PDA

View Full Version : sigma 50mm 1.4 or carl zeiss 50mm 1.4

Fukushima50
05-06-2011, 02:35 PM
Xin nhờ các tiền bối giúp hậu bối cho ý kiến nên chọn con nào trên body 7D. Chủ yếu là chụp portrait và low light(ánh sáng yếu). Xin cảm ơn.

hyksos
05-06-2011, 05:36 PM
Từ khi có T* e cất L vào giỏ lun chứ đừng nói là sigma ^^.
E đang order thêm 35mm ZE T* f1.4 đây.

Nếu bác hg ngại xoay tay thì cứ xài T*, bảo đảm ghiền lun đó.

trinh12345
05-06-2011, 07:26 PM
bác này hỏi kỳ thật, đem so sánh T* với hàng sigma bao giờ, haizzz. Mất hết đẳng cấp T*

testdasi
05-06-2011, 09:19 PM
Xin nhờ các tiền bối giúp hậu bối cho ý kiến nên chọn con nào trên body 7D. Chủ yếu là chụp portrait và low light(ánh sáng yếu). Xin cảm ơn.
Bác phải tự hỏi về khả năng MF của bác trước. Nếu bác có thể lấy nét tay tốt và không ngại mất thời gian thì tất nhiên là T* hơn. Bác chụp portrait thì còn phải chú ý xem mẫu có muốn chờ bác MF không nữa.
Còn nếu AF thì Sigma 50 f1.4 rất nét, không cần phải lăn tăn.

music_editor_9x
05-06-2011, 11:41 PM
Mình nghĩ mua 2 ống về luôn vì ống nào cũng tốt, cũng đang tìm 1 em T* mà hok thấy ai bán @@

keira007
06-06-2011, 12:24 AM
Với nhu cầu chân dung thì Sigma 50/1.4 có lẽ tốt hơn do nó "soft" hơn, bokeh mượt hơn, nịnh mắt hơn là Zeiss 50/1.4. Lowlight thì MF chắc chắn sẽ khá khó khăn với Zeiss 50/1.4, với Sigma 50/1.4 thì còn tùy. Nói chung là với nhu cầu của bác thì Sigma 50/1.4 có lẽ phù hợp hơn.

Accord 2000
06-06-2011, 01:06 AM
Em nghĩ 1 cái AF và MF sẽ khác nhau, đoc mấy cái review về CZ, họ luôn nói CZ không phải là lens cho tất cả mọi người. Ít nhất thì chụp với CZ là sự "thong thả".
Về chất lượng thì có lẽ giá tiền cũng nói lên ít nhiều. Nếu bác có tài chính tốt, thì thử nghiệm CZ đi.

Xem review CZ thêm ở đây:
http://slrlensreview.com/web/carl-zeiss-lenses.html

Fukushima50
06-06-2011, 04:44 AM
Vừa viết xong comment để post lên thì bị error,hhhummm...

Fukushima50
06-06-2011, 04:58 AM
Đọc qua comment của các bác, phải công nhận một điều là ở vnphoto.com này có nhiều bác trình hơi bị chuẩn. Chân thành cám ơn những góp ý khá hay của các bác.
to trinh12345: "bác này hỏi kỳ thật, đem so sánh T* với hàng sigma bao giờ, haizzz. Mất hết đẳng cấp T*" - Có lẽ viết ít quá nên làm bác hiểu lầm. Đúng vậy, so về đẳng cấp thì không ai đem so sánh như vậy được. Nhưng ý của tôi là có nên hy sinh AF bằng MF hay không. Bác testdasi là hiểu ý của tôi đó, cám ơn bác. Theo những gì tôi được biết thì Sigma 50mm 1.4 được "giang hồ" so sánh nằm gần với Canon 50mm 1.2L và hơn hẳn Canon 50mm 1.4. Và vấn đề thứ 2 là giá cả cũa hai em này một trời một vực. Đó là lý do tôi đem Sigma ra so sánh với Carl Zeiss 50mm 1.4.
to music_edictor_9x: "Mình nghĩ mua 2 ống về luôn vì ống nào cũng tốt, cũng đang tìm 1 em T* mà hok thấy ai bán @@" - Tôi có thể mua con này ở nước ngoài mang về VN(đang đi công tác). Nhưng nếu tôi đã xài qua thì bác có lấy không?(không thử thì làm sao biết nó có bị gì hay không?)
Một lần nữa cám ơn sự góp ý của các bác.

hyksos
06-06-2011, 06:49 AM
Sigma $500
CZ T* $730

Hg chênh lệch nhiều, nhưng 1 cái À và 1 cái MF.

