PDA

View Full Version : Tamron 60mm marco và tamron 90 mm marco lên chọn lens nào

ka_long
08-06-2011, 08:02 AM
Em lính mới tập chơi thấy có chụp cận cảnh marco hay quá em đang muốn dước một nàng về mà phân Vân quá giũa hai em tamron 60mm và tamron 90mm theo các bác với giá tiền tầm đó lên dùng lens marco nào hợp lý xin các Anh cho y kiến với

hoang8788
08-06-2011, 09:40 AM
bạn phải cho biết là đang dùng loại máy nào chứ, nếu dùng nikon thì theo ý kiến bản thân mình thì bạn nên lấy tamron 90.

ka_long
08-06-2011, 11:01 PM
Dạ em dùng canon 550d Anh ạ

ntp1188
09-06-2011, 09:56 AM
chụp macro thi` lấy tảmon 90mm đi bác . nét tuyệt cú mèo - tiêu cự đó vừa chụp được hoa lá , côn trùng và vừa chụp được chân dung . 60 mm thì gần lắm . chưa kịp làm gì thì bướm chim bay đi mất tiêu .hiện giờ giá 2nd 90 mm khoảng 7-9tr. /

dratwister
09-06-2011, 11:42 AM
Đúng la 60mm macro hoa hòe nhưng không có nghĩa là không được côn trùng bác nhé ^^
<hoa hòe chắc khỏi ví dụ nhỉ ^^>

Còn chân dung thì 50mm trên crop vẫn chụp được thì không lý nào 60mm lại là gần lắm đâu. Riêng mình thấy khoảng 60mm chụp chân dung (bán thân và toàn thân) tiện hơn 90mm trên crop
<cái này mình khép xuống f/4 rồi mới chộp chứ f/2 ở 60mm chỉ lấy được một chút DoF T_T>

intotherainbow
09-06-2011, 11:49 AM
e có 1 ý kiến nhỏ, macro là macro mà chân dung là chân dung, đừng dùng macro chụp chân dung và ngược lại :))

dratwister
09-06-2011, 11:58 AM
Với bộ gear như bác thì điều đó là đương nhiên :))

bimsu
09-06-2011, 03:01 PM
e có 1 ý kiến nhỏ, macro là macro mà chân dung là chân dung, đừng dùng macro chụp chân dung và ngược lại :))
Tại sao lại không ? Làm giề có ranh giới không bước qua giữa 2 thể loại !

madi3d8
09-06-2011, 03:17 PM

Có đó bác, mà tại các bác tiết kiệm nên bước qua bước lại hoài hehe. Chứ đúng ra người ta thiết kế các loại lens khác nhau để phục vụ mục đích khác nhau mà. Dùng đúng lens vào đúng mục đích sẽ đạt hiệu quả tối đa nhất http://matcuoi.com/smilies/nini74.gif

thanhgeneve
09-06-2011, 03:59 PM
Có đó bác, mà tại các bác tiết kiệm nên bước qua bước lại hoài hehe. Chứ đúng ra người ta thiết kế các loại lens khác nhau để phục vụ mục đích khác nhau mà. Dùng đúng lens vào đúng mục đích sẽ đạt hiệu quả tối đa nhất http://matcuoi.com/smilies/nini74.gif

người ta thiết kế nhiều loại lens khác nhau còn phục vụ mục đích bán hàng nữa các bác ạ :))

tienlephoto
09-06-2011, 04:14 PM
bác này là cao thủ mà nói như vậy em chẳng bằng lòng tí nào.bác nói phải có dẫn chứng cụ thể chứ em mới biết chụp đồ nghề có mỗi cái kit cái ji em cũng phang hết.sau này mua thêm em macro chụp macro thì ít mà chụp chân dung thì nhiều thứ nhất nó cũng là fix thứ 2 lợi khẩu xóa phông tốt hơn thứ 3 mắc tiền hơn kit chắc chắn chụp gái phải đẹp hơn kit.....

testdasi
09-06-2011, 04:32 PM
Bác nói thật ra có lý nhưng còn tùy mục đích và túi tiền nữa bác ạ.

