PDA

View Full Version : Giúp em với ->hàng chục dead pixels

iame_romance
10-06-2011, 11:21 AM
Các bác ơi, giúp em với. Con canon 1000D của e có hàng chục dead pixel, e đóng nắp body lại và chụp ở thời gian phơi sáng khác nhau, vẫn có những điểm đấy, vị trí và màu sắc ko đổi. Ít thì ko sao, e có thể chịu được nhưng đằng này nó nhiều quá.

Vừa lấy được có hơn 10 ngày, mang ra chỗ bán thì ông ấy cãi bay, ko phải dead mà là hot pixels dùng cả phần mềm test mà vẫn cãi. Em đang khổ tâm quá. chẳng lẽ ảnh nào về cũng dùng shop chỉnh lại, chỉnh 1 vài pixel thì ko sao, nhưng cả đống thì e ngán quá. :banghead::banghead::banghead:

madi3d8
10-06-2011, 11:41 AM
Bác cho em hỏi là bác chụp bình thường thì mấy cái dead hay hot pixel gì đấy nó có hiện lên ảnh không ?
Bác chụp phơi sáng bình thường không đóng nắp lại nó có hiện lên hình không
Nếu câu trả lời là không thì máy của bác còn dùng tốt !

iame_romance
10-06-2011, 11:48 AM
Em thử chụp phơi sáng bokeh buổi tối, ko đóng nắp rồi. vẫn bị bác ạ. khổ e quá. Bác bán máy thì cứ bảo e nên tham khảo các diễn đàn, e tham khảo chán rồi. các bác ý chỉ bị 1,2 hay 3 điểm là cùng, thế thì ko ảnh hưởng gì thật. nhưng nhiều quá như em thì sao chịu được. hjc

Mtax
10-06-2011, 11:58 AM
Bác thử lại với body cap và view finder cap cùng đóng xem thế nào.

Tốt hơn hết nếu có bảo hành từ ông bán máy thì bác đem đổi/trả lại.

iame_romance
10-06-2011, 12:02 PM
Bác thử lại với body cap và view finder cap cùng đóng xem thế nào.

Tốt hơn hết nếu có bảo hành từ ông bán máy thì bác đem đổi/trả lại.
Em cũng thử cả với đóng nắp body và đóng nắp lén bác ạ, cũng có kết quả vậy. Vấn đề là ông bán máy căng thẳng quá, bảo là đáng lẽ ra bạn nên mang đến trong vòng 3 ngày mua. Trong khi bảo hành là 6 tháng, chuối quá! Mình mới dùng DSLR nên chưa có kinh nghiệm, mua rồi có tgian thử nghiệm mới thấy. thế thì ghi bảo hành 3 ngày cho xong. heiza!!!!

Mtax
10-06-2011, 12:12 PM
không phải là nắp lense bạn ạ (nắp lense và nắp của body không thể dùng cùng một lúc).

Mà là nắp của view finder (cái lỗ vuông nhỏ phía trên LCD mà bạn đưa mắt nhìn vào để focus bằng mắt). Ánh sáng khó có thể lọt qua lỗ này khi bạn chụp, tuy nhiên mọi chuyện đều có thể xảy ra.

iame_romance
10-06-2011, 02:48 PM
không phải là nắp lense bạn ạ (nắp lense và nắp của body không thể dùng cùng một lúc).

