PDA

View Full Version : điểm lấy nét. tại sao phải cần nhiều thế?

ngn.discovery
01-07-2011, 01:47 PM
Em mới đổi từ 40d sang 7D sau gần 2 năm gắn bó. cảm giác nói chung là "tuyệt". Nhưng một điều em không hiểu tại sao 7D lại cần tới nhiều điểm lấy nét như thế? vì với 9 point AF trên 40d em thấy đã quá đủ rồi mà tại sao trên 7D họ làm tới 19 af point liền? thậm chí dòng cao cấp hơn có tới 45-51 điểm lấy nét. (bình thường thì em chỉ lấy nét chung tâm và khóa nét bắng 1/2 nút chụp rồi mới bố cục)

mong các bác giải thik hộ em khúc mắc này.

khadang
01-07-2011, 02:21 PM
Nhiều điểm lấy nét sẽ có lợi khi chụp vật thể chuyển động,vì khi vật thể chuyển động bạn đâu có đủ time mà lấy nét xong rồi bố cục kia chứ!Hehe.....

K$AStudio
01-07-2011, 04:17 PM
7D là máy Công Nghệ mà bác..nhiều điểm lấy nét quá bác cũng kêu...hi...em dùng 5dm2 đang muốn xin thêm điểm lấy Net đây ạ

testdasi
01-07-2011, 05:20 PM
Em mới đổi từ 40d sang 7D sau gần 2 năm gắn bó. cảm giác nói chung là "tuyệt". Nhưng một điều em không hiểu tại sao 7D lại cần tới nhiều điểm lấy nét như thế? vì với 9 point AF trên 40d em thấy đã quá đủ rồi mà tại sao trên 7D họ làm tới 19 af point liền? thậm chí dòng cao cấp hơn có tới 45-51 điểm lấy nét. (bình thường thì em chỉ lấy nét chung tâm và khóa nét bắng 1/2 nút chụp rồi mới bố cục)

Cách bác làm thật ra không phải là cách tốt nhất. Khi bác chỉnh bố cục, nét có thể thay đổi. Dùng đúng điểm lấy nét ở vị trí cần lấy nét mới là cách tốt nhất.
Nói như bác cũng giống như complaining là sao hồi xưa chụp ISO 400 là đầy noise, giờ tới 3200 mới đầy noise. Cần gì ISO cao thế. :D

mrphatdao
01-07-2011, 05:54 PM

Đó là do nhu cầu của bác chỉ cần 9điểm lấy nét (nói cách khác với bác có thể chỉ cần 1điểm lấy nét ở trung tâm là đủ nhu cầu) trường hợp của bác ko phải ko có hiệu quả (có thể rất hiệu quả với ảnh tĩnh) nhưng với ảnh động cần phải bám theo đối tượng, ví dụ như bác chụp 1trận đá banh thì cầu thủ khi đá gặp bác chụp phải đứng lại cho bác lấy nét, cười với bác 1cái cho bác nhích máy bố cục rồi mới có ảnh đẹp àh! ok chưa bác?

ngn.discovery
02-07-2011, 07:29 PM
các bác trên trả lời em chưa thấy "thỏa" cho lắm :D. khi chụp ảnh động thì em thấy để nhiều điểm lấy nét càng khó, vì nhiều khi máy nó lấy nét ở điểm "không phải chủ thể.

@testdasi: theo em đc biết thì điểm nét trung tâm của 40D có khả năng lấy nét chính xác, nhanh vàddo sáng tốt nhất. nên các bác bảo dùng điểm lấy nét đúng vị trí lấy nét em thấy "ko hợp lý". Thêm nữa đôi khi điểm cần lấy nét sau khi bố cục thì không trùng af point nào (vì cả 40d và 7d af point đc bố trí hình dấu cộng nên 4 góc đều ko có điểm lấy nét).

@K$AStudio: công nghệ. nhưng công nghê đó có gì hơn? bác thik qua đây em cho. :))

@testdasi: bác thật hay đùa vậy?

ngn.discovery
03-07-2011, 02:03 AM
mong các bác dùng 7D, 1D, Nikon chia sẻ thêm về các sử dụng hệ thống af point của mình.

testdasi
03-07-2011, 03:25 AM
các bác trên trả lời em chưa thấy "thỏa" cho lắm :D. khi chụp ảnh động thì em thấy để nhiều điểm lấy nét càng khó, vì nhiều khi máy nó lấy nét ở điểm "không phải chủ thể.

