PDA

View Full Version : Hỏi về máy rọi ảnh cho Lab

DacPro
11-06-2011, 10:48 AM
Mình với ông bạn đang định mở cái Studio, có rọi ảnh luôn. Mong được Pro nào có thể tư vấn mình một số vấn đề:
1. Diện tích cần thiết cho 1 studio
2. Các trang thiết bị cho studio (ko tính máy ảnh), pro một tí, keke
3. Loại lens thích hợp cho chup studio
4. Máy rọi ảnh cho studio: nhãn hiệu, giá tham khảo
Thks cac bro đã giúp thông tin nhé.

khadang
11-06-2011, 01:01 PM
1.Diện tích cần thiết : tối thiểu 4mx7m, tối đa thì ko có vì càng rộng càng tốt càng dễ set up.^^.
2.Trang thiết bị : Đèn strobe (xác địng là monolight hay head),nếu bác xài head thì phải thêm tiền mua Power Pack và cái này ko rẻ tí nào nhưng được cái là công suất mạnh hơn,tốc độ hồi đèn nhanh hơn và tiện lợi hơn. Tối thiểu là phải có 3 strobes,1 key light,1fill light,1 seperate light,nhiều strobe hơn thì có thể là 5 hoặc 6 hoặc 7 tùy mục đích set up. Ngoài strobe thì phải có các lighting modifiers đi kèm,thường thì là softbox (Octabox,Rectangular box,Striplight với nhiều kích thước khác nhau tùy mục đích sử dụng),dù (dù phản,dù xuyên),nếu pro hơn thì có thêm beauty dish,barndoor,honeycomb grid,gel màu (color filter),snoot,zoomspot attachment + gobos,globe reflector.Chưa kế bác xài lightstand hay dàn ray trần,thường thì xài lightstand chứ xài ray trần VN hay TQ thì một time sau bánh răng sẽ bị mòn, đèn sẽ ko được di chuyển theo ý muốn của mình,còn đồ xịn của Manfrotto thì hơi bị mắc.^^.Ngoài ra còn những thứ râu ria như hắt sáng,hắt tối...và các thiết bị hiệu ứng đi kèm như máy tạo khói,máy tạo bong bóng,máy tạo tuyết (nếu bác cảm thấy cần).Nếu được thì cho thêm cái máy đo sáng Sekonic nữa.Ah,còn background nữa,cơ bản có 3 màu,trắng,đen,xám 18%.(Bác phải xác định thật rõ là chi bao nhiêu cho cái phòng này)
3.Lens thích hợp : chụp người thì lens thường từ tiêu cự 50 trở lên để tránh flare và distortion,khi chụp sản phẩm thì cần lens Macro.
4.Máy rọi ảnh : Cái này em ko biết và xin ngồi ngóng cao nhân!

DacPro
13-06-2011, 07:59 AM
@khadang: có nhiều thuật ngữ em đọc ko hiểu, nhưng sẽ nghiên cứu. thks pác rất nhiều ah.

DacPro
15-06-2011, 11:48 AM
vẫn đang đợi các pác tư vấn cho em