Mà là nắp của view finder (cái lỗ vuông nhỏ phía trên LCD mà bạn đưa mắt nhìn vào để focus bằng mắt). Ánh sáng khó có thể lọt qua lỗ này khi bạn chụp, tuy nhiên mọi chuyện đều có thể xảy ra.
Dạ thanks bác Mtax ạ.chiều e qua đổi con khác, mong là tình hình sáng sủa hơn.

iame_romance
10-06-2011, 03:24 PM
Em nghe bác ấy nói là lấy body ở Ngọc Canon về cho e mà thấy run quá, nghe mấy vụ của Ngọc Canon trên vnphoto mà ớn roài! hjc

tbtvsg
10-06-2011, 03:46 PM
1. post ảnh lên cho mọi người coi giúp xem có đúng không, có đáng được đổi máy khác không?
2. tên cửa hàng là gì cho mọi người tránh.

p/s: không nên bao che cho những cửa hàng không tốt. Làm thế là hại họ hại cả mọi người .

pro-k
10-06-2011, 06:00 PM
máy ảnh nó có vấn đề bị noise với long exposure.

khi chụp phơi sáng bạn phải bật Noise reduce long exposure lên thì sẽ hết

còn chụp bình thường thì có thể ko cần

ananova03
11-06-2011, 05:55 AM
Phơi sáng bị vụ này là chuyện bình thường.Vào menu chỉnh Noise Redution bật lên ON là xong ngay.
Bạn nên lưu ý khi chế độ này bật lên,thời gian chụp hoàn thành 1 hình lâu gấp 2 lần thời gian bạn chụp bình thường.
Ví dụ khi bạn phơi sáng 1 tầm hình là 30 giây thì khi bật ON,máy sẽ chụp mất 30 giây+30 giây xử lý.Lúc này đèn đọc thẻ nhớ sáng (màu đỏ)liên tục bằng đúng thời gian bạn phơi 1 hình trước đó (30giay)

Tokage
11-06-2011, 10:46 AM
Phơi sáng bị vụ này là chuyện bình thường.Vào menu chỉnh Noise Redution bật lên ON là xong ngay.
Bạn nên lưu ý khi chế độ này bật lên,thời gian chụp hoàn thành 1 hình lâu gấp 2 lần thời gian bạn chụp bình thường.
Ví dụ khi bạn phơi sáng 1 tầm hình là 30 giây thì khi bật ON,máy sẽ chụp mất 30 giây+30 giây xử lý.Lúc này đèn đọc thẻ nhớ sáng (màu đỏ)liên tục bằng đúng thời gian bạn phơi 1 hình trước đó (30giay)

đúng rồi, vụ này hình như gọi là dark frame subtraction (không hiểu mình nhớ có đúng không), cái khoảng thời gian sau khi chụp đó ngoài việc tính toán xử lý ảnh cũng là lúc máy cho điện vào sensor mà không kéo màn trập để xử lý các điểm noise hoặc hot pixel, một số máy ảnh đời sau hình như loại được vụ DFS này, chụp phơi sáng xong phát là có hình ngay.

trinh12345
11-06-2011, 04:54 PM
Bác mua ở đâu nói đi để ae còn tránh.

nam za
13-06-2011, 02:21 PM
Em nghĩ bác chủ topic nên bình tỉnh, nên đem máy tới các nơi có uy tín trên diễn đàn nhờ test để đánh giá 1 cách khách quan trước khi làm việc với nơi bán.
Bác nào rành vấn đề thì nêu ý kiến còn không thì nên chờ đợi kết quả kiểm tra, tránh có những comment mang tính chất xúi dục gây mâu thuẩn giữa người bán và người mua khi chưa có rõ ràng bất cứ vấn đề gì.

iame_romance
16-06-2011, 01:44 PM
Cảm ơn các bác ạ. Sau đây e xin báo cáo kết quả.
Hôm đó em mang máy sang test lại, bác bán hàng mang 1 số e máy khác bảo là con nào cũng thế cả, và mang 1 con canon 1000D từ Ngọc Canon cho e test, nếu thích thì đổi lại con đó. Em kiểm tra xong thì thấy con đó bị ác liệt hơn, thế là ngậm ngùi ko đổi, và hẹn bác ý nếu hôm nào e nâng cấp thì e sẽ quay lại xem bác có con nào, để lại con này và thêm tiền nâng cấp e khác.