@testdasi: theo em đc biết thì điểm nét trung tâm của 40D có khả năng lấy nét chính xác, nhanh vàddo sáng tốt nhất. nên các bác bảo dùng điểm lấy nét đúng vị trí lấy nét em thấy "ko hợp lý". Thêm nữa đôi khi điểm cần lấy nét sau khi bố cục thì không trùng af point nào (vì cả 40d và 7d af point đc bố trí hình dấu cộng nên 4 góc đều ko có điểm lấy nét).
Cái bác nói là khi dùng AF-S với nhiều điểm. Khi chụp chuyển động thì dùng AF-C ạ. Máy có thuật toán để "đoán" điểm AF nào tiếp theo sẽ được dùng (v.d. dựa vào sự thay đổi nét của các điểm focus có thể suy ra là vật thể đang di chuyển từ phải sang trái và ra/vào mặt phẳng nét với tốc độ nào đấy rồi cho lens chạy tới đó trước). Tất nhiên là vẫn có thể sai nhưng chắc chắn là chính xác hơn bác dùng 1 điểm center rồi cố mà cho điểm đấy dính vào chủ thể.
Điểm trung taam chính xác, nhanh và tốt nhất không có nghĩa là lúc nào bác phải dùng điểm đó. Trong điều kiện ánh sáng bình thường, độ nhạy của tất cả các điểm sáng đều đủ để có thể chụp. Điểm sáng giữa chỉ dùng chủ yếu với các lens khẩu bé (v.d. Tamron 18-270 hoặc Sigma 50-500, đầu tele chỉ có f6.3) và/hoặc với điều kiện ánh sáng rất yếu. Với các lens khẩu lớn thì điểm nào cũng dùng được.
Có nhiều điểm AF hơn thì khả năng chủ thể dính vào điểm cần lấy nét cao hơn là khi có ít điểm. Còn bác muốn biết cụ thể tại sao chỉnh lại bố cục sau khi lấy nét không phải là tốt nhất thì đọc bài viết này nhá.
http://visual-vacations.com/Photography/focus-recompose_sucks.htm
Em càng đọc bài của bác em càng thấy bác giống cái ví dụ về ISO của em. :D

ngn.discovery
03-07-2011, 06:27 AM
@testdasi: em vẫn nghĩ bác đang đùa về vụ so sánh với công nghệ khử noise :D.
em không dùng nikon nên ko biết af-s, af-c, af-a nó như nào cả. nhưng ở canon có ai-servo khi chụp ảnh chuyển động (ở chế độ này ta luôn đưa điểm lấy nét đã chọn vào chủ thể và di chuyển cùng với chủ thể máy bắt nét liên tục và khi thấy đc là ta "bập" :) ) khi này em cũng chỉ dùng có 1 af point.

hoanghaofipi
03-07-2011, 11:07 AM
Bác chủ cho em xin vài cái ảnh bác chụp làm ví dụ đi!
Máy em có 11 điểm lấy nét mà em đang đòi xin thêm vì đôi khi cái chỗ em cần nó vẫn còn trống ạ!
Nhiều điểm lấy nét không có nghĩa là bác phải dùng tất cả chúng cho một lần bấm máy đâu ạ!
Chúc bác vui vẻ và có nhiều ảnh đẹp!

mrphatdao
03-07-2011, 01:19 PM

@K$AStudio: công nghệ. nhưng công nghê đó có gì hơn? bác thik qua đây em cho. :))

@testdasi: bác thật hay đùa vậy?
Vậy là bác đã có câu trả lời cho mình rồi! việc gì bác phải lăn tăn nhìn ra thế giới để thấy chưa "thỏa"
Bác thấy khó vì cái trình của bác cộng với cái 40D của bác là quá đủ cho nhu cầu cũng như cách dùng đơn giản sao bao lâu cầm máy! rồi 1ngày nào đó cái 40D vứt sọt rác vác về cái 7D xài vài năm thấy ngon quá trong khi đó máy móc ra toàn 45điểm rồi 51điểm thì bác sẽ tiếp tục tự hào với 7D của mình! hehe ko bàn nữa, chào bác

amyan
03-07-2011, 03:13 PM
Hi Chào các bạn. Mình thấy anh bạn đặt vấn đề rất đúng. Các bạn trả lời thì rất chung chung. Người ta hỏi, mình biết thì trả lời, minh họa thêm (nếu cần). Chưa nghiên cứu kỹ thì thôi.
Mong trong diễn đàn có anh em nào chia sẽ - nhu cầu nào cần dùng 3-9 điểm , nhu cầu chụp nào cần dùng nhiều điểm hơn. Tại sao? Ví dụ minh họa.
Mong anh chị em chia sẽ, tranh luận và phản biện khoa học

11002
03-07-2011, 03:26 PM
@testdasi: em vẫn nghĩ bác đang đùa về vụ so sánh với công nghệ khử noise :D.
em không dùng nikon nên ko biết af-s, af-c, af-a nó như nào cả. nhưng ở canon có ai-servo khi chụp ảnh chuyển động (ở chế độ này ta luôn đưa điểm lấy nét đã chọn vào chủ thể và di chuyển cùng với chủ thể máy bắt nét liên tục và khi thấy đc là ta "bập" :) ) khi này em cũng chỉ dùng có 1 af point.

