PDA

View Full Version : Mua Canon DSLR và lens nào cho newbie?

fotografer
17-06-2011, 02:23 PM
Em đang phân vân giữa 3 số và 2 số, không biết nên chọn cái nào. Đã tham quan chất ảnh nhiều trang web thì em rất thích 50D. Tuy nhiên, em có nên mua không vì em mới tập bắn cũng như là con gái (sợ khối lượng máy hơi nặng), mong các bác chỉ giáo. Còn nếu ok thì em nên dùng lens nào thì phù hợp? Em thích chụp đời sống, chân dung, phong cảnh. Cám ơn các bác rất nhiều! :x

gik_nguyen
17-06-2011, 02:49 PM
Bạn thích 2 số mà muốn nhẹ thì em có thể tham khảo em 60D thử xem :)

Mình không biết khả năng tài chính của bạn thế nào nên cũng chưa tư vấn chính xác body + lens được.

curlyguy
17-06-2011, 02:52 PM
60D + 15-85, làm bộ này tha hồ mà sướng, rồi từ từ sẽ thấy khổ

fotografer
17-06-2011, 03:03 PM
Bạn thích 2 số mà muốn nhẹ thì em có thể tham khảo em 60D thử xem :)

Mình không biết khả năng tài chính của bạn thế nào nên cũng chưa tư vấn chính xác body + lens được.

Vấn đề tài chính thì cũng không quan trọng lắm, em chỉ muốn biết nên chọn máy và lens nào thôi ạ :D

fotografer
17-06-2011, 03:05 PM
60D + 15-85, làm bộ này tha hồ mà sướng, rồi từ từ sẽ thấy khổ
vậy tức là không nên ạ? 60D chắc cũng chưa cần lắm vì em mới tập bắn, dùng thì sẽ phí máy :D

curlyguy
17-06-2011, 03:15 PM
vậy tức là không nên ạ? 60D chắc cũng chưa cần lắm vì em mới tập bắn, dùng thì sẽ phí máy :D

Sướng có nghĩa là mới chụp thấy đẹp wá ghiền, xong chụp 1 thời gian thì lens đó ko đáp ứng được nhu cầu cao hơn, phải đầu tư thêm mua lens, lúc đó sẽ thấy khổ :)).
Còn bạn đã nói vấn đề "đầu tiên" không quan trọng thì cứ mua 60D thôi, có gì đâu mà không nên, vì mua xxxD xong bán lại lỗ cả khúc, để cả khúc lỗ đó khấu hao cho 60D xài dài dài, có sao đâu

fotografer
17-06-2011, 03:44 PM
em cám ơn :)) gà quá nên vẫn chưa hiểu hết, có gì các bác chỉ giáo :P nếu ở Hà Nội thì em mua máy ở đâu ạ? Vũ Nhật hay GDĐ hay digiworld (đối diện tràng tiền plaza)? Ở digiworld thấy bố em bảo hàng bán xịn, giá cũng tương đối và bố em hay mua quen ở đây. Còn những chỗ khác thì em cũng chưa biết thế nào?

tmkinhluan
17-06-2011, 04:10 PM
Chào bạn fotografer!
Nếu "Vấn đề tài chính thì cũng không quan trọng lắm" thì 50D-60D-7D là tốt hơn xxxD vì thao tác nhanh, tiện lợi, có nhiều chức năng và còn nhiều vấn đề hay nữa...mà khi bạn sử dụng lâu sẽ thấy rất cần thiết!
Tôi đã từng xài qua 1000D (tương tự xxD)thật sự không nhưng mong muốn, khi xài qua xxD (xD) thì....quá đã! Bạn nên dùng xxD hoặc xD và cao hơn nữa. Đã chơi thì chơi cho đán. Khi chơi rồi chắc bạn sẽ đam mê! Bạn có thật sự đam mê không? Tôi từng là người chưa biết gì, khi xài qua máy ống kính rời đúng là quá ...quá thích!. Nếu "Vấn đề tài chính thì cũng không quan trọng lắm" thì dùng những ống kính sau:50 1.4, 17-50 2.8, 100L Is macro, 70-200 F4 (những ống này tốt và giá tương đối...cũng cao) hầu nhưng chụp đủ các thể loại. Chơi cho đán chứ không thì mai mốt đổi tới đổi lui tốn tiền lắm (nhưng tôi đây)
Có gì không đúng mong các bạn góp ý thêm

