PDA

View Full Version : Tắt auto exposure của Canon S5IS ntn ?

ThangMMM
07-06-2011, 09:22 PM
Mình nghịch ngợm con Canon S5is một hồi, bây giờ ko hiểu sao cái chế độ auto exposure bị bật lên, thành ra ngay cả ở mode Manual, chỉnh Aperture và Speed tay rồi mà máy vẫn tự đo sáng để đưa ra mức bù sáng tự động (+,- 2/3, 1 1/3, 1 2/3 ev). Nhiều lúc muốn nghịch chụp over hoặc under exposure một tí mà máy nó tự bù sáng thành ra ko thực hiện được ý đồ, hoặc nhiều lúc cảnh sáng phức tạp máy nó đo sáng sai tè le nên đưa ra mức bù sáng làm hỏng cả ảnh. Tắt cái chế độ này ra sao các bác ? Mình đọc user manual rồi, nhưng trong đấy lại nói là ở mode Manual thì ko có chế độ auto exposure, nhưng trên máy lại vẫn có là sao ?

thanhtu2009
08-06-2011, 09:56 AM
Chụp M thì làm gì có auto exposure nhỉ, trước mình cũng dùng S5IS nhưng chưa gặp trường hợp này bao giờ. Bác thử nghịch trong menu xem.

Shan Lin
03-08-2011, 07:30 PM
chà....máy mình cũng bị lỗi đo sáng này @.@ search trên google thì ra topic này sẵn tiện hỏi các pác lun thể! mình cũng dùng s5is, lúc trước thì chụp bình thường, ko vấn đề gì cả, nhưng giờ cái đo sáng của nó bổng dưng dỡ chứng =.=" lúc trước thì khi để máy ở chổ sáng thì nó sẽ trừ, để chổ tối thì sẽ cộng, còn bây giờ thì ngược lại để chổ sáng là nó sáng luôn, để tối thì thôi rồi @.@ nên rất khó canh! Mình gạt qua auto hoàn toàn thì chụp hình lúc nào cũng bị tối, khẩu thì khép lại, tốc thì tăng cao chụp là bị tối! lúc trước để auto chụp phà phà chẳng hề hấn j`....hiz! ai có dùng qua s5is mà bị trường hợp giống mình thì xin chỉ giúp @.@

nguyenduyhy
17-03-2013, 08:03 PM
Tinh tướng lắm mà còn hỏi?

yashicanon
17-03-2013, 10:32 PM
hihi bác có vẻ còn muộn phiền nhiều nhỉ , mình lớn tuổi rồi ko nên nói như vậy ,con cháu nó ko phục .ko ai có thể biết tất cả mọi thứ bác ạ .cooldown bác ơi !!!!!!