Trường hợp bác đưa ra là khi chủ thể không thoát ra ngoài điểm lấy nét cố định (như ví dụ của bác là điểm lấy nét trung tâm).
Cụ thể hơn với trường hợp chủ thể di chuyển theo 1 đường cắt (ngang, dọc hay chéo) khung hình, lúc đó máy nào có nhiều điểm lấy nét sẽ tự suy ra chủ thể sẽ ở di chuyển đến điểm lấy nét nào kế cận, luôn focus theo đúng vị trí mới của chủ thể cho chính xác.

ngn.discovery
03-07-2011, 03:38 PM
@hoanghaofipi: ảnh ví dụ cho cái gì hả bác?
nhiều điểm lấy nét nhưng nó không phải phân bổ ở toàn bộ khung ngắm đâu bác. nó chỉ nằm ở trong cái hình thoi như ở máy bác thôi, chỉ có điều là mật độ nó nhiều hơn.

intotherainbow
03-07-2011, 03:41 PM
nhiều điểm lấy nét để làm gì à, bác chụp thử sport với D300s, bật AF-Continuous lên mở 3D tracking lên là hiểu liền hehe

ngn.discovery
03-07-2011, 03:59 PM
Vậy là bác đã có câu trả lời cho mình rồi! việc gì bác phải lăn tăn nhìn ra thế giới để thấy chưa "thỏa"
Bác thấy khó vì cái trình của bác cộng với cái 40D của bác là quá đủ cho nhu cầu cũng như cách dùng đơn giản sao bao lâu cầm máy! rồi 1ngày nào đó cái 40D vứt sọt rác vác về cái 7D xài vài năm thấy ngon quá trong khi đó máy móc ra toàn 45điểm rồi 51điểm thì bác sẽ tiếp tục tự hào với 7D của mình! hehe ko bàn nữa, chào bác

em ko hiểu cách trả lời của bác cho lắm.
p.s: em có vô tình đụng trạm gì tới bác hay làm bác khó chịu thì mong bác bỏ qua. em thực sự không hiểu nên đưa ra hỏi và cùng tranh luận.

ngn.discovery
03-07-2011, 04:02 PM
nhiều điểm lấy nét để làm gì à, bác chụp thử sport với D300s, bật AF-Continuous lên mở 3D tracking lên là hiểu liền hehe
tiếc quá. em dùng canon nên ko biết đc 3D tracking của nikon thế nào. bác có thể nói thêm về hệ thống bát nét này của nikon đc ko?

ngn.discovery
03-07-2011, 04:09 PM
Trường hợp bác đưa ra là khi chủ thể không thoát ra ngoài điểm lấy nét cố định (như ví dụ của bác là điểm lấy nét trung tâm).
Cụ thể hơn với trường hợp chủ thể di chuyển theo 1 đường cắt (ngang, dọc hay chéo) khung hình, lúc đó máy nào có nhiều điểm lấy nét sẽ tự suy ra chủ thể sẽ ở di chuyển đến điểm lấy nét nào kế cận, luôn focus theo đúng vị trí mới của chủ thể cho chính xác.
em chụp ảnh trẻ con hay chụp ảnh thể thao thì luôn chọn 1 af point (không phải điểm chính giữa vì như thế chủ thể luôn ở giữa và bố cục ko đẹp). khi đó em sẽ "lia máy" chạy theo hướng di chuyển của chủ thể (để ai-servo bắt nét liên tục) và như thế thì af-point đã chọn sẽ luôn "dính" với chủ thể nên em thấy dùng 1 af-point vẫn là tốt nhất (vì chọn nhiều điểm nét có thể máy hiểu sai điểm mình cần lấy nét và...)

dragonboy
03-07-2011, 09:04 PM
em chụp ảnh trẻ con hay chụp ảnh thể thao thì luôn chọn 1 af point (không phải điểm chính giữa vì như thế chủ thể luôn ở giữa và bố cục ko đẹp). khi đó em sẽ "lia máy" chạy theo hướng di chuyển của chủ thể (để ai-servo bắt nét liên tục) và như thế thì af-point đã chọn sẽ luôn "dính" với chủ thể nên em thấy dùng 1 af-point vẫn là tốt nhất (vì chọn nhiều điểm nét có thể máy hiểu sai điểm mình cần lấy nét và...)

Bạn chưa hiểu đúng và dùng đúng chức năng AI Servo.
Bạn thử nghiệm nhé: đặt 2 vật, 1 trước, 1 sau, chọn điểm nét giữa, chế độ AI Servo, mở khẩu đủ lớn để dễ nhận thấy 1 vật rõ 1 vật mờ. Đầu tiên lấy nét vào vật 1, sau đó di chuyển máy sao cho điểm nét giữa di chuyển sang vật thứ 2, nhưng vẫn có điểm nét khác nằm ở vị trí của vật thứ nhất. Bạn thử nghĩ xem khi đó máy sẽ lấy nét vào đâu? vật 1 hay vật 2? Theo các giải thích của bạn ở trên, mình nghĩ bạn sẽ nói máy lấy nét ở vật thứ 2. Nhưng thật ra máy vẫn lấy nét ở vật 1. Khi bạn di chuyển máy, máy tự động đoán và khi điểm nét giữa rời vật 1, nhưng có điểm nét khác rơi trên vật 1 thì máy tạm thời "chuyển điểm nét" sang điểm nào đó rơi trên vật 1 và tiếp tục lấy nét vật 1.

Khi dùng 40D, do số điểm nét ít (9 điểm), di chuyển điểm nét giữa ra khỏi vật 1, những điểm nét khác thưa nên không rơi vào vật 1, vì thế khi đó không có điểm nét nào rơi trên vật 1, máy tiếp tục lấy nét ở điểm giữa (điểm đã chọn ban đầu), vì thế vật 1 bị mất nét. Tuy nhiên nếu tiếp tục dịch máy để một điểm nét rơi trên vật 1 thì máy lại lấy nét vào vật 1.
Với 7D, nhiều điểm lấy nét hơn, mật độ điểm nét dày hơn, khả năng còn điểm nét rơi trên vật 1 khi bạn dịch chuyển máy nhiều hơn, nên máy vẫn lấy nét vào vật 1, mặc dù bạn di chuyển điểm nét giữa ra khỏi vật 1.