Chụp bằng T* thì hình nhìn như nó nổi ra ngoài lun.

photohobby
06-06-2011, 12:37 PM
Có bác nào có hình chụp bằng T*post lên cho anh em ngắm với. Thực sự nghe danh lâu nhưng chưa bao giờ em được nhìn tận mắt. Chụp manual cũng có cái hay của nó, không nhanh gọn như AF nhưng nó lại làm nhớ đến cái thú chụp ảnh máy phim cũ ngày xưa vặn vặn ống cũng thích lắm chứ các bác...

hyksos
06-06-2011, 02:47 PM
Mời bác annanova03 vào cho xem hình T* kìa.
Lão làng T* đó bác hehe.

madi3d8
06-06-2011, 02:56 PM
T* : Bình yên, thong thả, không chộp dựt, hòa quyện với nội tại
L or Sigma : Năng động, nhanh gọn, thời trang và phong cách

levuphuc
06-06-2011, 04:29 PM
Có bác nào có hình chụp bằng T*post lên cho anh em ngắm với. Thực sự nghe danh lâu nhưng chưa bao giờ em được nhìn tận mắt. Chụp manual cũng có cái hay của nó, không nhanh gọn như AF nhưng nó lại làm nhớ đến cái thú chụp ảnh máy phim cũ ngày xưa vặn vặn ống cũng thích lắm chứ các bác...
Bác tham khảo thêm về hình của em CZ T* ở đây nè:
Trải nghiệm với Carl Zeiss Planar T* 1.4/50mm - habitat (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=81940)

keira007
06-06-2011, 06:33 PM
Đây nè bác, hơn 300 trang ảnh cho bác thoải mái thưởng thức :))

http://www.fredmiranda.com/forum/topic/860134

noname1409
06-06-2011, 07:34 PM
Từ khi có T* e cất L vào giỏ lun chứ đừng nói là sigma ^^.
E đang order thêm 35mm ZE T* f1.4 đây.

Nếu bác hg ngại xoay tay thì cứ xài T*, bảo đảm ghiền lun đó.

chưa được tesy tê sao.bác có thể pót vài cái hình cho anh em mở rộng tầm nhìn không

2love
06-06-2011, 08:29 PM
các bác cứ nâng việc MF lên thành tầm nghệ thuật thì em cũng thấy hơi quá. Mà bác nào cứ mặc định MF mới là nghệ thuật, ai chơi MF mới là nghệ sĩ lại càng buồn cười ạ. Ví dụ như em, bị cận thị nặng, đưa em cái ống nào MF em có xoay vặn cả ngày thì nó cũng chả nét căng được. Thế hóa ra em không được chạm vào cái "nghệ thuật" "cảm nhận" "hòa quyện" với nội tại ấy nhỉ?

Cứ công nhận là CZ chất lượng thấu kính ngon lành hơn các loại khác đi, nhưng mà khi mua lens thì chúng ta còn phải xét đến nhiều khía cạnh nữa. Ví dụ D5000 với D90 cùng cảm biến đấy, tức là ảnh chụp trong điều kiện nhất định sẽ như nhau, vậy tại sao chúng ta có ng chọn D5000, có người chọn D90. Đó là do mục đích, nhu cầu, túi tiền, tình huống khác nhau.