Hôm sau e về đi thử máy thì lại dính vấn đề về lens, cứ zoom hoăc chụp khẩu 16,22... mà hơi zoom cái thì bị báo lỗi error 01, e tìm hiểu thì thấy mọi người bảo bị đứt cáp. Em mang quay lại bảo bác ý, thì bác đổi cho con lens cũ khác EFS 18-55 non IS.

Về 1,2 hôm e test máy, thì lại thấy các đốm trong ảnh, e tưởng OK bẩn, lau xong vẫn bị, thấy lens có nhiều đốm đốm, đoán là mốc. e lại mang quay lại. Bác ý bảo lens này mốc thật, thử lens khác chụp xem còn bị ko. thay lens khác xong, vẫn bị -> kết luận là sensor bị mốc, khá nhiều đấy. hjc.

Hnay e quay lại lấy máy, bác ý đã cho lau sensor, nhưng e kiểm tra ảnh vẫn bị, tuy ít hơn. thế là bác ý lại mang cho con Canon 1000D hno lấy ở Ngọc Canon cho, bảo là hay e đổi lấy cái này, nhưng e xem con này ko ổn, dead pixels thì nhiều vô kể, to tướng nữa. Bảo bác có con nào thì e đổi, hoặc con khác cũng tầm thế này cũng được. ko thì e gửi lại máy chứ thế này ko ổn. Vậy quyết định là gửi lại máy, e chấp nhận lỗ vài trăm k, vừa tròn 1 tháng lấy máy. 16-5 -> 16-6. rút kinh nghiệm cho lần sau ạ.

fantastic
16-06-2011, 04:13 PM
Khiếp hàng nào mà bán đồ chất lượng kém thế nhỉ, cũng may là họ còn cho trả lại hoàn tiền. Thôi đi chỗ khác uy tín hơn mua đi bác, qua Vũ Nhật xem nhưng ở đó chỉ nên mua máy và len thôi không nên mua phụ kiện hay UV nhé.

phucnt
17-06-2011, 05:57 AM
con đường của bác chông gai thật đấy, em mà như vậy em nản chết rồi.
thôi thì cái gì mua 1 lần, xài dài dài, đầu tư mắc hơn 1 xíu cũng đc, coi như mỗi ngày bớt 1 ly cafe.