Nếu ít tiền, hoàn toàn có thể mua 1 lens macro khẩu lớn chụp chân dung (nhưng mà đừng có làm ngược lại). 90mm f2.8 có tiêu cự dễ dùng cho chân dung. Các lens macro thường cực sharp nên hồi xưa chụp film nhiều người ngại dùng lens macro vì thấy quá nhiều chi tiết. Nhưng mà chụp số có thể làm ảnh soft dễ dàng, thậm chí chỉ làm mịn da chứ vẫn nổi rõ chi tiết khác. Thế nên dùng lens macro cho chân dung vẫn được.
Nhưng nếu có đủ $$$ thì nên đầu tư lens macro và chân dung riêng. Lý do là lens chân dung được tối ưu hóa cho khoảng cách chụp chân dung (khoảng 2m - 6m). Còn lens macro được tối ưu hóa cho khoảng cách chụp macro (thường là <1m). V.d:
Lens macro hunt focus rất lâu vì vòng focus dài hơn lens chân dung.
Vòng focus chủ yếu nằm ở khoảng cách gần nên muốn chỉnh focus kỹ ở khoảng cách chân dung khó hơn. Chỉ kéo nhẹ một tẹo là out ngay.
Bokeh lens macro rất mịn khi chụp macro nhưng khi >2m có thể không mịn bằng một lens chân dung ở cùng khẩu và khoảng cách.
V.v...

Thế nên có $$$ vẫn nên mua 1 lens macro và 1 lens chân dung riêng.

bác này là cao thủ mà nói như vậy em chẳng bằng lòng tí nào.bác nói phải có dẫn chứng cụ thể chứ em mới biết chụp đồ nghề có mỗi cái kit cái ji em cũng phang hết.sau này mua thêm em macro chụp macro thì ít mà chụp chân dung thì nhiều thứ nhất nó cũng là fix thứ 2 lợi khẩu xóa phông tốt hơn thứ 3 mắc tiền hơn kit chắc chắn chụp gái phải đẹp hơn kit.....
Hết chuyện bác lại đem so với kit. Bác rainbow đang so lens macro với lens chân dung cho mục đích chụp chân dung kìa. Bác ấy đang nói 3 > 2, còn bác lại đem ra bảo 2 > 1.

tanphat
09-06-2011, 05:48 PM
90 vs 60 thì nên chọn 90 bạn ạh, nó dễ chơi với côn trùng hơn. Còn nếu muốn tận dụng chơi chân dung thì 60mm hay 90mm gì cũng chơi được, tuy nhiên nếu có điều kiện thì nên chơi tách rời ra, chân dung là chân dung còn macro là macro, lý do thì bác Testdasi nói quá kỹ rồi.

dratwister
09-06-2011, 05:57 PM
Bokeh cho chân dung của Tam 60mm cũng được đánh giá cao đấy các bác ạ ^^ Em nó vốn sinh ra là ống dual duty rồi ^^

intotherainbow
09-06-2011, 06:21 PM

Nói chung nature của 2 cái hoàn toàn khác nhau, chụp macro và chụp chân dung.
Sở dĩ em phát biểu câu ở trên là vì bác kia đưa ảnh chân dung ra để bàn về lens macro.
Lens dành cho 2 việc cũng hoàn toàn khác nhau. Đồng ý là nếu tài chính có hạn thì làm mấy em như Tamron 90 f/2.8 để chơi cả 2 cũng dc. Nói chung tài chính có hạn thì lens bình thường + 50 1.8 đảo đầu macro cũng xong.

Nhưng cái chính là nhiều bác phụ thuộc vào lens macro chụp chân dung quá. Focus thì chậm, khẩu chưa đủ lớn. Trong khi mấy em như 85 1.8 giá tiền cũng ko cao lắm mà chụp thì vừa nhanh, ảnh ra sẽ khác biệt hoàn toàn.

Quan niệm của em là vậy, muốn chụp macro thì mua lens macro, muốn chụp chân dung thì mua lens chân dung, đừng dựa vào lens macro mà chụp chân dung. Em vẫn có thể có tamron 90 f/2.8 cùng với 85 f/1.8 cùng 1 lúc mà ko thấy phí phạm chút nào dù cho 2 em tiêu cụ ngang nhau.

@ testdasi: ý em hoàn toàn giống với bác, chỉ thêm là ko muốn lấy tiêu chí chụp chân dung đẹp hay ko mà so sánh lens macro. Đừng dựa vào lens macro để làm lens chụp chân dung luôn :)

dratwister
09-06-2011, 06:48 PM
Túi tiền vẫn là vấn đề muôn thuở bác ạ ^^ Không đủ khả năng thì đành phải vận dụng tối đa những gì có thể trong những cái mình có thôi ^^

Tokage
10-06-2011, 12:28 AM
1 điều nữa :60 là lens Dii dùng cho crop còn 90 là Di dùng dc cho cả ff, nên nếu bác chủ có muốn lên FF hoặc dùng máy film thì 90 lợi hơn

kamelot
10-06-2011, 07:03 AM
chụp chơi thì muốn chụp ống nào chẳng được, chụp lấy tiền mà dùng ống macro chụp chândung thì biết ngay thôi :D

son_volam002
10-06-2011, 08:59 AM
macro mang chụp chân dung tốt. mỗi chân dung mang chụp macro thì có muốn cũng k được thôi.
F1.8 với f2.8 cũng có phải là 1 trời 1 vực đâu mà lo nhể.