Chuyển động có tính tương đối. Khi thử nghiệm, bạn di chuyển máy đối với đối tượng. Khi chụp trẻ con hay thể thao, trẻ con hay đối tượng chụp thể thao chuyển động. Với mật độ điểm nét dày hơn, máy vẫn bắt nét được, mặc dù chủ thể di chuyển ra khỏi điểm nét bạn đã chọn.

Tất nhiên điều kiện cần thiết là ở lần bấm để lấy nét, bạn phải "bắn" trúng đối tượng.

Mình hơi lan man dài dòng thì phải :D

ngn.discovery
03-07-2011, 09:49 PM
Bạn chưa hiểu đúng và dùng đúng chức năng AI Servo.
Bạn thử nghiệm nhé: đặt 2 vật, 1 trước, 1 sau, chọn điểm nét giữa, chế độ AI Servo, mở khẩu đủ lớn để dễ nhận thấy 1 vật rõ 1 vật mờ. Đầu tiên lấy nét vào vật 1, sau đó di chuyển máy sao cho điểm nét giữa di chuyển sang vật thứ 2, nhưng vẫn có điểm nét khác nằm ở vị trí của vật thứ nhất. Bạn thử nghĩ xem khi đó máy sẽ lấy nét vào đâu? vật 1 hay vật 2? Theo các giải thích của bạn ở trên, mình nghĩ bạn sẽ nói máy lấy nét ở vật thứ 2. Nhưng thật ra máy vẫn lấy nét ở vật 1. Khi bạn di chuyển máy, máy tự động đoán và khi điểm nét giữa rời vật 1, nhưng có điểm nét khác rơi trên vật 1 thì máy tạm thời "chuyển điểm nét" sang điểm nào đó rơi trên vật 1 và tiếp tục lấy nét vật 1.

Khi dùng 40D, do số điểm nét ít (9 điểm), di chuyển điểm nét giữa ra khỏi vật 1, những điểm nét khác thưa nên không rơi vào vật 1, vì thế khi đó không có điểm nét nào rơi trên vật 1, máy tiếp tục lấy nét ở điểm giữa (điểm đã chọn ban đầu), vì thế vật 1 bị mất nét. Tuy nhiên nếu tiếp tục dịch máy để một điểm nét rơi trên vật 1 thì máy lại lấy nét vào vật 1.
Với 7D, nhiều điểm lấy nét hơn, mật độ điểm nét dày hơn, khả năng còn điểm nét rơi trên vật 1 khi bạn dịch chuyển máy nhiều hơn, nên máy vẫn lấy nét vào vật 1, mặc dù bạn di chuyển điểm nét giữa ra khỏi vật 1.

Chuyển động có tính tương đối. Khi thử nghiệm, bạn di chuyển máy đối với đối tượng. Khi chụp trẻ con hay thể thao, trẻ con hay đối tượng chụp thể thao chuyển động. Với mật độ điểm nét dày hơn, máy vẫn bắt nét được, mặc dù chủ thể di chuyển ra khỏi điểm nét bạn đã chọn.

Tất nhiên điều kiện cần thiết là ở lần bấm để lấy nét, bạn phải "bắn" trúng đối tượng.

Mình hơi lan man dài dòng thì phải :D
:D em vừa làm "thí nghiệm" với 2 vật thể tĩnh theo gợi ý của bác và kết quả là thế này. khi em dùng ai-servo và điểm lấy nét trung tâm thì kết quả là: bắt nét vật 1, quay dần sang vật 2 máy tiếp tục tìm nét tới vật 2 thì bắt nét vào vật 2 => vật 1 mờ. dùng ai-servo và lấy nét đa điểm (toàn bộ) thì kết quả như sau: khi đã lấy nét vào vật 1 quay dần máy sang vật 2 thì điểm báo lấy nét thay đổi dần ngược phía với phía di chuyển của máy và vẫn "dính" vào vật 1 nhưng quay qua quay lại 2 lần thì...bắt nét linh tinh hết cả. Và một điều bất cập máy ảnh nó ngu ngu nên toàn lấy nét vào vật gần nhất, to nhất và nằm chính giữa ảnh nên cũng phải một lúc nó mới hiểu là mình cần bắt nét vật 1 (đây là cảnh tĩnh, chứ chắc vào sân chơi của các bé thì chịu).
(công cụ 7D+50 1.8 + tripod)
=> vẫn chưa thấy tác dụng của số lượng lớn điểm lấy nét.

ngn.discovery
04-07-2011, 02:04 PM
bác nào hay chụp ảnh thể thao vào trả lời cho em với. Mua 1 cái máy ảnh dễ nhưng để làm chủ và tận dụng đc hết khả năng của nó thì quá khó :)