Ở đây em thấy chủ thớt bảo là chụp chân dung trong điều kiện ánh sáng yếu. Nếu bác mà chơi MF thì em không dám chắc bác sẽ sướng đâu ạ. Có người bảo em không ngại MF, vầng, tại các bác chưa thử MF thôi hoặc trừ một số cụ "nghệ sĩ" và NAG ra, chứ em dám cá với bác là ông nào MF cũng khổ lắm đấy. Bây giờ đặt tình huống chụp trong một nhà thờ ánh sáng rất yếu, bác có soi qua cái viewfinder cũng chả nhìn rõ mặt mũi của chủ thể thì bác MF kiểu gì? Đấy là e đang khuyên bác chủ thớt theo nhu cầu của bác thôi, còn đuơng nhiên bác nào có nhu cầu khác thì em ko dám nói tới.

Ống sigma 50 em cũng đang sử dụng, nói chung là hài lòng, chất lượng build rất tốt, nhất là loại mới ko bọc nhung, chất lượng thấu kính, quang học tốt. AF nhanh trong điều kiện ánh sáng yếu (cái này em mới chỉ thử trên D700 với D5000 của em chứ chưa thử trên Canon). Nét ngay tại wide open. Chụp chân dung rất sướng. Dù gì thì T* nó cũng dành cho phân khúc riêng của nó, em chưa được cầm thử, mới chỉ xem ảnh thôi thì thực sự cũng không ấn tượng lắm. Có bác bảo hình ảnh nổi khối rõ như 3D, em thấy ống nào khá khá nếu biết chụp cũng làm được thế.

Đôi lời tâm sự với bác chủ thế thôi ạ, chúc bác chọn đc lens phù hợp nhất với nhu cầu của mình :)

Fukushima50
06-06-2011, 11:46 PM
Theo tôi được biết và nhìn thấy chất lượng hình ảnh outdoor của Carl Zeiss là tuyệt vời. CZ len dùng quay phim cũng là một lựa chọn chuẩn cho fan hâm mộ. Nhưng điều đáng tiếc là MF và rất bất tiện cho low light. Tôi đã thử Ca MF cho ánh sáng rất yếu và thực sự rất khó khăn cho tôi khi chụp trong hoàn cảnh đó.
Nếu không chọn sigma 50 1.4 or Ca 50 1.2L cho potrait, các bác có con nào khác thay thế phù hợp không?
Cám ơn 2love đã góp ý hay ở trên.

Louisvu
07-06-2011, 12:29 AM
chả cứ dân chơi nghiệp dư đâu các bác ah, NAG với cả nghệ sĩ chuyên nghiệp mà chơi MF tối thì cũng chóng cả mặt đấy ah :))

noname1409
07-06-2011, 12:37 AM
vậy cứ AF đêm là chuẩn hả bạn;)) thực ra theo mình AH hay MF, dig hay analog thì cũng chả có gì là nghệ thuật đâu.xét cho cùng thì xD hay XXXD cũng chỉ là phương tiện thôi.cái kết quả cuối cùng là bức ảnh.thế nên mỗi người một sở thik.không nên phê phán nhau làm gì

Accord 2000
07-06-2011, 03:37 AM
Hôm nay em ghé cửa hàng xem thử CZ lấy nét với body nikon thế nào? Nó có chấm báo nét góc trái, khi in focus thì báo nét tròn sáng lên, và giữ nguyên. Trong khi pentax báo đểm nét sáng màu đỏ, nhưng nó tắt ngay, nên nếu lỡ xoay quá đà, mình phải nhả nút half press rồi lại nhấn half press để xoay ngược chờ điểm báo nét sáng lại. Hơi bất tiện so với Nikon.
Em chỉ mới thử chút xíu nên không chắc đó là cách duy nhất? Tuy nhiên đã chọn nikon với CZ. Chút charge pin xong sẽ chụp vài tấm thử.

werty98
07-06-2011, 04:01 AM
Theo mình thì nên sắm cả 2 cho nó có phong cách :clown:

palmtj27
07-06-2011, 04:54 AM
giải pháp cực kì đơn giản là....chuyển qua Sony để được dùng CZ AF :))

Zenki
07-06-2011, 06:39 AM
Nếu xoay tay chuẩn thì T* mà chơi, chất ảnh khỏi phải chê!

photohobby
07-06-2011, 01:28 PM
Bác tham khảo thêm về hình của em CZ T* ở đây nè:
Trải nghiệm với Carl Zeiss Planar T* 1.4/50mm - habitat (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=81940)

thanks bác nhiều. Boked của * đúng là quá đẹp và xóa phông quá khủng...

