PDA

View Full Version : Pentax K-5 vs D7000

dawn
05-06-2011, 03:11 PM
Hôm bửa em có 1 thớt chọn máy entry level, nay có thêm tý ngân sách để chọn máy cao hơn.
Nhu cầu của em thì không nhiều, chủ yếu chụp phong cảnh, close up hoa cỏ, 1 ít chân dung trong gia đình.
Lựa chọn 1 là K-5 với 18-55 wr: Thích chống rung body, WR để đi du lịch có lẽ cần thiết. băn khoăn về độ chính xác khi focus, thao tác menu dễ hay khó? Vụ stain nay đã hết chưa (máy mới)? Em không ngại tên tuổi không nổi tiếng bằng ca, ni. Chất lượng tốt là ổn.

Lựa chọn 2 là D7000 với 18-105: Có chống rung lens, thiết kế có vẻ lớn, em không thích mấy. 2 khe cắm thẻ không quan trọng nhiều với em. Nhưng nghe nikon nổi tiếng AF chính xác, đo sáng, WB...

Và thêm 1 lens đi kèm cho cả 2 là CZ distagon 28mm f2.0. Em tính dùng nó chụp linh tinh từ phong cảnh, chân dung và close up. Không biết hỗ trợ manual thì Nikon D7000 có tốt như Pentax không? (vấn đề đo sáng)
Bác nào sử dụng 1 trong 2 máy trên cho em xin ý kiến, những gì vừa ý và không vừa ý máy mình dùng. cảm ơn các bác trước.

habitat
05-06-2011, 04:08 PM
Hai combo bác chọn em không ý kiến, chỉ lưu ý về tính tương thích của cái CZ. Nếu nó là ngàm ZK hay ZF thì không nói làm gì, còn nếu là ngàm CY thì không ổn cho cả hai lựa chọn trên. Khi đó Canon mới là cái bác nên nghĩ tới

testdasi
05-06-2011, 04:24 PM
Hôm bửa em có 1 thớt chọn máy entry level, nay có thêm tý ngân sách để chọn máy cao hơn.
Nhu cầu của em thì không nhiều, chủ yếu chụp phong cảnh, close up hoa cỏ, 1 ít chân dung trong gia đình.
Em cũng hỏi những câu hỏi tương tự như bác hồi trước.

Lựa chọn 1 là K-5 với 18-55 wr: Thích chống rung body, WR để đi du lịch có lẽ cần thiết. băn khoăn về độ chính xác khi focus, thao tác menu dễ hay khó? Vụ stain nay đã hết chưa (máy mới)? Em không ngại tên tuổi không nổi tiếng bằng ca, ni. Chất lượng tốt là ổn.

Focus không có gì phải bàn. Nếu lens bị back/front focus thì cứ dùng micro adjustment mà chỉnh.
Menu, nút bấm các thứ của Pentax rất dễ sử dụng, chả có gì phải lo.
Stain thì những máy sản xuất năm 2011 đều đã được fix. Những máy sản xuất trước đó (ngay cả khi bán kêu là "máy mới" thì có thể vẫn bị - v.d. hàng tồn kho giá rẻ).
Vấn đề khi dùng Pentax ở VN là tìm lens khó. Nếu bác ở nước ngoài thì là chuyện nhỏ.

Lựa chọn 2 là D7000 với 18-105: Có chống rung lens, thiết kế có vẻ lớn, em không thích mấy. 2 khe cắm thẻ không quan trọng nhiều với em. Nhưng nghe nikon nổi tiếng AF chính xác, đo sáng, WB...
Nikon hơn Pentax quan trọng nhất là hỗ trợ flash! Nếu bác định chơi studio flash vài ba cái thì ko nên chọn Pentax.

Và thêm 1 lens đi kèm cho cả 2 là CZ distagon 28mm f2.0. Em tính dùng nó chụp linh tinh từ phong cảnh, chân dung và close up. Không biết hỗ trợ manual thì Nikon D7000 có tốt như Pentax không? (vấn đề đo sáng)
Bác nào sử dụng 1 trong 2 máy trên cho em xin ý kiến, những gì vừa ý và không vừa ý máy mình dùng. cảm ơn các bác trước.
Manual 2 máy tương tự nhau, biết dùng thì đều ok cả. Nhưng mà em từ hồi chuyển từ M43 lên Pentax đã quyết định hạn chế xài lens MF. Nếu phải MF em thà giữ cái Panasonic GH1 hồi xưa MF + screen xoay tiện hơn nhiều. Chưa kể CZ đắt kinh.