DanD85
04-07-2011, 02:12 PM
nhiều điểm focus là 1 trong những thế mạnh của Nikon, số lượng điểm focus ko quan trọng bằng số lượng điểm focus dạng chữ thập. Độ nhạy của điểm focus dạng cross tốt hơn điểm focus thường nhiều. Nhiều điểm focus quan trọng cho vấn đề tracking và vì vậy quan trọng đối với ng chụp thể thao và action hơn là ng chụp studio/phong cảnh. Khi đã lock focus thì nhiều điểm focus và diện tích bao trùm của số lượng điểm focus trong viewfinder sẽ giúp cho việc tracking chủ thể cần chụp tốt hơn nhiều. Pác có đọc cuốn manual của nó chưa ạ? Trong đó sẽ giải thích các sử dụng các chế độ focus khác nhau rõ ràng hơn.

ngn.discovery
04-07-2011, 02:18 PM
@DanD85: em đọc hướng dẫn và xem khá nhiều clip hướng dẫn dùng hệ thống lấy nét 7d rồi. nhưng quả thực em dùng thực tế thì ko thấy nó hơn 40d là mấy (có hơn nhưng không thấy đột phá như mọi người nói)

11002
04-07-2011, 04:24 PM

Bác chọn 1 và chỉ 1 AF point thì bác sẽ thấy máy nó ngu lắm, vì khi đó máy nó không kích hoạt các điểm lấy nét khác - do vậy nhiều điểm chỉ để giúp bác có nhiều lựa chọn 1 & only , do đó mbác thắc mắc nhiều điểm lấy nét lấy nét để làm gì là hoàn toàn phù hợp

:D em vừa làm "thí nghiệm" với 2 vật thể tĩnh theo gợi ý của bác và kết quả là thế này. khi em dùng ai-servo và điểm lấy nét trung tâm thì kết quả là: bắt nét vật 1, quay dần sang vật 2 máy tiếp tục tìm nét tới vật 2 thì bắt nét vào vật 2 => vật 1 mờ. dùng ai-servo và lấy nét đa điểm (toàn bộ) thì kết quả như sau: khi đã lấy nét vào vật 1 quay dần máy sang vật 2 thì điểm báo lấy nét thay đổi dần ngược phía với phía di chuyển của máy và vẫn "dính" vào vật 1 nhưng quay qua quay lại 2 lần thì...bắt nét linh tinh hết cả. Và một điều bất cập máy ảnh nó ngu ngu nên toàn lấy nét vào vật gần nhất, to nhất và nằm chính giữa ảnh nên cũng phải một lúc nó mới hiểu là mình cần bắt nét vật 1 (đây là cảnh tĩnh, chứ chắc vào sân chơi của các bé thì chịu).
(công cụ 7D+50 1.8 + tripod)
=> vẫn chưa thấy tác dụng của số lượng lớn điểm lấy nét.

Máy nó không ngu ngu đâu bác ....
Bác lấy nét đa điểm thì máy nó thông minh hơn ... nó hiểu ngay là phải bắt nét vào điểm nào với chủ thể to nhất, hay gần máy nhất, vì nó được huấn luyện "thông minh" như vậy.

Bác mượn 1 cái máy có nhiều điểm lấy nét hơn máy bác đang có và chụp rồi mới biết, sẽ thấy cái nào thông minh hơn ...
Các điểm lấy nét càng gần nhau thì khi chủ thể di chuyển vừa "thoát ra" khỏi điểm lấy nét này sẽ lọt vào "tầm ngắm" của điểm lấy nét kế cận. Trong khi máy có các điểm lấy nét xa nhau quá, thì nó sẽ ngu ngu ...

ngn.discovery
04-07-2011, 06:20 PM
bác 11002 nói rất đúng. đúng là máy nó ko ngu nhưng chỉ khôn tới vậy. vậy là vẫn cứ tự mình chọn điểm nét là chuẩn nhất phải ko bác?

11002
04-07-2011, 10:59 PM
Bác chọn 1 và chỉ 1 AF point thì bác sẽ thấy máy nó ngu lắm, vì khi đó máy nó không kích hoạt các điểm lấy nét khác - do vậy nhiều điểm chỉ để giúp bác có nhiều lựa chọn 1 & only , do đó mbác thắc mắc nhiều điểm lấy nét lấy nét để làm gì là hoàn toàn phù hợp

Máy nó không ngu ngu đâu bác ....
Bác lấy nét đa điểm thì máy nó thông minh hơn ... nó hiểu ngay là phải bắt nét vào điểm nào với chủ thể to nhất, hay gần máy nhất, vì nó được huấn luyện "thông minh" như vậy.

Bác mượn 1 cái máy có nhiều điểm lấy nét hơn máy bác đang có và chụp rồi mới biết, sẽ thấy cái nào thông minh hơn ...
Các điểm lấy nét càng gần nhau thì khi chủ thể di chuyển vừa "thoát ra" khỏi điểm lấy nét này sẽ lọt vào "tầm ngắm" của điểm lấy nét kế cận. Trong khi máy có các điểm lấy nét xa nhau quá, thì nó sẽ ngu ngu ...

bác 11002 nói rất đúng. đúng là máy nó ko ngu nhưng chỉ khôn tới vậy. vậy là vẫn cứ tự mình chọn điểm nét là chuẩn nhất phải ko bác?