annam
19-06-2011, 02:19 PM
Chúc mừng bác đã trả lại được máy. Vài trăm k coi như phí học hỏi thêm kinh nghiệm. Em có con 50D mua từ 2009 cũng có khá nhiều hot/dead pixel ạ Khi mua cũng tin tưởng cửa hàng nên không kiểm tra ngay (em xách cổ em nó về từ Nhật ạ, không phải mới 100% nhưng là hàng trưng bày nên khi đó mới chụp chưa đến 500 shot). Mua xong về VN ngay nên về nhà rồi với có thời gian kiểm tra lại. Em đóng cap body test ở ISO 800 và tốc độ 1s, 5s, 10s, 20s và 30s, khi zoom ở 100% thì thấy số lượng các điểm màu đỏ, xanh... với số lượng tương ứng là 4, 20, 40, 40 và 50 (tương đối thôi ạ). Em cũng test thử khi giảm iso xuống 400, 200 thì số lượng các điểm hot/dead giảm đi rất nhiều (có thể là nó nhỏ đi đến mức mình không nhìn thấy nữa). Cũng với ISO 800, zoom 100% nhưng từ tốc độ 1/30s trở đi thì không thấy có điểm nào. Đầu tiên em cũng thấy lo lắm và định mang đến trung tâm DV của Canon VN để khắc phục nhưng thấy nhu cầu chụp của em chỉ là những bức ảnh lưu niệm ở kích thước nhỏ, cũng chẳng mấy khi chụp vào ban đêm hay để iso cao (phổ biến từ 100-400) và chưa bao giờ chụp phơi sáng ở tốc độ 5s, 10s hay 20s... với chân máy và dây bấm mềm. Thỉnh thoảng có chụp buổi tối phải đấy iso cao lên thì em chỉnh cái noise/long exposure cũng làm giảm hầu hết các điểm hot/dead và noise. Chính vì vậy chưa cần đến PS thì những tấm hình chụp từ em nó đã chẳng thấy có chấm xanh, đỏ hay trắng nào cả. Sau một hồi đắn đo suy nghĩ, em đi đến một quyết định cực kỳ quan trọng là ... mặc kệ nó. Kể từ khi em mặc kệ nó (2009) đến nay đã hơn 2 năm rồi, những điểm xanh đỏ đó vẫn còn, vẫn với số lượng trong khoảng như vậy và những tấm hình em chụp vẫn chỉ là hình lưu niệm để đánh dấu những nơi mình đã đi qua mặc dù từ thời điểm năm 2009 đến nay với bộ 50D + 17-40 F4L + fix 85 1.8 + 70-200 F4L IS và gần đây thêm 100f2.8 macro, nhiều người khác có thể đã nâng cao LV của mình lên rất nhiều (đừng mắng em khoe hàng nhé vì đã có gì đâu mà khoe). Từ đó đến nay nhu cầu sử dụng và thiết bị của em hầu như không thay đổi gì (chậm phát triển về công nghệ nhưng cũng là người chung thủy với em nó) và trình còi cũng vẫn như vậy (thừa nhận là chậm tiến bộ toàn tập). Hì hì. Em nghĩ các bác có bị tình trạng nêu trên mà có nhu cầu tương tự như em thì cũng không quá lo lắng làm gì. Có đi khắc phục ở hãng (mất vài chục US gì đó) thì chưa chắc đã hết được và cũng không lấy gì đảm bảo nó sẽ không xuất hiện trở lại (mấy ông bạn bia hơi của em đã từng đi xử lý và cũng lại bị những điểm xanh đỏ màu mè đó đeo bám trở lại, cuối cùng cũng phải sống chung với tình trạng đó), chưa kể đến những rủi ro khác có thể phát sinh khi đi khắc phục. Nói vậy thôi nhưng nếu bác nào không muốn ngứa mắt khi nhìn thấy những đốm xanh, đỏ..., muốn có những tấm hình mịn màng hơn thì vẫn nên đi khắc phục, cùng lắm là thay cái sensor đã sao. Riêng em thì phải cảm ơn em 50D của mình vì trong từng ấy thời gian mà nó chưa có thêm cái tật nào khác nữa. Đây cũng chính là một trong những lý do mà em nó còn ở với em được cho đến giờ phút này. Hôm qua em cũng vừa với tám chuyện về trình trạng này trên một topic khác của xóm.
Người bán nhận lại máy và trả lại tiền cho bác chủ là việc nên làm và cần phải làm, nhưng thái độ ứng xử với khách hàng nếu đúng như bác chủ nói thì cũng nên rút kinh nghiệm cho những lần sau. Em nghĩ bác chủ có thể nêu tên cửa hàng cho mọi người biết (theo yêu cầu của một số người) và cũng có thể không cần nói cũng được vì cũng là việc tế nhị khi kết thúc tạm coi là có hậu.

iame_romance
20-06-2011, 11:52 AM
Cảm ơn bác @annam đã chia sẻ kinh nghiệm thực tế của bác. Em cũng xin phép ko nêu tên cửa hàng ạ, vì trước đây e cũng nghe nói bác này khá uy tín, có lẽ là số e nó ko may. Em chia sẻ những điều trên cũng là mong các ACE chuẩn bị mua máy mà chưa có kinh nghiệm nhiều thì nên test cẩn thận, nói thế,nhưng mình chưa có kinh nghiệm thực tế thì cũng khó. Tốt nhất cứ nhờ 1 bác nào đó kinh nghiệm đi cùng test cho là tốt nhất ạ.