PDA

View Full Version : Xin hỏi về Leica X1 và Fujifilm X100?

tuan59
02-06-2011, 07:40 AM
Xin chào các bạn !

Tôi không phải là một người có chung sở thích hay niềm đam mê về nhiếp ảnh như các bạn ở trên trang web này. Nhưng tôi có một cậu con trai có chung niềm đam mê và sở thích giống như các bạn. Một vài tháng tới con trai tôi sẽ tốt nghiệp thạc sĩ và cũng là sinh nhật 24 tuổi của nó. Vì vậy tôi muốn làm một điều gì đó để chúc mừng và cũng là một món quà sinh nhật..

Tôi thì không biết nhiều gì về nhiếp ảnh cả nhưng tôi có tìm hiểu một vài thông tin trên internet thì thấy gần đây có hai dòng máy đó là Leica X1 và Fujifilm X100.. Tôi đang phân vân không biết nên chọn loại nào.. Tôi có đọc trên dpreview nhưng tôi không thể hiểu một chút gì về thông số kỹ thuật hay những điều kiện cần và đủ của một chiếc máy ảnh..

Tôi mong các bạn có thể giúp tôi nên và không nên chọn loại nào để con trai tôi có thể ưng ý với món quà mà nó nhận được sắp tới..

Xin lỗi các bạn vì nếu tôi có dài dòng kể lể.. Mong mọi người có thể giúp tôi.. Xin chân thành cảm ơn !.

madi3d8
02-06-2011, 08:09 AM
Bác có thể tặng cậu 1 máy CANON 60D và 1 ống kính đi kèm, sau này còn có thể mua ống kính khác thay ra thay vào

tuan59
02-06-2011, 08:15 AM
Cám ơn bạn đã ghóp ý.. nhưng tôi muốn hỏi về 2 loại máy kia.. tại thực ra tôi thấy nó có 1 máy canon và 1 vài cái ống kính nữa.. tôi thấy khá nặng nề và không mấy thuận tiện.. tôi muốn tìm một loại máy nào nhỏ gọn để lúc nào nó cũng mang theo người khi đi làm chẳng hạn.. chứ đi làm mà lúc nào cũng mang theo một đống đồ nghề như vậy khá là bất tiện..

leolazy
02-06-2011, 08:23 AM
bất tiện mới là cái đam mê của nhiếp ảnh bác ạ, vì 2 máy kia bác chọn cũng chỉ là point and shoot thôi, anh ấy không làm được gì nhiều với 2 máy đó thì cuối cùng cũng phải mua thêm máy thôi ^^", vả lại, nếu anh đam mê thì mỗi ngày đi làm về lại vác cái máy ra, vẫn tuyệt hơn là ôm 1 cái PnS mà chẳng chụp bao giờ.

keira007
02-06-2011, 09:15 AM
bất tiện mới là cái đam mê của nhiếp ảnh bác ạ, vì 2 máy kia bác chọn cũng chỉ là point and shoot thôi, anh ấy không làm được gì nhiều với 2 máy đó thì cuối cùng cũng phải mua thêm máy thôi ^^", vả lại, nếu anh đam mê thì mỗi ngày đi làm về lại vác cái máy ra, vẫn tuyệt hơn là ôm 1 cái PnS mà chẳng chụp bao giờ.

Cụ so sánh Leica X1 và Fuji X100 với các máy PnS thông thường thì.... :8:

Bác chủ nên chọn Fuji X100, công nghệ mới hơn: AF tốt hơn, màn hình đẹp hơn, khung ngắm hybrid kết hợp ngắm quang lẫn với ngắm số, ống kính khẩu lớn hơn (2.0 so với 2.8), quay video, có thể dùng remote control... Leica thì có lợi thế không nhỏ ở thương hiệu.
Nói chung với nhu cầu thông thường thì Fuji X100 hiệu quả hơn Leica X1 :11:

lastcrazy
02-06-2011, 09:46 AM
Nghe anh chia sẻ thì thấy rõ ràng cả Fuji X100 và Leica X1 đều sẽ không đáp ứng nhu cầu của con trai anh. Nếu cậu ấy đang xài Canon thì món quà là 1 chiếc P&S Canon G12 có lẽ hợp lý hơn cả. Còn nếu lựa chọn giữa Leica và Fuji thì gấn như 99% người chơi ảnh sẽ chọn Leica. Hơn nữa tại thời điểm này giá của 1 chiếc X1 tại Việt Nam không mắc hơn X100 là bao. Chúc anh có sự lựa chọn ưng ý và sáng suốt.

