PDA

View Full Version : Phần mền convert raw của Pana LX5

Louisvu
05-06-2011, 09:32 PM
Em mới mua 1 máy lx5, tuy nhiên chụp raw xong thì k convert được do DDP của canon k đọc được file raw của LX5. Bác nào có đĩa đi kèm máy thì cho em mượn hoặc cop cho e 1 bản với. Em xin mời cafe ah, em ở HN

testdasi
06-06-2011, 03:32 AM
Em mới mua 1 máy lx5, tuy nhiên chụp raw xong thì k convert được do DDP của canon k đọc được file raw của LX5. Bác nào có đĩa đi kèm máy thì cho em mượn hoặc cop cho e 1 bản với. Em xin mời cafe ah, em ở HN
Hết chuyện bác dùng Canon soft đi đọc RAW Pana. Bác dùng Adobe Lightroom đi nhá. Đọc được hết ráo.

phan_vinh_nguyen
06-06-2011, 08:39 AM
File RAW của Pana chính thức được đọc bằng Silkypix Developer Studio bản SE

http://www.isl.co.jp/SILKYPIX/english/p/support/download/

Còn không thì dùng Lightroom hay các chương trình đọc RAW phổ thông khác như bác testdasi nói. Ai lại dùng chương trình đọc RAW hãng này đi đọc của hãng khác :fear:

Louisvu
06-06-2011, 09:43 AM
chủ yếu em muốn dùng phần mềm đọc raw của chính hãng để tránh hiện tượng sai lệch màu thôi các bác ah, vì nếu convert file raw canon bằng DDP và ACDSee đã thấy khác nhau rồi.

phan_vinh_nguyen
06-06-2011, 11:49 AM
Silkypix SE là "chính hãng" đó bác. Đây là phiên bản miễn phí thiết kế riêng cho hãng Panasonic để đọc RAW của Panasonic. Nó cũng chính là chương trình kèm trong CD của Panasonic.

testdasi
06-06-2011, 03:09 PM
chủ yếu em muốn dùng phần mềm đọc raw của chính hãng để tránh hiện tượng sai lệch màu thôi các bác ah, vì nếu convert file raw canon bằng DDP và ACDSee đã thấy khác nhau rồi.
Bác dùng Adobe Lightroom cho Canon có hỗ trợ color profile cho giống các các chế độ của máy. Còn nếu thích có thể tự mình làm profile cho mình theo sở thích.