Fukushima50
12-06-2011, 12:04 PM
Đã xem qua link "Trải nghiệm với Carl Zeiss Planar T* 1.4/50mm - habitat", có một thắc mắc hơi ngu là tại vì carl zeiss 50mm tạo ra bokeh như vậy hay là vì người chụp biết cách chụp bokeh nên tạo ra BG hơn hẳn sigma 50mm?

testdasi
12-06-2011, 03:38 PM
Đã xem qua link "Trải nghiệm với Carl Zeiss Planar T* 1.4/50mm - habitat", có một thắc mắc hơi ngu là tại vì carl zeiss 50mm tạo ra bokeh như vậy hay là vì người chụp biết cách chụp bokeh nên tạo ra BG hơn hẳn sigma 50mm?
Các tính chất của Bokeh là do thiết kế của lens.

levuphuc
12-06-2011, 04:23 PM

Các tính chất của Bokeh là do thiết kế của lens.
Theo em nghĩ thì bokeh ngoài việc phụ thuộc vào cấu trúc thiết kế của lens, còn phụ thuộc vào tính chất của các nguồn sáng tạo ra bokeh và cả "ý đồ" của người chụp!
Chắc phải nhờ anh habitat giải đáp là rõ nhất :)

habitat
13-06-2011, 01:02 PM
Theo em nghĩ thì bokeh ngoài việc phụ thuộc vào cấu trúc thiết kế của lens, còn phụ thuộc vào tính chất của các nguồn sáng tạo ra bokeh và cả "ý đồ" của người chụp!
Chắc phải nhờ anh habitat giải đáp là rõ nhất :)

Loại bokeh (tròn, dẹp, mắt mèo, vảy cá,...) thì phụ thuộc hoàn toàn vào thiết kế, cấu trúc của lens. Tuy nhiên, đúng như bạn nói ý đồ của người chụp, nguồn sáng (mà ở đây chủ yếu là BG) cũng đóng góp phần quan trọng không kém để tạo ra những tấm hình bokeh bắt mắt. Với những lens khẩu lớn, thường thì chỉ cần chênh sáng một chút, thậm chí chênh lệch màu sắc nó cũng tạo bokeh. Tuy nhiên, bokeh có thu hút hay không lại phụ thuộc vào lens. Lúc mới qua Nikon, mình từng nghĩ rằng 50f1.2 với khẩu mở lớn f1.2 sẽ cho hiệu ứng bokeh dễ dàng và đẹp hơn tại f1.4 của T* nhưng đã lầm to và sau đó phải bán đi để mua T*, vì Nikon 50f1.2 thiết kế kiểu bokeh mượt (một số người lại thích kiểu bokeh này, mà đúng hơn là kiểu xóa phông này)

Tấm hình này mình chụp tại f1.2, BG khá lý tưởng để "nổ" bokeh nhưng nó lên khá yếu, nếu là T* thì sẽ "nổ" và xoáy mạnh hơn. Một điều lưu ý nữa cho bạn nào muốn kết hợp chơi bokeh với chủ thể rõ ràng thì với những lens đời cũ là cả một thử thách đấy, vì khi chụp bokeh bạn phải mở hết khẩu (mới đẹp) và thường là chụp ngược sáng, mà mở hết khẩu thì độ nét, flare, viền tím,... của các lens đời cũ thì đôi khi... không dùng được.

close_your_eyes
13-06-2011, 04:41 PM
chơi T* ko nhất thiết lúc nào cũng phải lấy nét bác ạ !
Cứ vặn vô cực mà bụp .
20D+35 2.8T*

Ko phải lúc nào cũng cần boke bác ạ !
30D+35 2.8T*

habitat
13-06-2011, 05:00 PM
chơi T* ko nhất thiết lúc nào cũng phải lấy nét bác ạ !
Cứ vặn vô cực mà bụp .
20D+35 2.8T*

Đây là trường hợp dễ dàng nhất khi chơi MF nhưng có lẻ nó chỉ được áp dụng nhiều với wide angle thôi. Dĩ nhiên là mọi tiêu cự đều có thể xách ra chụp phong cảnh và để vô cực. Mách bạn, thử dùng hyper focus xem sao nhé

Ko phải lúc nào cũng cần boke bác ạ !
30D+35 2.8T*

Dĩ nhiên rồi, và có chơi bokeh đi chăng nữa thì mình vẫn lấy chủ thể làm trọng chứ ít khi đưa một mớ bong bóng ánh sáng vào khung ảnh, chỉ trừ một vài trường hợp đặc biệt thôi. Mình lạm bàn bokeh ở trên là do có nhiều bạn quan tâm thôi.