avec
02-06-2011, 09:52 AM
Canon G12 là lựa chọn tốt, nếu con bác đã có máy Canon DSLR. Lý do: tiết kiệm, dễ xài, nhỏ gọn, bác mượn xài cũng được, mà sau này con bác có lấy vợ thì vợ của con bác cũng xài được. Leica thì không biết sao chứ cái X100 xài ống fix và không thay thế ống được nên có vẻ kén người xài.

Colour-Blind
02-06-2011, 10:26 AM
Cám ơn bạn đã ghóp ý.. nhưng tôi muốn hỏi về 2 loại máy kia.. tại thực ra tôi thấy nó có 1 máy canon và 1 vài cái ống kính nữa.. tôi thấy khá nặng nề và không mấy thuận tiện.. tôi muốn tìm một loại máy nào nhỏ gọn để lúc nào nó cũng mang theo người khi đi làm chẳng hạn.. chứ đi làm mà lúc nào cũng mang theo một đống đồ nghề như vậy khá là bất tiện..

Em thì thấy trong 2 máy này nào bác mua tặng con trai máy nào cũng hợp lý cả. PnS nhưng nó có 1 giá trị riêng của nó, ngoài việc hiệu suất mang lại nó còn có giá trị thẩm mỹ nữa. Con trai bác đã có máy Canon DSLR thì em nghĩ cậu ta sẽ càng vui hơn khi được tặng thêm 1 máy khác nhỏ gọn, đẹp và chất lượng, tiện dụng mang theo bên mình hàng ngày đê ko bỏ lỡ khoảng khắc và có cơ hội trải nghiệm thêm 1 thiết bị mới. Như em thấy khi bác đưa ra 2 chiếc máy này để nhờ tư vấn thì tài chính không là vấn đề, thế thì không có cớ gì phải chọn G12 cả. Nếu em là con trai bác, em xin được chọn Fuji X100. Và em tin chắc với trình độ học vấn của con trai bác thì anh ta sẽ không chê Fuji X100 chỉ vì nó là PnS, anh ta sẽ hiểu và cảm nhận được cái đẹp và chất lượng của chiếc PnS này.

PentaxKXX
02-06-2011, 04:29 PM
Tôi thấy đưa luôn cho cậu ta 30 triệu là tiện nhất.

CPham
02-06-2011, 07:03 PM

Bác chủ nên chọn Fuji X100, công nghệ mới hơn: AF tốt hơn, màn hình đẹp hơn, khung ngắm hybrid kết hợp ngắm quang lẫn với ngắm số, ống kính khẩu lớn hơn (2.0 so với 2.8), quay video, có thể dùng remote control... Leica thì có lợi thế không nhỏ ở thương hiệu.

Đồng ý với bác nên chọn Fuji x100. Bác có thể xem so sánh và đánh giá ở đây. http://snapsort.com/compare/Fujifilm_FinePix_X100-vs-Leica_X1

tuan59
02-06-2011, 07:18 PM

Cám ơn bạn đã ghóp ý.. Tôi có đọc một số bài họ đánh giá về 2 dòng máy này.. tuy không hiểu cho lắm nhưng tôi cũng thấy họ thiên về Fujifilm X100 hơn là Leica X1.. Tôi sẽ cân nhắc ký trước khi quyết định.. Cám ơn bạn rất nhiều.. !

tuan59
02-06-2011, 07:23 PM
Em thì thấy trong 2 máy này nào bác mua tặng con trai máy nào cũng hợp lý cả. PnS nhưng nó có 1 giá trị riêng của nó, ngoài việc hiệu suất mang lại nó còn có giá trị thẩm mỹ nữa. Con trai bác đã có máy Canon DSLR thì em nghĩ cậu ta sẽ càng vui hơn khi được tặng thêm 1 máy khác nhỏ gọn, đẹp và chất lượng, tiện dụng mang theo bên mình hàng ngày đê ko bỏ lỡ khoảng khắc và có cơ hội trải nghiệm thêm 1 thiết bị mới. Như em thấy khi bác đưa ra 2 chiếc máy này để nhờ tư vấn thì tài chính không là vấn đề, thế thì không có cớ gì phải chọn G12 cả. Nếu em là con trai bác, em xin được chọn Fuji X100. Và em tin chắc với trình độ học vấn của con trai bác thì anh ta sẽ không chê Fuji X100 chỉ vì nó là PnS, anh ta sẽ hiểu và cảm nhận được cái đẹp và chất lượng của chiếc PnS này.

Tôi hiện đang sống và làm việc ở nước ngoài.. mức lương của tôi cũng không phải là quá cao.. tuy giá thành của 2 dòng máy này tôi cũng thấy cao nhưng cố gắng một chút thì cũng có thể cho bạn ạ.. Tất cả vì con em chúng ta mà..

Cám ơn bạn đã ghóp ý.. Tôi thấy mọi người khá thiên về Fujifilm X100.. Có lẽ tôi nên lấy nó vậy, tại tôi có tham khảo một số trang đánh giá về 2 dòng máy này cũng thấy mọi người thiên về Fujifilm.

sonpham67
02-06-2011, 09:15 PM
Xin chào các bạn !

Tôi không phải là một người có chung sở thích hay niềm đam mê về nhiếp ảnh như các bạn ở trên trang web này. Nhưng tôi có một cậu con trai có chung niềm đam mê và sở thích giống như các bạn. Một vài tháng tới con trai tôi sẽ tốt nghiệp thạc sĩ và cũng là sinh nhật 24 tuổi của nó. Vì vậy tôi muốn làm một điều gì đó để chúc mừng và cũng là một món quà sinh nhật..

Tôi thì không biết nhiều gì về nhiếp ảnh cả nhưng tôi có tìm hiểu một vài thông tin trên internet thì thấy gần đây có hai dòng máy đó là Leica X1 và Fujifilm X100.. Tôi đang phân vân không biết nên chọn loại nào.. Tôi có đọc trên dpreview nhưng tôi không thể hiểu một chút gì về thông số kỹ thuật hay những điều kiện cần và đủ của một chiếc máy ảnh..

Tôi mong các bạn có thể giúp tôi nên và không nên chọn loại nào để con trai tôi có thể ưng ý với món quà mà nó nhận được sắp tới..

Xin lỗi các bạn vì nếu tôi có dài dòng kể lể.. Mong mọi người có thể giúp tôi.. Xin chân thành cảm ơn !.

Fuji x 100 về cả 2 mặt tiết kiệm và chất lượng đều hơn Leica. Mua Leica thật ra là trả thêm $800 cho cái tên. Chất lượng ảnh và performance X 1 không bằng x 100. Cầm 2 chiếc máy trên tay cũng khác nhau khá nhiều. x 100 thiết kế chắc chắn và đẹp. Leica X1 nhẹ nhưng thiên về P&S nhiều hơn x 100. Nếu anh thiên về chất lượng và performance nhiều hơn thì chọn x 100 còn thích tên tuổi thì chọn Leica X1. Còn 1 phương pháp nữa là chọn PEN về thiết kế cũng khá đẹp và giá cũng rẻ hơn nhiều so với 2 tên tuổi trên.

culip
02-06-2011, 10:05 PM
Tôi hiện đang sống và làm việc ở nước ngoài.. mức lương của tôi cũng không phải là quá cao.. tuy giá thành của 2 dòng máy này tôi cũng thấy cao nhưng cố gắng một chút thì cũng có thể cho bạn ạ.. Tất cả vì con em chúng ta mà..

Cám ơn bạn đã ghóp ý.. Tôi thấy mọi người khá thiên về Fujifilm X100.. Có lẽ tôi nên lấy nó vậy, tại tôi có tham khảo một số trang đánh giá về 2 dòng máy này cũng thấy mọi người thiên về Fujifilm.

Bác thử nghiên cứu Olympus XZ-1 xem nhé, em thấy em này mới thực sự nhỏ gọn, luôn mang theo người được.

LAHABENTIN
03-06-2011, 12:08 AM
Kính gởi bác Tuan59!
Sau khi đọc những điều bác băn khoăn ở trên tôi xin phép được trao đổi cùng bác một vài ý kiến, có gì không hợp lý mong bác bỏ quá cho. Bác muốn tặng cho con trai mình một món quà bất ngờ (vì tính bất ngờ nên bác không muốn cho con trai bác biết), nên bác đã vào forum này nhờ mọi người giúp ý kiến cho bác. Thế nhưng chín người mười ý bác biết nghe ai! Con bác đã lớn vả lại cậu ta cũng có một máy DSLR rồi, chắc chắn ít nhiều cậu ấy cũng hiểu biết về máy ảnh và càng biết rõ nhu cầu của mình về thiết bị. Sao bác không không nói chuyện với cậu ấy về máy móc nhiếp ảnh nhỉ? Bác có thể giả vờ như chính bác muốn tìm hiểu về bộ môn này. Bác có thể hỏi cậu ấy về bộ gear cậu ấy đang có, theo ý con trai bác, thì bộ gear đó còn thiếu những gì, loại nào? Tôi tin chắc qua sự trao dổi của hai bố con bác, bác sẽ nhận ra được nhu cầu thật sự của con trai mình là gì? Sau đó bác sẽ có được sự lựa chọn đúng nhất phù hợp với nhu cầu thực tế của con bác. Vậy có phải là tốt nhất không? Vẫn đảm bảo yếu tố bất ngờ mà lại hữu dụng. Hơn là bác chọn quà theo suy nghĩ của riêng mình nhưng có khi lại không thật sự cần thiết đối với con trai bác thì thật uổng phí bác ạ!
Vài lời chân thành, chúc bác sớm được thỏa ý nguyện!

mr_oab
03-06-2011, 12:15 AM
Mình cũng vừa nghiên cứu rất kỹ 2 em này xong, có lẽ sẽ để dành tiền mua em leica X1. Mặc dù em nó thua em Fuji ở 1 số điểm như ống ngắm, tốc độ bắt nét, giải iso...nhưng cá nhân mình nghĩ với một ống kính "true leica" Elimarit 24 mm ASPH thì cái giá của em nó là hoàn toàn chấp nhận được. Còn về chất ảnh thì có lẽ không cần bình luận gì nhiều...chúc bác chủ sớm chọn được máy ưng ý.

nguyenga
03-06-2011, 09:38 AM
Nói thật với chú chứ con trai chú mà nó thích ảnh thì chú nên mua cho nó một cái DSLR. Với giá tiền để mua 1 trong hai máy chú nói thì đã được một bộ tương đối ngon rồi. Theo giá thị trường hiện nay thì X100 cũng xấp xỉ 1500USD. Vạy sao chú không tính đến chuyện mua một máy 600D mới ra giá + với lens 15-85 là một lens rất tuyệt, cả body và lens có giá tiền xấp xỉ con Fuji X100, trong khi chất lượng ảnh thì hơn hẳn, hơn nữa bộ này cũng không quá to như chú sợ đâu.

Tungachir
03-06-2011, 09:48 AM
Sao chú không thử nghiên cứu 1 cái len L (con chú đang có DSLR Canon)

Colour-Blind
03-06-2011, 10:11 AM
Nói thật với chú chứ con trai chú mà nó thích ảnh thì chú nên mua cho nó một cái DSLR. Với giá tiền để mua 1 trong hai máy chú nói thì đã được một bộ tương đối ngon rồi. Theo giá thị trường hiện nay thì X100 cũng xấp xỉ 1500USD. Vạy sao chú không tính đến chuyện mua một máy 600D mới ra giá + với lens 15-85 là một lens rất tuyệt, cả body và lens có giá tiền xấp xỉ con Fuji X100, trong khi chất lượng ảnh thì hơn hẳn, hơn nữa bộ này cũng không quá to như chú sợ đâu.

Bác này tư vấn mà ko đọc kỹ nhỉ, bác chủ đã nói là con trai bác ấy có đủ bộ DSLR chứ ko phải ko có. Anh ta cũng là người chơi Canon đã có 1 dàn lens rồi chứ ko phải là người mới tập chơi mà bác lại đem con 600D + 15-85 ra tư vấn. Cho dù DSLR có pro thế nào đi nữa thì những con như Leica X1 hay Fuji X100 vẫn có những giá trị mà DSLR ko thể so được. X1 / X100 ngoài việc là 1 chiếc máy ảnh, nó còn là để thể hiện 1 phong cách nữa.

tuan59
03-06-2011, 08:11 PM
Bác này tư vấn mà ko đọc kỹ nhỉ, bác chủ đã nói là con trai bác ấy có đủ bộ DSLR chứ ko phải ko có. Anh ta cũng là người chơi Canon đã có 1 dàn lens rồi chứ ko phải là người mới tập chơi mà bác lại đem con 600D + 15-85 ra tư vấn. Cho dù DSLR có pro thế nào đi nữa thì những con như Leica X1 hay Fuji X100 vẫn có những giá trị mà DSLR ko thể so được. X1 / X100 ngoài việc là 1 chiếc máy ảnh, nó còn là để thể hiện 1 phong cách nữa.

Vâng. Tôi có thấy con tôi có máy Canon và một vài cái ống kính. Nên vì thế tôi mới muốn chọn 1 trong 2 loại máy kia cho nhỏ gọn và tiện dụng vì tôi thấy gần đây có 2 loại máy đó là được mọi người nói đến nhiều nhất.. nhưng tôi không biết chọn loại nào cho hợp lý cả..

Colour-Blind
03-06-2011, 10:40 PM
Vâng. Tôi có thấy con tôi có máy Canon và một vài cái ống kính. Nên vì thế tôi mới muốn chọn 1 trong 2 loại máy kia cho nhỏ gọn và tiện dụng vì tôi thấy gần đây có 2 loại máy đó là được mọi người nói đến nhiều nhất.. nhưng tôi không biết chọn loại nào cho hợp lý cả..

Thế này thì em mạn phép múa rìu chút ah. Cả 2 máy đều đáng mua cả, bác đừng quan tâm so sánh tính năng của 2 máy này làm gì cho mệt óc. Thôi bác cho phép em nói bậy bạ 1 chút giúp bác vậy:
- Nếu con trai bác là người thường ngày thích mặc veste, yêu chuộng xe cổ, thích nhạc cổ điển, khẩu vị chọn lọc...thì bác chọn Leica X1.
- Nếu con trai bác là người đam mê công nghệ, thích mặc đồ sport hay jean, chuộng xe thể thao, năng động thực dụng....thì bác chọn Fuji X100.

Chúc bác mau chóng chọn được máy cho con trai bác.

P/S: Em ước gì em được như anh ấy :D.

__KiRa__
04-06-2011, 08:27 PM
Bác chủ vào link này xem nhá :D

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=94215

Trong box thử nghiệm thiết bị đó ạ. :D

canvedo247
05-06-2011, 12:43 AM
nói chung bác nên tặng cậu ấy một phong bao 2k-10k usd là được, để anh ấy thỏa mãn đam mme của mình, chúc bác vui

khanhfat
05-06-2011, 11:44 AM
em đã xem qua ảnh sample của Fuji X100 ở dpreview.com , chất lượng ảnh tuyệt vời, so với pointshoot hay micro 4/3 ( panasonic GF2 series). Ống kính prime của fuji thuộc loại khá tốt macro chụp gần hơn các ống kính cùng loại.

Em ko thích đem thương hiệu ra so sánh về tính thực dụng của camera, nên máy nào cho ảnh tốt body build chắc chắn , thỏa mãn nhu cầu là được điểm thôi ạ. :)

seadragonsg
09-06-2011, 04:18 PM
Hi bác ,

Em xin mạo muôị thử phát biểu bác xem sao.

Nhìn lại tổng quan:
- Mục đích tặng cho con bác món quà ghi dấu ấn ngày anh ấy hoàn thành thạc sỹ.
- Biết anh ấy thích máy ảnh (hay nhiếp ảnh) và đã có DSLR Canon + vài lens
- Vậy cái cần ở đây là món quà mang tính hữu dụng + kỷ niệm mai sau mỗi lần dùng đến.
- Và bác cũng đã bỏ thời gian công sức tìm hiểu thêm về máy ảnh để ra được 2 lựa chọn là Leica và Fuji.

Dựa trên 4 ý trên thì theo em bác cứ Leica mà táng cho tiện.

Vì sao?

- Leica trong giới nhếp ảnh (hoặc máy ảnh) cũng có tên tuổi lâu hơn Fuji.
- Chát lượng ảnh => Bình thường thì FuJI hay Leica đều làm tốt điều đó , Nếu muốn sáng tạog hơn hãy để DSLR lo. Ở đây bác muốn máy nhỏ hơn DSLR cho tiện mà.
- (Cái này hơi cảm tính - Nếu sai bác bỏ qua) Đã là kỷ niệm thì nên lâu bền với thời gian, nhìn xa chút nữa khoảng 10-15 năm nữa khi anh ấy cầm Leica trong tay với cầm Fuji X100 trong tay, cái nào hơn ?

Đáy chỉ là ý cá nhân em và em nói luôn trình độ dùng máy ảnh của em chỉ dừng lại ở lắp ống kính vào thân máy chuyển qua Av chụp sao cho khỏi rung mà thôi. Em mạo muội phát biểu vì thấy anh con trai bác quả thật hạnh phúc khi có bác hiểu được sở thích và bỏ thời gian tìm hiểu thông tin về sở thích của con mình.

Có gì sai sót mong bác và mọi người trên đây chỉ dạy thêm cho em.

hghtforever
10-06-2011, 11:37 AM
2k USD mà chỉ là 1 cái ống fix ko thò thụt với không thay ống kính đc như Leica X1 thì bác nên xem xét lại ạ :)

Fukushima50
10-06-2011, 12:58 PM
Khi bác chủ hỏi và so sánh giữa hai con này Leica & Fuji, financial không phải là vấn đề đối với bác. Hiện nay dòng Leica được xếp hạng đầu trên thế giới về máy ảnh và len(chất lượng...?, riêng danh tiếng thì số 1). Theo ý tôi nếu bác đã quyết định mua thì Leica là brand bác nên mua. Chúc bác và con bác được hạnh phúc!

giang10
15-06-2011, 10:26 AM
Em mà có em chọn ngay Leica ko đắn đo,thực tế thì e cũng đang tìm em X1 này mà cả hàng cũ và mới đều hiếm ở VN.
Nhiều bác mang DSLR Canon,Nikon...ra khuyên bác chủ thớt này,thật là vô lý và hài hước.Ai cũng như các bác thì mấy máy nhỏ bán cho ai.Như ô tô vậy,có cái chỉ 2 chỗ ngồi mà đắt lòi tù và,đắt hơn cả xe bus(!).
Ngay cả so X1 với X100 cũng khó,nếu các thông số kỹ thuật khác nhau thì chất ảnh,nước màu nó lên cũng khác nhau.Nếu bác nào dùng PS mà biến ảnh từ X100 giống như X1 thì hẵng so.
Tóm lại là mua X1 bác chủ ạ.

nghesibungbu
15-06-2011, 12:15 PM

Không biết là anh muốc mua cho con theo cảm nhận của anh hay theo mong muốn của con? Thú thật với anh là khi con anh đã dùng đến máy ống kính rời DSLR(như anh nói) thì nếu khi anh tặng thêm một cái P & S như hai cái kia, em nghĩ cậu ấy sẽ cảm động tấm lòng của anh nhưng thật sự có thích thú và đem theo trong người như anh nghĩ không. Đúng là P&S có cái tiện của nó nhưng khi đã sử dụng DSLR rồi, ít ai lại thích cầm lại P&S để chụp. Nếu con anh là con gái thì có thể vì con gái thích chụp hình lưu niệm, đi chơi đầu cũng xách theo, trong khi con anh là con trai, em nghĩ cậu ấy ít khi nào thích "tự sướng" như thế.
Em thấy anh nên chở con đi đến một shop camera uy tín trước hay trong ngày SN (đừng nói trước để tạo bất ngờ) rồi hỏi con có cần đầu tư thêm thiết bị gì không (đương nhiên là giới hạn số tiền bao nhiêu), như vậy càng tình cảm và thiết thực hơn cho cậu ấy.
Chúc 2 cha con có sự lựa chọn đúng đắn!

zenphoto
15-06-2011, 12:30 PM
Fuji X100 đi bác chủ.em xem mấy cái review thấy ấn tượng lắm mà giá khá cao.hihihih

Colour-Blind
15-06-2011, 02:59 PM
Không biết là anh muốc mua cho con theo cảm nhận của anh hay theo mong muốn của con? Thú thật với anh là khi con anh đã dùng đến máy ống kính rời DSLR(như anh nói) thì nếu khi anh tặng thêm một cái P & S như hai cái kia, em nghĩ cậu ấy sẽ cảm động tấm lòng của anh nhưng thật sự có thích thú và đem theo trong người như anh nghĩ không. Đúng là P&S có cái tiện của nó nhưng khi đã sử dụng DSLR rồi, ít ai lại thích cầm lại P&S để chụp. Nếu con anh là con gái thì có thể vì con gái thích chụp hình lưu niệm, đi chơi đầu cũng xách theo, trong khi con anh là con trai, em nghĩ cậu ấy ít khi nào thích "tự sướng" như thế.
Em thấy anh nên chở con đi đến một shop camera uy tín trước hay trong ngày SN (đừng nói trước để tạo bất ngờ) rồi hỏi con có cần đầu tư thêm thiết bị gì không (đương nhiên là giới hạn số tiền bao nhiêu), như vậy càng tình cảm và thiết thực hơn cho cậu ấy.
Chúc 2 cha con có sự lựa chọn đúng đắn!

Chưa hẳn đã có DSLR thì ko thích PnS đâu bác. Đúng là đã có DSLR thì mấy con như IXUS, SX...thì ko màng chứ những con PnS tầm cỡ như Fuji X100 hay Leica X1 thì chất lượng nó cũng ko thua kém là bao đâu, mà nó lại nằm ở một phân khúc và đẳng cấp khác hẳn DSLR thông thường. Minh chứng là cũng có nhiều bác vnphoto nhà ta đã có 1 dàn pháo DSLR mà vẫn thích máy PnS đó thôi, rào cản cho vấn đề này chỉ là $ thôi.

Colour-Blind
15-06-2011, 03:34 PM
Sorry Mod, net lag nên em bị double post. Xin del bớt 1 bài .

nghesibungbu
15-06-2011, 05:13 PM
Chưa hẳn đã có DSLR thì ko thích PnS đâu bác. Đúng là đã có DSLR thì mấy con DSLR như IXUS, SX...thì ko màng chứ những con PnS tầm cỡ như Fuji X100 hay Leica X1 thì chất lượng nó cũng ko thua kém là bao đâu, mà nó lại nằm ở một phân khúc và đẳng cấp khác hẳn DSLR thông thường. Minh chứng là cũng có nhiều bác vnphoto nhà ta đã có 1 dàn pháo DSLR mà vẫn thích máy PnS đó thôi, rào cản cho vấn đề này chỉ là $ thôi.

Đúng là "rất nhiều: nhưng tỷ lệ là bao nhiêu so với phần còn lại? Em ko phủ nhận tầm vóc mới của P&S trong thời gian sau này, thậm chí thị trường của nó đông đúc và ăn đứt về số người sử dụng so với người dùng DSLR. Tuy nhiên, em có hỏi bác chủ là "mua theo cảm tính của bác chủ hay nhu cầu của người con" mà!

phan_vinh_nguyen
15-06-2011, 06:40 PM
Chuyện "cầm DSLR rồi thì ít muốn cầm PnS" là câu chuyện trong trí tưởng tượng của vài bác mà thôi. Chính bản thân em đã từng cầm SLR và DSLR mười mấy năm trời vẫn cảm thấy có nhu cầu cần có một cái PnS. Nó có nhiều công dụng lắm, dùng để đem theo người chụp hàng ngày, chụp tiền trạm, nghiên cứu (trước khi đem DSLR chụp thật) v.v... Dùng kèm chung với DSLR, nó giống như khu trục hạm đi kèm tàu sân bay vậy, nó cũng giúp phát huy sức mạnh của DSLR.