Nếu bác tự chọn 1 & only thì máy nó sẽ giống bác.
Khi bác đọc kỹ dòng in đâm, gạch dướí và nghiêng cho đến khi nào hiểu được thì lúc đó máy nó mới ngu ngu thiệt

ngn.discovery
05-07-2011, 01:09 AM
@1102: em đã nhắc tới việc máy tự chuyển điểm lấy nét khi vật thể hoặc máy chuyển động rồi mà bác. nhưng để làm sao cho nó hiểu đc vật mình lấy nét là cái nào mới nan giải khi dùng lấy nét đa điểm thế này.

amyan
05-07-2011, 06:06 AM
Thread này đã bắt đầu có "hàm lượng trí thức hơn". Em vẫn còn xài D40, 3 điểm af. Nhưng qua theo dõi em rút ra "kiến thức" cho bản thân:
-nhiều điểm af thì tốt nhưng tùy tình huống chụp mà sử dụng, chụp chân dung mà dùng đến 51 điểm lất nét thì quá phí vì chỉ có 1 lát cắt cuối cùng duoc sử dụng thôi.
- Phải đọc manual, phải thực hành cho thành thạo các funtion, không thì gậy ông đập lưng ông.
Bác 1012 cho em hỏi 1 chút về quan hệ giữa điểm lấy nét và đo sáng. Ở điểm này các máy nhiều điểm lấy nét có gì " thông minh" hơn không?
Cảm ơn

ngn.discovery
05-07-2011, 01:08 PM
số lượng điểm lấy nét và số lượng vùng đo sáng ko liên quan gi đến nhau cả bác ạ.
em thấy ai-servo của 7d tốt hơn của 40d. panning tốt hơn nhiều.

caotrung0418
05-07-2011, 01:40 PM
số lượng điểm lấy nét và số lượng vùng đo sáng ko liên quan gi đến nhau cả bác ạ.
em thấy ai-servo của 7d tốt hơn của 40d. panning tốt hơn nhiều.

điều bác nói là đúng nhưng dành cho máy Canon, còn Nikon thì chọn điểm AF nào là đo sáng ngay tại điểm đó luôn.
VD: D300s
http://69.167.150.155/reviews_details.php?id=365

baoanhngo77
08-07-2011, 08:06 PM
thôi bác xuống đời máy nào có 3 điểm lấy nét thôi mà chơi, rồi sẽ hiểu tại sao cần nhiu điểm lấy nét.

NguyenCanon
08-07-2011, 10:43 PM
Tôi không phải chuyên gia nhưng thử giải thích vấn đề này theo kinh nghiệm của tôi.

Lúc đầu tôi cũng giống như bác chủ topic, nghĩ rằng một điểm trung tâm là đủ tốt rồi, việc gì phải dùng nhiều điểm cho nó phức tạp. Tôi cũng không chụp thể thao nên cứ túc tắc ngắm bắn thì chắc khó trượt (trượt nét).

Tuy vậy sau khi dùng thử tôi thấy việc dùng một điểm trung tâm có khá nhiều hạn chế. Hình dung vài tình huống thế này:

- Chụp một bàn nhậu, người ngồi xa, người ngồi gần. Tường thì ngay sau đít không thể dịch chuyển được nữa. Vậy lấy nét vào ai đây? Lấy vào ai cũng dở. Lúc này có lẽ để máy dùng nhiều điểm lấy nét và tự nó chọn ảnh tối ưu nhất thì hơn
- Chụp ảnh một đám người. Nếu bạn chỉ định đủng đỉnh bấm một cái thì còn dễ. Nhưng nếu định bấm nhanh hoặc bấm liên tục nhiều kiểu thì rất có thể điểm lấy nét trung tâm đã "chui" tọt qua cổ ai đó và máy đang lấy nét vào ngôi nhà đằng sau, thay cho hàng người muốn chụp
- Trong khung hình của bức ảnh, chỗ trung tâm không may lại khá tối so với xung quanh (nên máy khó lấy nét vào đó). Lúc đang mải sáng tác thì nhiều khi khó nhận ra. Mặt khác việc lấy nét ra xung quanh rồi chỉnh vào khung hình sẽ chậm hơn nhiều.
- Có thể mắt bạn cực tinh, nhưng mắt tôi chỉ bình thường thôi. Khi chụp chỗ thiếu sáng hoặc tối hoàn toàn (ví dụ màn tắt đèn thổi nến sinh nhật) tôi toàn giơ máy lên bấm chụp mà phó mặc cho máy tự lấy nét và chụp. Lúc này nếu lấy nét 1 điểm thì có cơ bạn toàn chụp con hàng xóm thay cho chụp đứa con mình đang thổi nến.

Nói tóm lại là nếu chỉ chụp in ít, đủng đỉnh, ánh sáng rõ ràng thì 1 điểm lấy nét vẫn chủ động và "nghệ thuật" hơn. Nhưng nếu ta muốn tận dụng ưu điểm của loại máy ảnh số (không cần phim, bấm bao nhiêu cũng được) thì nên chụp nhiều, chụp liên tục (ví dụ cảnh sinh nhật thổi nến thì tôi thường bấm ngay chục phát). Lúc này cần chơi "trung bình" nét của nhiều điểm - ta có cơ hội có nhiều ảnh nét hơn.

