PDA

View Full Version : Hỏi về phân giải máy in màu (inkjet)

sonnt_vnu
16-06-2011, 03:43 PM
Em đang thắc mắc về độ phân giải máy in phun màu (inkjet) của Canon và Epson. Bình thường khi in ảnh ngoài lab thì hay resize hay crop ảnh về 300 dpi, nhưng những máy in này thì theo em hiểu phân giải thường lớn hơn, vd 9600 x 2400 dpi, 2880 x 1440 dpi... (có máy nó ghi in draft đã là 360dpi rồi).
Vậy có thực sự nó in ra mịn đẹp hơn ngoài lab ko? Ảnh in ngoài lab 300 dpi đã thấy mịn lắm rồi còn gì nhỉ.
Và khi resize hoặc crop để in ảnh trên những máy này, mình nên làm thế nào để máy nó đỡ phải tự resize cho vừa khổ giấy? Hay là bức ảnh có dpi bao nhiêu thì máy in nó in với từng đó dpi (chứ ko phải với cái dpi cao của máy in)?

Khi in các bác có chuyển colour profile của bức ảnh sang profile đi kèm máy in (và xem proof của profile màu đó trong PS luôn) để in ra được đúng màu nhất ko hay cách nào đơn giản nhất để màu in đỡ lệch? Tất nhiên là nếu đạt màu cực chuẩn thì khó, đòi hỏi thiết bị, em cũng không cần thiết đến mức đó.

Mong bác nào có kinh nghiệm in ấn chỉ giúp. Em cảm ơn. :cool:

sonnt_vnu
16-06-2011, 11:54 PM
Eo, ko ai trả lời. Các bác làm dịch vụ có biết ko ạ?

x-men
17-06-2011, 10:47 AM
Không ai trả lời bác thì em trả lời vậy:)

Phần đầu về dpi em không biết, nhưng rửa ngoài tiệm với in bằng máy này mịn đẹp như nhau. Nhưng ngoài tiệm hình sẽ giữ được lâu hơn (lâu phai màu).

Trước khi in, bác nên resize cho vừa khổ giấy muốn in, để khi in khỏi phải bị mất 1 chút chung quanh bức hình.

Profile của máy in chính là loại giấy bác muốn in. Bác phải biết giấy bác đang có là loại gì, khi in thì lựa loại giấy đó(khi cài drive của máy in, profile sẽ tự động được cài vào PC, nếu máy cũ quá không có thì vào site của hãng sx máy in đó lấy về).

Em chỉ biết vậy, bác nào rành hơn xin chỉ tiếp.

kimkwanlee
17-06-2011, 11:50 AM
Xin phép được trả lời như sau:

Ở đây bạn sonnt_vnu băn khoăn về dpi giữa ảnh số và máy in (máy in gia đình) vấn đề này là 1 sự nhầm lẫn được tạo ra bởi chính các nhà SX máy in

dpi của ảnh số là 300 và dpi của máy in gia đình có khi lên đến hàng ngàn thực ra không giống nhau vì dpi của máy in gia đình phụ thuộc vào loại mực hạt mực + đầu phun của từng loại máy đời máy khác nhau mà cho chất lượng khác nhau đối với cùng 1 ảnh số 1 độ phân giải số --> ĐÓ LÀ CHẤT LƯỢNG CỦA ĐẦU PHUN VÀ MÁY KHÁC NHAU.

Một ví dụ thật bình dân cho dễ liên tưởng đó là với ampli rời công xuất 150W nhưng nếu so về âm thanh thì cái dàn máy 1 cục ghi công suất 5000W không thể nào so được

Vì vậy:

1) Với ảnh số trên máy độ phân giải số 300dpi là độ good để đem ra in
2) Máy in ghi độ phân giải cao và dùng mức cao nhất của độ phân giải này chỉ có ý nghĩa cho cái ảnh in ra good nhất trong giới hạn của máy in đó không so sánh với máy khác và nhất là không so sánh với máy chuyên dụng vì nó được thiết kế HƯỚNG TỚI ĐỘ PHÂN GIẢI THỰC (HÌNH ẢNH LIÊN TƯỞNG : ampli chuyên dụng)

Em đang thắc mắc về độ phân giải máy in phun màu (inkjet) của Canon và Epson. Bình thường khi in ảnh ngoài lab thì hay resize hay crop ảnh về 300 dpi, nhưng những máy in này thì theo em hiểu phân giải thường lớn hơn, vd 9600 x 2400 dpi, 2880 x 1440 dpi... (có máy nó ghi in draft đã là 360dpi rồi).
Vậy có thực sự nó in ra mịn đẹp hơn ngoài lab ko? Ảnh in ngoài lab 300 dpi đã thấy mịn lắm rồi còn gì nhỉ.
Và khi resize hoặc crop để in ảnh trên những máy này, mình nên làm thế nào để máy nó đỡ phải tự resize cho vừa khổ giấy? Hay là bức ảnh có dpi bao nhiêu thì máy in nó in với từng đó dpi (chứ ko phải với cái dpi cao của máy in)?

sonnt_vnu
01-07-2011, 11:24 PM
Giờ em mới biết topic này có 2 bác đã trả lời. Cảm ơn 2 bác. :19:
Theo em thử nghiệm và hiểu thì ảnh mình có dpi bao nhiêu thì nó sẽ in ra như vậy, nên chắc là cứ 300dpi là đẹp rồi, dù giới hạn của máy là lớn hơn nhiều. Bác Kimkwanlee cho ví dụ về ampli em còn ko hiểu hơn ý :D
Còn khi in ảnh chụp, vì máy ảnh có colour profile riêng nên em thường cho vào PS, convert sang colour profile đi kèm máy in (đúng loại giấy mình định in), sau đó xem proof trong PS. Khi in chọn phần PS handle setting chứ ko cho máy in làm. Và em thấy ảnh in ra được.
Em chẳng dám thử nhiều, tốn giấy tốn mực tiếc lắm :buck: