Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 21 đến 30 / 70

Chủ đề: RAW hay JPEG

mình thì thường chụp DNG(RAW)+Jpeg !
    Khẳng định 1 điều là RAW tốt hơn jepg về mọi mặt trừ cái nặng và phải chuyển thành jpeg để in !
    RAW có thể kéo vài khẩu và chỉnh màu cực tốt. Nếu cần khử nhiểu, tăng nét thì nó lại càng lợi thế do các chip xữ lý trong máy ảnh ko thể tốt = các soft RAW chuyên nghiệp.
    Do RAW nặng (trung bình 10mb) do đó máy phải tốn năng lượng (pin) và thời gian để xử lý ghi vào thẻ nhớ. Nên có vẻ hao pin nhanh hơn, và dĩ nhiên mau hư pin hư thẻ hơn ! nhưng điều đó ko quan trong bằng chất lượng hình nó đem lại và pin , thẻ nhớ bây giờ rất tốt, mình chưa bị hư cái thẻ nhớ nào từ hồi xưa đến h. (cẩn thận với thẻ dỏm)

Nếu bạn muốn chụp in ngay thì jpg là ưu tiên, trong điều kiện ánh sáng tốt jpg là được rồi. Khi nào không ăn chắc thi nên chụp RAW. (như ngược sáng)

Khi đi in thì theo kinh nghiệm, bạn ko nên tăng nét ! vì khi in tiệm hình sẽ xử lý sơ cho phù hợp với máy in và tăng nét là khâu cuối cùng ! vì khi tăng nét rồi thì xử lý màu rất khó chịu !
    xin hãy góp ý chân thành

À anh bạn đó nói là cái JPEG trong RAW+ nó khác JPEG, có thật không nhỉ :"|

Việc chụp JPEG như nhiều bác ở trên đã nói rồi, nó vốn là ảnh Raw được máy tự chuyển đổi sang JPEG (và có thể tăng giảm Saturation, Sharpen v.v... tùy theo mình set trong máy).

Như thế, việc chụp Jpeg sẽ rất đơn giản, nếu điều kiện tốt, ánh sáng đẹp hoặc ko yêu cầu chất lượng hình quá cao thì chỉ cần dùng Jpeg cho nhanh. Và việc xuất ra Jpeg này cũng mang theo tone xử lý đặc trưng của từng hãng, cá tính của từng hãng.

Nhưng máy vốn vẫn là máy, nó ko thể nào thông minh đến nỗi xử lý cái gì cũng chính xác. Trong khi đó lượng dữ liệu chứa đựng trong nó thì có hạn, đã thế lại đã bị thay đổi ít nhiều so với nguyên bản nó thu vào. Lúc đó Raw chính là giải pháp an toàn nhất, trong những điều kiện tốt, sau khi chụp xong mình đưa vào máy tính và convert thẳng ra Jpeg là ảnh đã đạt chất lượng được rồi. Còn nếu điều kiện phức tạp, thứ nhất ta có Camera Raw hoặc Light room để cứu lại, thứ hai khi qua PS cũng dễ dàng hơn rất nhiều, như chính bạn West đã nhận thấy vậy.

@mujahideen: bác chụp Raw mà mang nguyên file raw cho Lab rửa mà bảo sao nó ko cáu chứ ạh. Bác muốn chụp ăn liền thì chụp Jpeg, còn nếu muốn hậu kì kỹ hãy dùng Raw, còn cái Jpeg mà bác convert ra nó ko chất bằng Jpeg trong máy xuất ra là vì Jpeg từ máy đã được tinh chỉnh ít nhiều rồi, còn Jpeg do bác convert 1 cách đơn thuần, tức là ko có tinh chỉnh gì cả. Đó là lí do ạh.

Còn chuyện mang ảnh ra Lab in, cái này em đã đọc nhiều, nghe nhiều người nói rồi ạh, là rất dễ bị sai màu. Em chưa mang ảnh đi in bao giờ, nhưng qua tham khảo, để đảm bảo chất lượng ảnh đem in xem ra khá là nhiêu khê. Trong vnphoto này có bài "Quản lý màu sắc", các bác nào gà như em thì tìm đọc thử đi ạh, em chưa thấm hết cái đó.
    Được sửa bởi tanphat lúc 03:51 PM ngày 23-05-2011

hii Phát nói đúng ý mình rồi đấy, mình muốn chia sẻ kinh nghiệm khi gặp vướng mắc đã từng gặp nên mới đưa ra kết luận là dùng Jpeg hay Raw là tùy vào hình thức mình mong muốn, tốt nhất chưa hẳn là tiện nhất

Quote Được gửi bởi West View Post
    Nhưng mà ở điều kiện đèn phòng + thiếu sáng + chụp bằng JPEG = thảm hoạ, vì retouch kiểu nào nhìn cũng gớm. Có người bảo do trình chỉnh hình của mình còi ) (ừ thì còi mà).