tranvutruong
17-06-2011, 04:21 PM
Máy càng nặng càng đầm tay và chụp đỡ rung hơn......nếu thích nhẹ thì dùng PNS.
Canon 50D ổn nếu thích chất ảnh đẹp, 60D thì thêm quay phim nhưng nhẹ hơn do toàn nhựa ko có khung kim loại và tất nhiên ko chắc chắn bằng 50D.
Nếu đã định theo đam mê nhiếp ảnh thì chơi hẳn loại xxD khá 1 tí sau leê tay đỡ ăn năn, vì nếu tích cực chỉ 2 tháng là lên cơ.
Góp ý nếu bạn có có kinh tế:
Canon 50D (tầm 15 triệu )+ Len canon 17-40L ( tầm 12 triệu, chụp được phong cảnh, du lịch , lúc trời sáng), len Canon 85f1.8 (tầm 7 triệu )dành chụp chân dung.

fotografer
17-06-2011, 05:10 PM
Cám ơn hai bác đã tư vấn. Em sẽ suy nghĩ ạ.

fantastic
17-06-2011, 05:21 PM
Bố bạn mua quen ở đâu thì bạn cứ mua ờ đấy vì như thế các cụ cũng đẹp lòng là nó rất quan tâm đến ý kiến của mình ^^! Vũ Nhật hay digiworld đều không bán hàng đểu đâu nên quen mua ở chỗ nào thì ra chỗ đó mua. Bạn cũng đừng nghĩ là trình mình chưa tới nên không dùng máy xịn, máy nó không liên quan đến trình của bạn mà chỉ giúp bạn chụp được nhanh hơn, tốt hơn mà thôi. 50D là body bền tốt đã được nhiều người tin dùng nhưng e là không có hàng mới bán cho bạn. Len bạn cứ làm tạm em Tamron 17_50 F2.8 thẩm dụ từ từ rồi xem mình thích và hay chụp thể loại gì mua len khác sau.

thanhgeneve
17-06-2011, 05:36 PM
Bạn gái chủ topic đã nói ngay từ đầu là sợ hơi nặng mà toàn thấy các bác khuyên chọn 50D với lens L cho đầm tay :))

Hầu hết anh em mình chơi ảnh thì tài chính cũng ko được dư dả lắm nên mới lăn tăn máy này hay máy kia, mới hay 2nd hand. Nếu tài chính đã không là vấn đề thì cứ đời mới, đời cao mà phang, sợ nặng thì 60D (chất ảnh chả khác 50D), nếu tranh thủ tập thể hình luôn thì chơi hẳn 5D mkII + L lens ấy. Máy càng nhiều tính năng thì càng là cơ hội để tìm hiểu, làm chủ máy móc, từ đó nâng cao trình độ. Đâu phải cứ newbie là phải khởi nghiệp bằng entry level. Nhà sản xuất người ta chia ra các dòng máy là căn cứ trên nhu cầu của người sử dụng, nếu nhu cầu, đam mê (và tài chính) là không giới hạn thì dùng đời thấp làm gì để vài tháng lại lăn tăn chuyện đổi chác?

fotografer
17-06-2011, 07:08 PM
thực ra nói là tiền bạc ko quan trọng lắm thì cũng không hẳn :"> chỉ từ 30tr trở xuống thôi ạ :)) em nói thế thì cũng hơi quá hehe. Tốt nhất là em cứ qua cửa hàng rồi chụp thử 2 con thì sẽ quyết định. Còn lens thì có vẻ phong phú quá ạ :( nếu có 15 tờ thì mua lens gì ạ? Em thì kiểu thấy gì hay thì chụp nên cũng khó mà biết mình thích chụp gì. Có lens nào đa năng tầm đó không ạ?