Tokage
05-06-2011, 04:39 PM
đã so d7000 với 18-105 thì phải so với k5+18-135WR, làm pentax tắm mưa cho nó máu đi bác :clown:

Accord 2000
06-06-2011, 12:29 AM
Đọc cái review của trang stevehuff thấy ổng khen K-5 hết lời. Hơi lạ so với xu hướng chung. Nên em muốn tìm hiểu thêm về Pen.

dawn
06-06-2011, 01:18 AM
@bác habitat: em ở nước ngoài nên CZ ngàm nào cũng có. Nếu chọn Nikon thì có ZF. Vấn đề là không biết khi focus trên D7k, nó có báo nét như pentax không?
@Cảm ơn bác testdasi phân tích cụ thể. Em không chơi flash, cũng không sắm nhiều lens, giờ khoái CZ nên nếu có tiền thì thêm tiêu cự khác thôi. Chủ yếu chụp ảnh tĩnh nên không ngại MF mấy. Cũng vì MF nên thích cái VF to dễ ngắm.
@cảm ơn ý kiến bác Tokage.

testdasi
06-06-2011, 03:20 AM
Đọc cái review của trang stevehuff thấy ổng khen K-5 hết lời. Hơi lạ so với xu hướng chung. Nên em muốn tìm hiểu thêm về Pen.
Xu hướng chung về Pentax K-5:

Dpreview 83% (Gold)
DXOMark: 82 (sensor có điểm cao nhất trong các máy crop hiện tại, cao hơn D3, D700, 1DsmIII, 5DmII, D7000, 7D)
PhotographyBlog: 4.5/5
Imaging Resource: Dave's pick
What Digital Camera: 90%
EPhotozine: 5/5

@bác habitat: em ở nước ngoài nên CZ ngàm nào cũng có. Nếu chọn Nikon thì có ZF. Vấn đề là không biết khi focus trên D7k, nó có báo nét như pentax không?
@Cảm ơn bác testdasi phân tích cụ thể. Em không chơi flash, cũng không sắm nhiều lens, giờ khoái CZ nên nếu có tiền thì thêm tiêu cự khác thôi. Chủ yếu chụp ảnh tĩnh nên không ngại MF mấy. Cũng vì MF nên thích cái VF to dễ ngắm.
@cảm ơn ý kiến bác Tokage.
Em nhớ không lầm thì D7k có focus confirmation nhưng mà default là tắt không kêu.

trinhcong
06-06-2011, 10:07 PM
hình như 2 bé này cùng sensor của Sony nên các công năng cơ bản giống nhau,
nếu bác chơi MF thì Pentax hỗ trợ rất tốt, b có thể chọn tời 9 điểm lấy nét như len AF luôn.
Về phong cảnh e nghĩ Pentax màu ko thua hãng nào cả, nhất là đi phượt mới thấy giá trị em nó, từ - 20 độ tới 4, 50 chục độ. Các hãng khác thì teo chắc luôn.hôm wa e mới bán con k10d cho 1 bác thì b ấy bảu bữa đi Hà Giang, trời lạnh nên chỉ có 1 máy pentax chụp được, các e kia teo hết

bluelion
07-06-2011, 05:29 AM
Khi mua máy thì chú ý đến cả hệ thống lens hỗ trợ nữa, vì máy không thôi thì chưa đủ. K5 là máy được đánh giá tốt hơn D7000 một chút. Theo Dpreview thì k5 là 83%, D7000 là 81%, cũng không chênh nhau nhiều. D7000 không có chống rung trong thân máy, có focus confirmation (Nikon nào cũng có), có đo sáng với ZF. K5 có vẻ màu sắc tốt mượt hơn D7000 nhưng AF thì có lẽ chưa hãng nào qua nổi Nikon, nhưng bác không chơi AF nhiều thì cứ K5 mà chiến thôi. Em dùng Nikon và vẫn sẽ trung thành với nó vì nó đáp ứng tốt nhất nhu cầu của em nhưng em vẫn nghĩ là bác nên chơi Pentax K5, hợp với nhu cầu của bác hơn.

