PDA

View Full Version : Cho em hỏi chút về dây bấm mềm và điều khiển từ xa cho 40D

canhthitbo
16-06-2011, 11:12 AM
Tình hình là có những hôm muốn chụp ảnh đủ cả nhà mà ko nhờ được ai. Toàn phải set delay trên máy 10s rồi chạy vào hàng. Nếu hình đó hỏng, lại phải chạy ra chỗ đặt máy để bấm. Nên muốn mua 1 cái Remote để khỏi phải chạy ra chạy vô. Cho em hỏi 1 số điều sau:

- Dây bấm mềm và remote khác nhau gì không (tất nhiên là chức năng thôi).
Hay chỉ mua dây bấm mềm khi dùng cho máy đời trước ko hỗ trợ remote.
- Remote có thể thực hiện những chức năng nào trên máy? (có thể sét Khẩu độ, tốc độ, iso...ko). Remote có set được delay >10s để còn kịp chỉnh đốn lại mẫu sau khi bấm nút ko, hay bấm phát chụp luôn.
- Với 40D có cái remote nào ngon bổ rẻ (hàng TQ cũng đc). Với remote đó thì sét được chức năng gì.

Thanks các bác.

gik_nguyen
16-06-2011, 02:08 PM
1. Remote và dây bấm mềm khác hẳn nhau về mục đích sử dụng:
+ Remote: dùng để điều khiển từ xa, thường chỉ có nút chụp (bấm phát chụp luôn)
+ Dây bấm mềm: dùng khi không muốn chạm tay vào máy (làm rung) khi chụp macro, phơi sáng... Dây bấm mềm thường ngắn (20-30cm) nên không thể dùng thay thế remote được. Có loại dây bấm dài thì cũng rất bất tiện (dây loằng ngoằng).

2. 40D hỗ trợ remote hồng ngoại (đây là loại remote ngon bổ rẻ nhất hiện nay ~7-10$).
Bác có thể mua loại Wireless Remote kèm luôn cục nhận (vd: http://www.dealextreme.com/p/yongnuo-rf-wireless-remote-focus-shutter-release-trigger-for-canon-dslr-digital-cameras-13175) giá tầm 20-30$

dtnguyen1980
16-06-2011, 03:45 PM
bổ sung thêm: dùng dây bấm mềm thì có thể "phơi" >30s (40D phơi lâu nhất chỉ được 30s thôi nếu không có dây bấm)

canhthitbo
16-06-2011, 10:53 PM
Oh, cám ơn các bác. Tình cờ trong lúc search google em tìm thấy cách điều khiển DSLR bằng Iphone, em ko có Iphone nhưng lại có người anh em Itouch, cuối tuần thử DIY xem sao. Sẽ báo cáo lại với các bác sau. :D

me0hen
17-06-2011, 06:46 PM
e cũng đang dùng 40d, cũng có itouch. Bác xem vụ điều khiển thế nào rồi chỉ e với :D

kaishen56
17-06-2011, 07:11 PM
40D ko có chế độ Remote đâu bác, muống sữ dụng Remote thì phải mua Trigger Wireless TF-361 Wireless Flash Trigger for Canon, cái này sài tốt lấm bác, dùng để đánh đèn Flash được luôn.....