PDA

View Full Version : Mem mới,nhờ các pro giúp cái thẻ CF bị lỗi

conchimnon007
06-06-2011, 08:39 PM
em có cái thẻ Sandisk Ultra 4G,vừa rồi đi chụp vẫn ngon lành,tháo ra cắm vào máy ok,nhưng vừa về tới nhà thì cắm đầu đọc để chép ra PC thì không nhận,em tưởng lỗi đầu đọc,lại rút ra cắm vào vài lần,nhưng đều không nhận,sau thì lấy đầu đọc khác...vẫn không nhận...

1 hồi thì nó nhận,nhưng pc muốn treo,cứ chạy chậm chậm,mà nó nhận xong lại đòi format,em hủy bỏ thì không đọc đc thẻ....

em lại hì hục rút ra cắm vào PC 1 hồi nó lại nhận và bảo format...em điên quá nhấn ok cho nó format,rồi định bụng cứu ảnh sau chứ cứ thế này hoài không đc...thế là nó format xong nhưng...vẫn không nhận.

em mang qua nhà thằng bạn thử xem vẫn không nhận,h đang rối chả nghĩ đc gì vì mớ hình đó toàn "me" ngày đêm mới đc....

pro nào có cao kiến hay biết chỗ bh SD thì chỉ em với,trước em có cái usb cũng bị lỗi tương tự thì khi mang đi bh người ta dùng phần mềm gì của hãng format thì cái usb dùng bt lại.

ah,thẻ em đc bà con bên us tặng,chả biết có nhờ đc chính hãng ở VN không,pro nào có cách giúp em với,em ở HCM....

conchimnon007
06-06-2011, 08:59 PM
cắm thẻ vào máy cũng không đc,cứ sáng đèn CF hoài,em dùng D200 ah

thuytram_dep
06-06-2011, 09:40 PM
Bạn cho mình hỏi bạn dùng đầu đọc thẻ nhớ loại tốt hay loại TQ giá rẻ ? Mình đoán là loại TQ giá rẻ --> chất lượng đầu đọc không ổn định --> Tốc độ đọc ghi rất kém --> Lúc nhận lúc không --> Dễ gây ra hỏng thẻ (gãy chân cắm chẳng hạn...).
Đầu tiên, bạn nên lấy 1 cái đầu đọc thẻ loại tốt thử lại xem sao. Nếu vẫn không nhận thì đưa thẻ vào máy ảnh rồi format trên máy xem sao. Nếu vẫn không được thì gần như 99% là cái thẻ toi rồi.
Bạn nên đem thẻ sang Cửa hàng Công Định (đường Nguyễn Thiện Thuật, cách ngã ba Điện Biên Phủ khoảng 50 mét) để họ cứu lại xem sao, hoặc họ có thể hỗ trợ bạn bảo hành thẻ nhớ trên.

conchimnon007
06-06-2011, 10:05 PM
em dùng vài 3 loại,đề phòng hư còn có cái khác,1 cái gắn chết vào PC,1 cái SSK và 1 cái 24 in 1 gì đó em không nhớ tên.thẻ cắm vào máy thì format đc,nhưng...ko hiện thông số chụp đc bao nhiêu tấm lên màn hình máy.chắc nó tèo roài :((

thẻ khác thì cắm nhận nhanh và bt,chắc cái thẻ bị gì roài,trong 10k cái chắc em trúng cái bị bad :((

maycatang
06-06-2011, 11:20 PM
Em sẽ giúp bác. Hy vọng là được trên 98% nếu thẻ đó Bác chưa chụp đè.
Bác nhìn chữ ký em nhé :)

conchimnon007
07-06-2011, 07:21 AM
ah chưa chưa...thẻ chỉ format khoảng 2 lần,chưa chụp lại bất cứ gì,vả lại cho vào máy cũng không nhận :(:(:(

maycatang
07-06-2011, 09:24 AM
ah chưa chưa...thẻ chỉ format khoảng 2 lần,chưa chụp lại bất cứ gì,vả lại cho vào máy cũng không nhận :(:(:(

Bác liên lạc em, để em giúp cho.