PDA

View Full Version : Tư vấn mua máy bán chuyên ( siêu zoom ) chụp chân dung xóa phông

boynbant
04-06-2011, 09:30 AM
Như tiêu đề em mong được sự giúp đở của ACE trên 4rum tư vấn giúp em về mua máy bán chuyên or siêu zoom giá từ 5tr đổ lại .... Hiện tại em chưa đủ điều kiện để dùng máy DSLR nên chưa dám đầu tư nhiều . Em rất thích chụp chân dung "xóa phông" và chế độ SPORT nên ko biết lựa máy nàO chụp ổn định về option này .. Em đang quan tâm đến dòng fujifilm S9600 và canon S5is ... Em đang quan tâm đến máy fuji nhiều hơn ảnh ra khá đẹp nhưng chế độ chụp SPORT thì ko cao lắm so với dòng canon nhưng nhiều model S nhiều wa' ko biết mấy nào tốt chụp ảnh đủ điều kiện của mình . ACE rành về dòng máy bán chuyên biết loại nào tốt có thể tư vấn giúp em nhé
Mong ACE giúp em đở , vì em là newbie đam mê nhưng còn mập mờ về chụp ảnh có gì sai sót mong ACE bỏ wa và góp y' cho em . Em chân thành cảm ơn

Cao Anh
04-06-2011, 04:36 PM
Bạn nên tìm đọc các bài trong mục này cho kỹ, hỏi những câu ngớ ngẩn thế này chả ai buồn trả lời. Tôi rỗi hơi nói ngắn thế này:
1. Máy 'bán chuyên" đc hiểu là Ca xxD, hoặc Ni Dxx, "siêu zoom" là PS loại dành cho các cháu thiếu nhi nó vọc. Muốn chụp choẹt theo nhu cầu "phông xóa mơ màng - con hàng ưỡn ẹo" thì phải DSLR;
2. Với 5 củ bạn gần kiếm đc con Ca 1000D + 50 - 1.8 (hàng dùng rồi). Đảm bảo xóa phông mơ màng luôn

Biyoun
05-06-2011, 07:27 AM
.............................................

MercedesGLK
05-06-2011, 08:15 AM
Ngày xưa em xài con Sony H1 zoom 12x, muốn xóa phông thì cứ đẩy zoom 12x thì xóa được thôi, có điều phải đứng xa mẫu và tốc phải cao (trời nắng thì được, âm u hoặc trong nhà là thua).
Thật ra xóa phông bằng PnS super zoom thì được, nhưng mà bokeh đương nhiên không đẹp rồi, rồi dễ out nét, tối mặt, v.v..... cho nên bác chủ cần cân nhắc giữa mua PnS super zoom với lại DSLK 2nd (như bác Cao Anh đề xuất). Theo em, bác nên khởi đầu bằng con DSLR 2nd để bắt đầu con đường nghiện ngập hihihi.
Còn nếu bác chủ xác định chỉ chụp chơi cho vui (xóa phông càng tốt) + có quay film HD thì với 5tr có nhiều con PnS super zoom cho bác tha hồ chọn : Fujifilm S2950 (khoảng 4tr7) , Fujifilm S3300 (khoảng 5tr7), hoặc các dòng Sony có xóa phông bằng firmware có sẵn trong máy (WX-570, hoặc WX5).

tungoc_20
05-06-2011, 06:48 PM
Thôi bác fuji s9600 noise quá trời, lên màu lại khó chỉnh lắm, bác có thể chon 350d là tốt nhất trong khả năng của bạn, em có 350d và d70s bac cần gọi em nha 0982246506

tungoc_20
05-06-2011, 06:49 PM
à, còn nữa s9600 em xài rùi mún xóa phông gần như k có hi vọng, 350d bác co thể them con ngon bổ rẻ 50mm f1.8 nữa thì xóa phông mù mịt

