PDA

View Full Version : Xin các bác dùng 17-40 cho em hỏi ý kiến

AZFoto
18-06-2011, 06:56 AM
Em mới mua ống 17-40 được vài tháng (em mua hàng mới tinh ạ), dùng nâng niu như nâng trứng, xoay nhẹ mà vặn cũng nhẹ, cho em hỏi len có hai cái vòng, vòng zoom thì em không nói, em hỏi cái vòng kia, là vòng lấy nét ý ạ, thường thì xoay đến điểm đầu hoặc điểm cuối thì vòng xoay sẽ dừng (có cảm giác có tiếng kịch nhẹ một cái rất nhỏ), xong là dừng hẳn không xoay được nữa (giống vòng zoom), nhưng hôm qua em mới phát hiện ra cái vòng này của em sau khi đến điểm dừng nó cũng kịch nhẹ một cái nhưng nếu mình đẩy nhẹ lên tiếp thì nó lại xoay tiếp được nữa, em chưa có kinh nghiệm dùng cái len này bao giờ nên băn khoăn như thế có phải là build lens của em có vấn đề gì không, xin các bác cho em tí ý kiến là lens của các bác cũng như thế hay chỉ riêng cái của em bị thế thôi, cám ơn các bác ạ.

venohai
18-06-2011, 07:05 AM
Nó được thiết kế như vậy đó bác, lấy nét full time mà , nó mà cứng đờ thì không còn gọi là USM nữa :)

AZFoto
18-06-2011, 03:12 PM
Vâng, em rất cám ơn bác venohai đã trả lời giúp cho em, tại vì em cũng mới rơi vào cái tình yêu này nên em hỏi có khí đầu đất, mong bác bỏ quá, vậy là lens nó như thế, cám ơn bác lắm ạ.

altomos
18-06-2011, 05:01 PM
Vâng, em rất cám ơn bác venohai đã trả lời giúp cho em, tại vì em cũng mới rơi vào cái tình yêu này nên em hỏi có khí đầu đất, mong bác bỏ quá, vậy là lens nó như thế, cám ơn bác lắm ạ.

Chăm bẵm nâng niu quá hỏng sớm đó bác >:))
Bác cứ làm như em cho nó đi hít bụi và quăng quật nhiều vào nó sẽ mạnh mẽ hơn =)) -> Đùa tí ;)

kaishen56
18-06-2011, 10:31 PM
con lens USM nao no củng vậy đó bác, yên tân sài đi bác....

AZFoto
19-06-2011, 09:52 AM
Cám ơn bác Al và bác Kai đã cho em tí ý kiến, hì hì, quả tình em dùng đồ rứt chi là cẩn thận, mà hiểu biết thiết bị thì vẫn còn hạn hẹp nên mới phát sinh ra cái câu hỏi kia đấy ạ, cám ơn các bác.