AndyLee
17-06-2011, 09:26 PM
thực ra nói là tiền bạc ko quan trọng lắm thì cũng không hẳn :"> chỉ từ 30tr trở xuống thôi ạ :)) em nói thế thì cũng hơi quá hehe. Tốt nhất là em cứ qua cửa hàng rồi chụp thử 2 con thì sẽ quyết định. Còn lens thì có vẻ phong phú quá ạ :( nếu có 15 tờ thì mua lens gì ạ? Em thì kiểu thấy gì hay thì chụp nên cũng khó mà biết mình thích chụp gì. Có lens nào đa năng tầm đó không ạ?
có 1 lens đa năng nếu bạn thích thì 1 lens có thể chụp từ xa đến gần và thậm chí macro cũng đc... Tamron 18-270 F3.5 VC. lens này cũng ok lắm đó bạn. khoan 11m thôi. mình nghĩ nếu bạn chỉ chụp thường và kg muôn thây đổi nhiều thì mình nghỉ 60D + với cái Tam 18-270 VC (khoản 30m) là đủ cho bạn. còn nếu mua 50D 2nd thì khoản 25m là có thể có 1 bộ gear đa dụng

fantastic
17-06-2011, 09:36 PM
Những người mới hay thích Len đa năng vì tiện dụng, lười, nhu cầu quá nghĩ là quá nhiều nhưng tiền lại có hạn v.v. Nhưng bạn nên nhớ một điều với Len hiện nay sự tiện dụng đi ngược với chất lượng, chất lượng ở đây không chỉ là chất lượng ảnh mà còn là chất lượng của ống kính nữa. Tất nhiên nhu cầu của mỗi người mỗi khác, nếu bạn không quan tâm đến chất lượng mà chỉ quan tâm đến sự ngẫu hứng thì một Len vừa wide vừa tele đủ thỏa mãn nhu cầu của bạn. Và nếu như thế sao bạn không mua một máy PnS Super Zoom nào đó có phải vừa gọn, nhẹ và tiện dụng cho những ngẫu hứng không nhỉ?

fotografer
17-06-2011, 09:48 PM
vâng em cám ơn các bác đã tư vấn :)

thanhgeneve
17-06-2011, 10:35 PM
Những người mới hay thích Len đa năng vì tiện dụng, lười, nhu cầu quá nghĩ là quá nhiều nhưng tiền lại có hạn v.v. Nhưng bạn nên nhớ một điều với Len hiện nay sự tiện dụng đi ngược với chất lượng, chất lượng ở đây không chỉ là chất lượng ảnh mà còn là chất lượng của ống kính nữa. Tất nhiên nhu cầu của mỗi người mỗi khác, nếu bạn không quan tâm đến chất lượng mà chỉ quan tâm đến sự ngẫu hứng thì một Len vừa wide vừa tele đủ thỏa mãn nhu cầu của bạn. Và nếu như thế sao bạn không mua một máy PnS Super Zoom nào đó có phải vừa gọn, nhẹ và tiện dụng cho những ngẫu hứng không nhỉ?

Ko biết bác này định tư vấn hay chỉ trích cá nhân nhỉ, nếu bác ko định tư vấn thì đừng post bài nữa. Những gì bác nói có lẽ ko phải là vấn đề mà chủ topic muốn biết.

fotografer
17-06-2011, 11:03 PM
ko sao đâu bác thanhgeneve, càng nhiều ý kiến càng tốt mà :D, em càng có nhiều cân đo kĩ càng trước khi mua. Thanks bác đã nhiệt tình! ^^