testdasi
05-06-2011, 09:13 PM
Như tiêu đề em mong được sự giúp đở của ACE trên 4rum tư vấn giúp em về mua máy bán chuyên or siêu zoom giá từ 5tr đổ lại .... Hiện tại em chưa đủ điều kiện để dùng máy DSLR nên chưa dám đầu tư nhiều . Em rất thích chụp chân dung "xóa phông" và chế độ SPORT nên ko biết lựa máy nàO chụp ổn định về option này .. Em đang quan tâm đến dòng fujifilm S9600 và canon S5is ... Em đang quan tâm đến máy fuji nhiều hơn ảnh ra khá đẹp nhưng chế độ chụp SPORT thì ko cao lắm so với dòng canon nhưng nhiều model S nhiều wa' ko biết mấy nào tốt chụp ảnh đủ điều kiện của mình . ACE rành về dòng máy bán chuyên biết loại nào tốt có thể tư vấn giúp em nhé
Mong ACE giúp em đở , vì em là newbie đam mê nhưng còn mập mờ về chụp ảnh có gì sai sót mong ACE bỏ wa và góp y' cho em . Em chân thành cảm ơn
Bác muốn hỏi về PnS thì qua bên forum Máy Ảnh Số Tinh Tế hỏi tốt hơn ạ. Bên này chỉ hỏi về DSLR thôi.

lamtamnhu
05-06-2011, 11:06 PM
Bạn nên tìm đọc các bài trong mục này cho kỹ, hỏi những câu ngớ ngẩn thế này chả ai buồn trả lời. Tôi rỗi hơi nói ngắn thế này:
1. Máy 'bán chuyên" đc hiểu là Ca xxD, hoặc Ni Dxx, "siêu zoom" là PS loại dành cho các cháu thiếu nhi nó vọc. Muốn chụp choẹt theo nhu cầu "phông xóa mơ màng - con hàng ưỡn ẹo" thì phải DSLR;
2. Với 5 củ bạn gần kiếm đc con Ca 1000D + 50 - 1.8 (hàng dùng rồi). Đảm bảo xóa phông mơ màng luôn

Hàng trăm triệu P&S đang lưu hành trên toàn thế giới đều do các em Thiếu Nhi nó vọc hã??? Chảnh thấy ớn

Em nó ứ biết em nó hỏi. Cứ phải đâm em nó 1 nhát rồi mới nói. Em nó đã ứ biết mà lại khuyên mua 2nd Ca 1000D + 50 - 1.8, ứ biết coi hàng mà chỉ 5tr bảo đảm mua phải hàng dùng bét nhè còn tệ hơn 2nd rồi, về xài đôi ba bữa lên dĩa thì coi như mất tiền ngu.

Đừng bao giờ mua Đồ 2nd nếu ko biết xem hàng hoặc ko phải mua của người quen, rất dễ tiền mất tật mang nếu người bán ko đạo đức. Nên nhờ người hiểu biết xem hộ.

Đọc ở đây trước khi mua nhé em, siêu zoom tầm tiền 5-6tr

http://www.tinhte.vn/tin-tuc-gioi-thieu-71/danh-gia-nhom-may-anh-sieu-zoom-453132/

http://www.tinhte.vn/tu-van-mua-may-anh-va-phu-kien-125/huong-dan-tong-chon-mua-may-anh-so-compact-679083/

http://www.tinhte.vn/tu-van-mua-may-anh-va-phu-kien-125/anh-chup-tu-panasonic-dmc-fz28-team-206939/

ThinkpadT410
05-06-2011, 11:14 PM
Có cái quảng cáo của Sony cho mấy dòng CyberShot mới, chụp xóa phông (Chụp 2 ảnh liên tiếp). Ko biết có bác nào đã dùng thử chưa

testdasi
06-06-2011, 03:31 AM
Có cái quảng cáo của Sony cho mấy dòng CyberShot mới, chụp xóa phông (Chụp 2 ảnh liên tiếp). Ko biết có bác nào đã dùng thử chưa
Rồi. Nếu không báo error thì ra ảnh cũng được. Vấn đề là em bị error (máy báo ko defocus được) hơn 50%. Test trên Sony TX10.

boynbant
06-06-2011, 11:10 AM
tks AE đã quan tâm và chia sẻ .. em sẽ ghi nhận y' kiến của mọi người .. have fun !!!!
và cuối cùng "Mong ACE giúp em đở , vì em là newbie đam mê nhưng còn mập mờ về chụp ảnh có gì sai sót mong ACE bỏ wa và góp y' cho em . Em chân thành cảm ơn"