AF. Quay bằng kit 18-55 vẫn tốt. Có điều mặc dù đám ban ngày nhưng màu sắc nhìn chung là hơi tối. Tâm lý người á đông là thích sáng sủa. Nhất là cô dâu nha! Quay full hd về dual core coi không nổi luôn! Encode xuống 720 thì coi mượt nhưng mà encode như vậy làm màu bị lợt đi 1 miếng. Chụp hình thì có hậu trường chỉnh màu sắc. Không biết quay phim có vụ này hay không

5D II chỉ có 1 slot card. Canon hình như chỉ có dòng 1D mark II trở lên mới có 2 slot.

vậy khi quay ánh sáng hơi tối , mình có thể điều chỉnh được ko , và bằng cách nào ??

Quote Được gửi bởi yashicanon View Post
    vậy khi quay ánh sáng hơi tối , mình có thể điều chỉnh được ko , và bằng cách nào ??
    nó tự điều chỉnh sáng. Có điều việc này nó hơi dở. Nếu cả khung hình đều tối thì dễ nhưng nếu có phần nào hơi sáng thì nó ưu tiên chỗ đó. Tuần rồi mình có đi quay đám cưới. Chỗ cái bàn đưa thiệp á mà! Chỗ đó ở gần sân nắng nên máy nó để mặt nhỏ ở bàn tiếp tân tối thùi vì sau lưng nhỏ đó nắng 12 giờ gay gắt luôn!

Em chỉ biết câu thứ 5 thôi. Lens Tamron 28-75 dùng được cho FF.
    Lens của Tamron nếu có kí hiệu Di II là lens chỉ dùng được với máy crop.

Di — ‘Digitally Integrated’, featuring coating optimized for digital SLRs, but still usable on 24×36mm sensors (35mm, ‘full’ or double frame)
    Di II — Lenses for DSLRs with APS-C sized sensors only
    SP — ‘Super Performance’, professional lenses
    IF — ‘Internal Focus’
    LD — "Low Dispersion" elements
    XR — Extra Refractive Index glass
    VC — "Vibration Compensation" -- in lens image stabilization
    USD — Ultrasonic Silent Drive
    PZD — Piezo Drive

Trang 1 / 2 12 Cuối cùngCuối cùng