Màu da này nhìn không biết làm sao mà đỡ.
    cái này thì chụp gì cũng đuối thôi, jpg hay raw cũng vậy.
    D700 35f1.4G 85f1.4D 135DC
    FlickR bỏ hoang: http://www.flickr.com/photos/intoth3rainbow/

...
    Nhưng mà ở điều kiện đèn phòng + thiếu sáng + chụp bằng JPEG = thảm hoạ, vì retouch kiểu nào nhìn cũng gớm. Có người bảo do trình chỉnh hình của mình còi ) (ừ thì còi mà).

..................

Màu da này nhìn không biết làm sao mà đỡ.
    Em không biết lý do có phải do chị chụp trong điều kiện có 2 loại đèn với ánh sáng khác nhau cùng chiếu hay không vậy?

Khi chụp RAW+ thì mở thẻ nhớ lên ta vẫn thu được 2 file riêng biệt là RAW và Jpeg thế thì Jpeg trong RAW+ là sao mà lại khác Jpeg không RAW?
    Flickr|500px|SonTax

Quote Được gửi bởi intotherainbow View Post
    cái này thì chụp gì cũng đuối thôi, jpg hay raw cũng vậy.
    Cũng không hẳn đâu, nếu là file Raw thì mình sure là mình có thể chỉnh được, tại mình chuyên gia chụp trong mấy điều kiện đèn phòng vậy mà.

Quote Được gửi bởi chipvn View Post
    Em không biết lý do có phải do chị chụp trong điều kiện có 2 loại đèn với ánh sáng khác nhau cùng chiếu hay không vậy?

Khi chụp RAW+ thì mở thẻ nhớ lên ta vẫn thu được 2 file riêng biệt là RAW và Jpeg thế thì Jpeg trong RAW+ là sao mà lại khác Jpeg không RAW?
    Thế mới thắc mắc Chip ạ, mình bảo là chụp Raw+ nó ra cả Raw và JPEG và rõ ràng nó khác nhau, thế mà ổng bảo là cái JPEG đó nó khác JPEG kia, không tính O.o.

Điều kiện ánh sáng ở đây là đèn vàng mờ + ánh sáng ngoài đường hắt vào.

@Các bạn nào bảo dùng RAW mất thời gian:
    Nghiên cứu dùng Adobe Lightroom đi nha. Không phải cứ chỉnh ảnh là phải Photoshop.

Quote Được gửi bởi chipvn View Post

JPEG của RAW+ giống y JPEG không RAW. Khác biệt là RAW+ khi ghi file ghi cả RAW lẫn JPEG từ buffer xuống. JPEG thì chỉ ghi JPEG, file RAW trong buffer để lại. Đó là lý do vì sao dùng K-5 (không thử với những máy khác) có thể save lại file RAW mới chụp khi chụp JPEG.

Cũng không hẳn đâu, nếu là file Raw thì mình sure là mình có thể chỉnh được, tại mình chuyên gia chụp trong mấy điều kiện đèn phòng vậy mà.

Thế mới thắc mắc Chip ạ, mình bảo là chụp Raw+ nó ra cả Raw và JPEG và rõ ràng nó khác nhau, thế mà ổng bảo là cái JPEG đó nó khác JPEG kia, không tính O.o.

Điều kiện ánh sáng ở đây là đèn vàng mờ + ánh sáng ngoài đường hắt vào.
    Mình hỏi vậy để tự chị trả lời. Chị đã hiểu được là RAW+ bản chất như thế nào thì sẽ biết cái anh bạn kia nói đúng hay sai thôi. Mà không biết sao anh bạn ấy chém gió kinh thế!

Về cái ảnh chị đưa thì do có 2 nguồn sáng khác nhau cùng chiếu nên Auto WB của máy rất khó xử lý. Nếu ánh đèn vàng là đèn compact ánh sáng "warm white" thì bản thân nó đã rất khó chịu rồi. Trước đây khi chụp Jpeg trong nhà dùng K-x thì không có chế độ WB nào có thể phù hợp được với cái ánh sáng WW này kể cả để Auto nên mình phải dùng custom WB của K-x. Với K-7 thì để Auto WB nó xử lý tốt cái ánh sáng WW này rồi.

Trở lại với cái ảnh chị chụp: nếu ánh sáng đèn vàng là đèn dây tóc thì mình nhớ đọc đâu đấy có cách chỉ thế này chị làm thử xem (mình chưa thử làm)

Hoặc là chị chụp 2 tấm Jpeg như nhau chỉ khác WB: một cái để daylight còn một cái để tungsten light sau đấy vào kết hợp cả 2 lại bằng Photoshop.

Hoặc là chị chụp 1 tấm RAW rồi về dùng Camera RAW (hay phần mềm tương tự) xuất thành 2 file Jpeg có WB tương tự như trên rồi kết hợp cả 2 lại bằng Photoshop.

Với tình huống này thì nếu làm được, RAW đã có lợi hơn rồi.
    Flickr|500px|SonTax

Tấm này sai WB chứ không phải do RAW hay JPG. Chưa kể iso của K7 không đủ sức để cân trong trường hợp đèn quá tối. Cách giải quyết tốt nhất là BW )

Trang 3 / 7 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... Cuối cùngCuối cùng