Nhiều điểm lấy nét có ưu thế hơn 1 điểm trung tâm trong một số trường hợp như trên. Nhưng 9, 10, hay 19 thì có lẽ cũng chẳng khác nhau là mấy - kiểu như hơn sợi tóc chẻ tư thôi.

headshort
09-07-2011, 09:04 AM
càng nhiều điểm cáng tốt mà bác chủ oi..................

Thanh42
25-07-2011, 06:31 PM
Vậy cho em hỏi ngu ngu một chút: Chụp chân dung (tĩnh) dùng máy nhiều điểm lấy nét có lợi thế hơn máy ít điểm lấy nét không ạ.

longquan09111
25-07-2011, 10:24 PM
thấy lấy nét nhiều điểm tốt chứ VD chụp theo 1/3 thì chọn điểm lấy nét bên phần đó. Còn e toàn lấy nét tay và canh mắt ( vì mắt còn tốt 9.5 / 10 ^^ ) muốn lấy cái nào nét là tuý mình. Mà e thấy 9 điểm là đủ vs e rồi, ko biết mấy con lấy nét 45 điểm thì như thế nào nữa

Kin!
26-07-2011, 10:38 PM
Cho em hỏi em cũng làm cách như bác chủ là lấy nét trung tâm hoặc các điểm lấy nét rồi sau đó vẫn giữ 1/2 nút chụp và di chuyển bố cục chút, nhưng em làm thế thì chỗ nét lại di chuyển theo điểm lấy nét.

Em nghĩ nhiều điểm lấy nét thì sẽ lợi hơn với gà như em, lấy bố cục trước rồi di chuyển điểm lấy nét vào chỗ mình muốn, nhưng như vậy hok tiện chút nào. Hay em làm sai hoặc chưa biết cách sử dụng máy.
Em là ma mới, mong các bác giúp, em đang cầm D80.

Imba
28-07-2011, 03:47 PM
có nhiều dài dư còn hơn là ít mà xài thiếu chứ bác :)

tnt071008
28-07-2011, 10:52 PM
@1102: em đã nhắc tới việc máy tự chuyển điểm lấy nét khi vật thể hoặc máy chuyển động rồi mà bác. nhưng để làm sao cho nó hiểu đc vật mình lấy nét là cái nào mới nan giải khi dùng lấy nét đa điểm thế này.

Bác ạh! Đã gọi là máy thì nó chỉ là cái máy. Có ngu có khôn thì cũng là cái máy. Có mấy câu chắc bác cũng từng nghe: "thằng này làm việc máy móc quá" hay "diễn viên này diễn một cách máy móc quá"..... Máy thông minh mấy cũng có giới hạn bác ạh! Những cải tiến, những phát minh mới để máy thông minh hơn cái cũ là mừng rồi. Nếu để máy hiểu một cách tương đối hoàn thiện như mình... chắc chỉ có mình tự là cái máy ảnh, mình tự ghi hình, tự chỉnh ảnh theo ý muốn...Cần chi cái máy. vì mình thông minh hơn máy ảnh nhiều, mình biết chọn lọc một cách có suy nghĩ hơn là cái máy ảnh chỉ chọn lọc theo cái logic đã lập trình trước... thân!!!!

Binh Nguyen
29-07-2011, 09:46 AM
em xem video training trên youtube, có đoạn nói về AF. phút thứ 3:31 các bác xem thử
video 1: canon 60D với 9 điểm lấy nét

http://www.youtube.com/watch?v=eQLwdD9BstY

video 2: canon 7D

http://www.youtube.com/watch?v=6nBVeWszWrU

lovedinh
30-07-2011, 08:40 PM
nhu cầu của bác không tới mức đó thôi chứ ko phải nhà sản xuất làm ra để trưng đâu

tanpn
09-09-2011, 02:33 PM
Em cũng đang lăn tăn vụ điểm lấy nét ạ

Sentenced
13-09-2011, 09:01 AM
Chưa cần dùng đến AF tracking, continuous focus... giả sử bác chỉ chụp chân dung tĩnh thì bác thử chụp những prime lens ở khẩu lớn nhất (1.2, 1.4, 1.8), lấy nét 1 điểm giữa rồi "bố cục lại" bằng cách dịch chuyển máy xem còn nét ko nhé! Khi bác dịch chuyển máy để lấy bố cục sau khi lock focus, thì mặt phẳng lấy nét đã bị thay đổi ít nhiều, khi chụp ở khẩu lớn DOF rất mỏng thì 1 sự thay đổi nhỏ cũng có thể khiến cho chủ đề lọt ra ngoài khoảng nét khi di chuyển máy theo 1 góc nhất định. Ví dụ bác dùng 1 điểm focus ở giữa focus vào mặt chủ thể, nhưng vì bác đang chụp chân dung bán thân nên nếu bấm máy luôn thì sẽ thừa 1 khoảng to đoành trên đầu còn ở dưới thì cụt lủn, cho nên bác phải dịch máy xuống 1 chút, lúc này tùy góc xê dịch bao nhiêu thì hên xui mà mặt chủ thể của bác vẫn nằm trong khoảng nét, nếu ko thì kết quả là 1 tấm ảnh có cái mặt mờ tịt, nhưng cái cổ tay hay áo lại rõ nét :D nếu bác chụp lens tele tiêu cự càng dài thì DOF càng mỏng, khả năng trượt khỏi khoảng nét do di chuyển máy càng cao. Trường hợp này với máy có nhiều điểm lấy nét thì bác sẽ ít phải di chuyển máy để bố cục lại hơn mà chọn điểm lấy nét sau khi bố cục chuẩn, focus rồi chụp, hoặc có dịch chuyển thì chỉ dịch 1 khoảng rất nhỏ, ko lo ngại chủ đề trượt khỏi khoảng nét do di chuyển máy.

