PDA

View Full Version : Xin tư vấn về Kenko tube

Sunndang
16-06-2011, 11:25 PM
Chào các bác :D e đang dùng lens tảmon 90/2.8 mà muốn phóng đại hơn nữa, các bác tư vấn e nên mua kenko tube hay la raynox ah :D thanks các bác :D

tmkinhluan
17-06-2011, 02:28 PM
Chào bạn!
Tôi cũng phân vân như bạn, nhưng chắc kenko tube là tốt vì không qua thêm thấu kính nào.

tmkinhluan
17-06-2011, 02:54 PM
Bạn chịu khó xem lại các bài về macro: chụp đảo đầu lens, dùng tube hay là raynox... mỗi cái có một tác dụng riêng ( tôi có đọc nhưng không nhớ đường dẫn, bạn chịu khó tìm). Nhưng theo bài viết đó thì kenko tube là tốt vì nó là ống tròn không qua thấu kính nào nên hình ảnh sẽ tốt hơn, nhưng khi gắn nó vào thì mất khẩu. Tôi cũng định mua xài thử nhưng còn lưỡng lự: 1 bộ 3 khúc có AF (mắc tiền), bộ không AF khó xài.... Không biết thường thì xài khúc nào thông dụng!? Mong các bạn xem cho ý kiến!. Tôi có xem hình của bạn DuyMy chụp kết hợp tube+raynox thật tuyệt vời và các bạn như Ravic, A sìn ....chắc là các chuyên gia macro! Mong các bạn cho ý kiến. Rất cảm ơn

TiCan_2009
17-06-2011, 04:36 PM
...
Tôi cũng định mua xài thử nhưng còn lưỡng lự: 1 bộ 3 khúc có AF (mắc tiền), bộ không AF khó xài.... Không biết thường thì xài khúc nào thông dụng!? Mong các bạn xem cho ý kiến!. Tôi có xem hình của bạn DuyMy chụp kết hợp tube+raynox thật tuyệt vời và các bạn như Ravic, A sìn ....chắc là các chuyên gia macro! Mong các bạn cho ý kiến. Rất cảm ơn

Chụp macro thì không cần đến AF nhưng cần thay đổi khẩu, vì thế vẫn phải mua loại "đắt tiền". Thêm nữa, loại đắt tiền thì cái mount chuẩn hơn nên không ngại ảnh hưởng đến body và lens.

KenBui
18-06-2011, 10:00 PM
hình như tube k thể phóng đại mà chỉ giúp dí lens sát mẩu hơn, còn raynox... thì em không biết