Cuối cùng là bác chủ chỉ hỏi T* tiêu cự 50mm bạn ạ. Còn nói "chơi T*" thì chắc chắn mình sẽ không dám lạm bàn, đặc biệt là với những tấm bác post ở trên.

close_your_eyes
13-06-2011, 05:14 PM
Thanks bác @habitat đã chỉ giáo !
trước mặt mình lúc đấy là cả cái hồ Tây rộng lớn ko có gì để hyper focus dc ạ .
Mình chỉ đưa ví dụ để bác chủ topic ko ngại MF thôi .
Ở xa cứ vô cực . Còn ở gần , chủ thế chiếm khá lớn trong khung hình nên lấy nét rất dễ .

Fukushima50
13-06-2011, 06:18 PM
Cuối cùng thì bác habitat đã lên tiếng, như vậy len carl zeiss 50mm tạo ra bokeh đẹp hơn sigma 50mm. Cám ơn các bác góp ý và cuối cùng thì quyết định là sigma 30 và carl zeiss 50 cho trọn vẹn cả đôi đường. Các bác có góp ý gì thêm không ạ?

habitat
13-06-2011, 09:27 PM
mot su lua chon tuyet voi, minh cung rat co cam tinh voi Sigma 30f1.4 (chu khong phai 50f1.4, vi voi tam tieu cu 50 nay Nikon cung co nhieu su lua chon), khi co co hoi se chup ngay. Luu y la bac test focus can than nhe. Sorry online bang mobile k go dau duoc.

Khi nao co T* sao qua box minh post anh choi nhe!

Fukushima50
14-06-2011, 03:47 AM
Hôm nay lang thang trên trang mạng ebay, khi vô trang http://shop.ebay.com/i.html?Compatible%2520Brand=For%2520Canon&_nkw=carl%20zeiss%2050mm%201.4&rt=nc&Focus%2520Type=Auto%2520%2526%2520Manual&_dmpt=Camera_Lenses&_fln=1&_ssov=1&_trksid=p3286.c0.m282, nó quãng cáo là Carl Zeiss 50mm f/1.4 1.4/50 Planar T* ZE for Canon EOS cho manual và auto. Fukushima50 muốn nhờ các bác đính chính dùm là con này có tự động không ạ? Nơi bán là Tuen Mun, HONG KONG. Không hiểu sao mỗi lần nhìn thấy product made in china(hongkong or taiwain) là Fukushima50 bỗng dưng muốn...ÓI. Một phần vì poor product(made in china), nhưng một phần vì tinh thần bị tổn thương(nói ít các bác hiểu nhiều dùm).

Có một member ở VNphoto nhờ tìm dùm con carl zeiss Contax T* 50 1.4 C/Y, nhưng sao tìm hoài mà không thấy con brand new. Những con cũ thì ôi thôi te tua, trầy xước tùm lum. Có bác nào biết về con này xin hướng dẫn thêm dùm.

hyksos
14-06-2011, 04:53 AM
Em dám chắc chắn 1 điều là Carl Zeiss for Canon ở thời điểm hiện tại là hg có AF.
Những con C/Y làm gì mà còn brand new bác ơi, bác muốn mua brand new thì fai mua loại CZ T* ZE rùi. Loại này mắc hơn 1.5-2 lần tùy chỗ bán.
Lens CZ C/Y thì có lens made in Japan hay made in Germany. Lens ZE thì hình như toàn bộ là Japan. E chưa nghe loại nào made in China cả nên bác yên tâm.
Vài lời chia sẽ cùng bác.