madi3d8
13-09-2011, 10:08 AM
Các bác cứ phải cầm dòng 1D chụp thể thao như em thì mới hiểu hết được các thể loại lấy nét và khi nào thì áp dụng các loại lấy nét nào, khi nào thì nên dùng điểm trung tâm, khi nào thì dùng các điểm rìa. Tùy thuộc vào các thể loại sport và style các bác chụp thế nào mà chỉnh cho phù hợp.

Nhiều điểm lấy nét phục vụ cho nhiều dạng thể thao khác nhau và đó là điều tất yếu

fire_frog
13-09-2011, 11:20 AM
em mới cầm máy đc có 4 tháng thôi, em xin nói ra chủ kiến của em như thế này ạ. Em xin so sánh 2 máy là 50D (9 điểm AF) và 7D (19 điểm), tại em chỉ đc cầm thử 2 con đó thôi, bản thân em xài 50D. Con 7D thì ai cũng biết lợi thế chụp thể thao của nó so với 50D nhờ vào 19 điểm lấy nét, và 2 con chip digic IV.
Ngoài ra thì 19 điểm nét lợi hại hơn 9 điểm ở khoảng xác định DOF ạ. Ví dụ như chụp 1 nhóm người ở trong phòng,8 người chả hạn, mà em lại ko thích dùng flash (hoặc giả ko đem theo, hoặc hết pin ^^), nên em mở khẩu to ra (mở ra f/3.5 lun đi, tiêu cự 17mm), 19 điểm nét sẽ dễ cho mình biết cái DOF đó có trùm hết 8 người hay ko. Hoặc 1 ví dụ khác đó là chụp cô dâu chú rể ngược sáng mà muốn mở khẩu to để xóa phông chả hạn (cái này thì em nghe các cụ chỉ dạy, chứ em chưa có dịp thực hành), thì 19 điểm dễ cho ta biết đc mặt cdcr có nét hết ko, lỡ người nét người hơi mờ thì phóng ảnh to ra họ thấy thì mình bị chửi chết các bác nhỉ ^^
Theo hiểu biết của newbie thì chỉ đến vậy, mong các bác chỉ giáo thêm :D

VANHOASAHUYNH
13-09-2011, 11:21 AM
Sao chả ai đả động tới khẩu độ và tiêu cự của ok... chính người ta đẻ ra cái điểm lấy nết nhiều hay ít là phục vụ cho 2 thằng này đấy...!

mangacoco
21-09-2011, 01:31 PM
Sao chả ai đả động tới khẩu độ và tiêu cự của ok... chính người ta đẻ ra cái điểm lấy nết nhiều hay ít là phục vụ cho 2 thằng này đấy...!

Để giải thích cái này thì phải hiểu thêm về thuật toán lấy nét của máy (phase detection or contrast measurement), rồi trong 51 cái điểm AF đó điểm nào dùng cross-type sensor, điểm nào là vertical line sensor. Mí cái này thì tất nhiên là khó hiểu.

Một cách test đơn giản, chụp chân dugn headshot với chế độ tự động hàon toàn sẽ thấy ưu điểm của nhiều điểm lấy nét so với 1 điểm.

1 - bác lấy nét 1 điểm và ngắm vào con mắt phải sau đó bố cục cho nó ra 1/3 rồi chụp.

2 - bác bố cục 1 phần 3, lấy nét đa điểm và để cho máy tự lấy nét, rồi chụp.

Tấm số 1 có khả năng con bác lấy nét sẽ rõ, còn mắt kia, lỗ mũi tóc tai mờ. -> trừ con mắt ra thì còn lại có thể gọi là out nét
Tấm số 2 theo em thì có thể mắt phải sẽ bị out nét, nhưng mắt trái, mũi, miệng tóc tai lại nét hơn -> chắc chắn là được nhiều nét hơn tấm 1.

Có thể lý giải bằng 1 cách lý giải sơ khai:
nói 1 cách nôm na thì chủ thể sẽ tạo ra các cạnh/đường viền (liên tục hoặc đứt khúc) so với background (sẽ bị out nét so nếu đem so với chủ thể) . Như vậy thì nhìu chủ thể sẽ tạo ra nhiều đường viền và rõ ràng là nhiều điểm lấy nét sẽ bám các đường viền này tốt hơn là ít điểm -> tái tạo được trường lấy nét DOF tốt hơn -> xác định/lấy nét được nhiều chủ thể hơn trong hình -> máy sẽ đo sáng tốt hơn, hình sẽ có nhiều nét hơn (còn điểm nét đó có phải là điểm bác mong muốn hay không thì lại là chuyện khác).

xem thêm ở đây: http://www.cambridgeincolour.com/tutorials/camera-autofocus.htm :food_smile: