PDA

View Full Version : Giúp em cách tạo khung cho ảnh cưới ???

duvd
02-04-2007, 10:08 PM
Vừa rồi em được anh bạn chụp ảnh cái đám cưới, bây giờ mọi việc đã gần xong, nhưng em muốn trong mỗi bức hình nó có 2 cái lá trầu chẳng hạn, và dòng chữ "Kỷ niệm ngày cưới" ở rìa bức ảnh, em loay hoay mãi mà chưa tìm ra. Mong các anh hướng dẫn giúp bằng Photoshop CS hoặc phần mềm gì đó cũng được. Càng đơn giản càng tốt ạ, vì trình độ em thấp lắm.
Em chụp bằng máy Canon 350D, định dạng ảnh số *.jpg.
Mong mọi người chỉ giúp, em cảm ơn nhiều !

Nguyet-ca
03-04-2007, 02:38 AM
:D em ghét nhất mấy cái ảnh cưới mà có lá trầu hay nhẫn cưới, hay phông xanh phông đỏ bác ạ. Cứ tự nhiên là đẹp nhất.

duvd
03-04-2007, 07:56 AM
:D em ghét nhất mấy cái ảnh cưới mà có lá trầu hay nhẫn cưới, hay phông xanh phông đỏ bác ạ. Cứ tự nhiên là đẹp nhất.

Thế thì nói làm gì, ảnh cưới của em thấy bác thợ ảnh cho vào trông đẹp ghê. Mọi người vẫn tiếp tục giúp em nhé.

Jim-Toanstrong
03-04-2007, 08:33 AM
Mấy cái đó ra lab bảo họ làm cho, hình như nó set sẵn trên máy theo yêu cầu của mình. (hình như thợ chụp ảnh dạo ở Đà Lạt/ Nha Trang hay có cái món này dù khách không yêu cầu)

Bác tự nhận trình PS thấp thì nghịch vào món đấy làm gì cho mệt người, dành thời gian xxxx vợ có hơn không :-p.

duvd
03-04-2007, 06:15 PM
Hi hi, tại có cái máy ảnh nên bạn nó nhờ, chẳng nhẽ lại không làm, trình độ em thì thấp đành phải chịu vậy.
Em ra chỗ phóng ảnh rồi, nhưng hộ đòi thêm tiền, chán quá.

thanhtrungdesign
20-04-2007, 09:15 PM
duvd mến! Bạn có biết Photoshop không?
Mở PTS, Tạo 1 file mới VD: 10x15 cm 300dpi
Tạo layer mới đặt tên là KHUNG
Bấm chữ G để tô chuyển sắc cho layer, chọn chế độ tô nhiều màu (càng nhiều màu càng tốt)
Kéo từ góc trên trái sang góc dưới phải
Chọn vùng layer KHUNG, thu nhỏ vùng chọn (ít thôi nhé!), bấm delete
Vậy là được cái khung, bạn tạo action để áp dụng cho những hình khác.
Khung hình cưới người ta hay làm như vậy. Nếu có gì không làm được mình có thể giúp bạn (miễn phí!)