tinho
07-06-2011, 05:42 AM
Ý kiến của Bluelion là rất thực tế. Có máy bấm hoài sẽ lên tay, xem hình của máy nhà quen mắt. Đổi máy khác cầm thấy khó chịu, màu không nịnh mắt.

dawn
07-06-2011, 08:41 AM
Cảm ơn ý kiến các bác. Em quyết định thử Nikon xem sao.

bluelion
07-06-2011, 08:57 AM
Cảm ơn ý kiến các bác. Em quyết định thử Nikon xem sao.

Hí hí, phí công các cụ Pentaxian dụ dỗ. =))

dawn
07-06-2011, 09:50 AM
Vẫn chưa là final bác ạh. Còn tg đổi máy :6:
Em có cầm thử k-5, body nhỏ gọn hơn, built cứng cáp. Nhưng nói chung cảm giác...khó nói heh. Em thử với 31 limited mà focus chỗ tối thấy hơi khó. vẫn thích Pen nhưng sẽ đợi kỳ sau vậy. Từng dùng qua sony, nhớ cái IS trên body lắm.
Tiếng màn trập pen nghe có vẻ đanh, của Nikon nghe lẹt xẹt như máy điện tử PnS.

bluelion
07-06-2011, 10:13 AM
Em có cầm thử k-5, body nhỏ gọn hơn, built cứng cáp. Nhưng nói chung cảm giác...khó nói heh. Em thử với 31 limited mà focus chỗ tối thấy hơi khó. vẫn thích Pen nhưng sẽ đợi kỳ sau vậy. Từng dùng qua sony, nhớ cái IS trên body lắm.
AF chỗ tối thì Nikon vẫn chấp tất cả các thể loại khác bác ạ! Bác cứ cầm thử D7000 một thời gian có khi lại thấy không bỏ được em nó đâu.

testdasi
07-06-2011, 02:31 PM
Khi mua máy thì chú ý đến cả hệ thống lens hỗ trợ nữa, vì máy không thôi thì chưa đủ. K5 là máy được đánh giá tốt hơn D7000 một chút. Theo Dpreview thì k5 là 83%, D7000 là 81%, cũng không chênh nhau nhiều. D7000 không có chống rung trong thân máy, có focus confirmation (Nikon nào cũng có), có đo sáng với ZF. K5 có vẻ màu sắc tốt mượt hơn D7000 nhưng AF thì có lẽ chưa hãng nào qua nổi Nikon, nhưng bác không chơi AF nhiều thì cứ K5 mà chiến thôi. Em dùng Nikon và vẫn sẽ trung thành với nó vì nó đáp ứng tốt nhất nhu cầu của em nhưng em vẫn nghĩ là bác nên chơi Pentax K5, hợp với nhu cầu của bác hơn.
Màu D7k thật ra dễ chỉnh hơn bác ạ. Với lại nếu bác chụp RAW thì màu hãng nào cũng nhái được cả. Dùng D7k/K-5 mà chụp JPEG thì như chạy Dylan đường đất đỏ.
Còn AF thì em không phản đối Nikon AF tốt. Nhưng mà bác bảo không AF nhiều thì cứ K-5 mà chiến thì sai lầm ạ. K-5 AF không dám nhận là siêu tốt nhưng mà đủ dùng. Dẫn chứng:
http://farm6.static.flickr.com/5229/5782532897_a2e31725fc_z.jpg (http://www.flickr.com/photos/testdasi/5782532897/)
I am strong! (http://www.flickr.com/photos/testdasi/5782532897/) by Tùng béo (http://www.flickr.com/people/testdasi/), on Flickr

Ý kiến của Bluelion là rất thực tế. Có máy bấm hoài sẽ lên tay, xem hình của máy nhà quen mắt. Đổi máy khác cầm thấy khó chịu, màu không nịnh mắt.
Tại bác chụp JPEG. Bác chuyển sang chụp RAW đi ạ thì máy nào cũng nịnh được cả.

D7k là máy tốt. Bác chả có gì phải lăn tăn. Với em thì IS trên body ăn AF làm bữa tối.