Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng
Hiển thị kết quả từ 31 đến 40 / 41

Chủ đề: vấn đề thuật ngữ máy KTS P & S

Thấy các bác tranh luận dữ quá về P&S nhà em có ý thế này: Gọi là máy P&S vì máy được thiết kế để P&S. Còn những chức năng khác chỉ là thêm.
    Các máy như 350D....... thì cũng P&S được nhưng ko phải là chủ yếu.

Dài dòng quá thôi thì muốn gọi là cái chi cũng được. Chỉ giữ quan điểm như sau:
    1/. Cái gì phổ thông đã có thì chả thay đổi làm gì cho mệt - Trừ trường hợp có lợi cho mình và người khác. Mà ở đây cái tên chỉ là cái tên, thay đổi chẳng có lợi gì (vì nếu có lợi thì các đại gia sản xuất đã thay đổi từ lâu rồi).
    2/. Vững về kỹ thuật thì máy nào cũng có thể chụp đẹp. Mình từng thấy ảnh của P&S đẹp vãi, xem mà cứng cả người! Cứ lăn tăng máy với móc thì có mà... (dĩ nhiên với máy pro sẽ giúp chúng ta dễ thao tác hơn và có lợi thế hơn).
    Chúc các bạn có ảnh đẹp!
    Thế nhé!
    Phó nháy.
    My Gallery

Ô hô, vào đây mới biết có người dịch "compact" là "hình khối" .... www.potay.org

Tóm lại máy càng đắt tiền cầm càng tự tin. Chứ nếu đi sáng tác 1 bác dùng 300D 1 bác dùng 350D cũng đã cảm thấy khác nhau rồi, huống hồ 1 bác dùng A700 đi cùng nhìn 2 bác 300D và 350D (theo các bác trên này la không khác nhau) nhìn nó cứ thế nào. Điều đó là sự thật,đồng chí A700 sẽ không tự tin lắm.

Quote Được gửi bởi thangdh
    Tóm lại máy càng đắt tiền cầm càng tự tin. Chứ nếu đi sáng tác 1 bác dùng 300D 1 bác dùng 350D cũng đã cảm thấy khác nhau rồi, huống hồ 1 bác dùng A700 đi cùng nhìn 2 bác 300D và 350D (theo các bác trên này la không khác nhau) nhìn nó cứ thế nào. Điều đó là sự thật,đồng chí A700 sẽ không tự tin lắm.
    Musashi Miyamoto là một kiếm sĩ huyền thoại của Nhật Bản - người đã để lại cho hậu thế một tuyệt tác võ học kiêm triết học là quyển "Ngũ luân thư" - tương truyền rằng có lần ông bị một hội kiếm sĩ đến đòi thách đấu, tiện tay ông cầm luôn cái thanh củi định nấu cơm ra chiến luôn. Kết cục là đối thủ chú nào cũng bị ăn một đòn củi gỗ từ trên xuống "thiên linh cái", tạch luôn! :lol:

Bài học rút ra: học nghệ cho thật ngon! Luôn tự tin! Ống bơ vào trong tay cũng cho ra hình đẹp!!! (Kê kê, ý em là cái Pinhole đó!)

Sorry, em spam tý ạ!

Quote Được gửi bởi thangdh
    Tóm lại máy càng đắt tiền cầm càng tự tin. Chứ nếu đi sáng tác 1 bác dùng 300D 1 bác dùng 350D cũng đã cảm thấy khác nhau rồi,

thiếu rồi bác, máy đắt tiền + lenses đắt tiền thì cầm mới càng tự tin :D
    vd như 1 một bác cầm con 350D + một dàn toàn lens " L " với một bác cầm 30D + một dàn lens thường hay lens tạp lon, thì hình 2 máy cho ra chưa biết ai thắng ai à !!!

thực tế là thế mà

:D em cầm hàng sắt vụn Canon AE-1 vẫn tự tin hơn các bác 300D vì em có cái lens tele kéo đẩy dài ngoằng :D he he em té :D

Không biết là bác chủ lập ra topic này để làm gì ạ? Để anh em có đất chém á? Lâu ngày sợ hàng bị cùn , rỉ sét hả bác.Bây giờ bác phản đối gọi máy compact là PnS nhưng EM THÍCH ! Thế có dc không ạ? Bác chụp bằng PnS đẹp thì vẫn là 1 tấm ảnh đẹp, đâu có cuộc thi ảnh nào phân biệt trình độ qua cái máy đâu?! Biện minh làm gì cho mệt
    Sống là phải biết vươn lên! Sống là phải đánh bại những kẻ khinh thường mình!

Vì một cái tên mà mọi người bàn tán xôn xao thật... Ý kiến của em là P&S, tức là nói về độ dể sử dụng của dòng máy này (người không biết tí gì về máy ảnh vẫn có thể cầm lên tạch tạch, thế là có ảnh liền). Còn nói là compact thì nói về kích thước của máy... Nên khi nói P&S hay compact, mọi người đều hình dung ra được mình đang nói về cái gì... Ngược lại khi nói về D-SLR, tức là nói về máy ảnh cồng kềnh (do đống lens) và phức tạp khi sử dụng (các bác cứ coi thử số lượng mọi người post bài hỏi về các vấn đề cơ bản để có hình đẹp thì biết)

Còn về ảnh thì trước khi D-SLR, mấy bác chụp bằng P&S chả phải cũng có những tác phẩm xứng đáng để mọi người chinh ngưỡng hay sao?

Trang 4 / 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 Cuối cùngCuối cùng