Thêm nữa, Leica X1 thế nào em không biết chứ Fuji X100 không thể gọi là PnS được. Thiết kế của nó phỏng theo các máy RF ngày xưa, hoàn toàn hỗ trợ các tùy chỉnh bằng tay, không phải là máy PnS. Nó chỉ khác ở chỗ là không thay ống kính được, nhưng có khối bác chụp TLR có thay ống kính đâu mà sao không gọi là họ chụp PnS? Thay ống kính với PnS là hai khái niệm chả liên quan gì nhau.

Mặt khác, một món quà không chỉ cần theo nhu cầu người nhận mà còn cần có dấu ấn của người tặng. Vì nếu không như thế thì hóa ra tiền là món quà tuyệt vời nhất, có tiền mua cái gì mà chả được. Có nhiều người bản thân mình chẳng bao giờ mua một món gì đó, nhưng nếu có người tặng thì rất thích. Ví dụ như em chẳng bao giờ bỏ tiền triệu để mua một cái đồng hồ, nhưng ai tặng em cái đồng hồ như vậy thì em thích, thích hơn cả khi người ta đưa mình một triệu, vì có tình cảm của người ta trong đó.

Cuối cùng, con trai bác chủ đã học tới thạc sĩ, bác ấy chắc chả phải hạng ngớ ngẩn không biết sự đời đâu. Ý bác ấy thế nào nên tôn trọng, tập trung vào câu hỏi của bác ấy thì hơn.

xoijunkim
15-06-2011, 08:15 PM
Em thấy bác phan_vinh_nguyen nói hoàn toàn có lý . Cái quan trọng ở đây là vật để ghi lại tình cảm để lại cho con cho cháu . Bây giờ giả sử với 2000$ tặng 1 con 85 1.2L chẳng hạn người chơi DSLR canon ai cũng máu nhưng có cảm giác nó như 1 vật chạy theo công nghệ , giả sử canon nó ra thêm 85 mak III markIV liệu anh ấy có phi ngay con 85 bố tặng để hướng đến 1 con thế hệ mới nước ảnh ngon hơn không . Leica với Fuji thì hoàn toàn khác giá trị đi mãi theo thời gian . Có điều kiện bác nên lấy Leica :D

sonpham67
15-06-2011, 09:12 PM
Topic khá ngộ nghĩnh. Định nghĩa PnS và DSLR có vẽ lẫn lộn. Cứ thấy cái nào không thay ống kính là PnS còn thay ống kính được thì cho là pro hay ít ra là đáng đồng tiền hơn :bb:

PnS có nghĩa là đưa lên và bấm mà không cần phải quan tâm đến những chức năng, hiệu ứng, tác dụng của kỉ thuật nhiếp ảnh như tốc độ và khẩu độ. Mọi thao tác đều tự động hay còn gọi là Auto (Program), các dòng máy này được thiết kế theo motif tự động là chính. Người chụp không nhất thiết cần biết nhiều về kỉ thuật chụp ảnh mà chỉ quan tâm đến chụp ảnh. Nếu chiếc PnS đó được cầm bởi một người chơi DSLR thì khó có thể gọi là PnS bởi vì nó sẽ được hiểu chỉnh cho từng trường hợp trước khi chụp.

Leica X1 và Fuji x100 và nhất là Fuji x100 càng không phải là PnS theo nhiều người cảm nhận vì nó không thể đơn thuần đưa lên là chụp, x100 đặt biệt hơn khá nhiều so với các dòng máy cùng loại như X1 và DP. Nó cần người sử dụng hiểu và biết mình làm gì trước khi chụp. Ngay cả khi chụp cũng không đơn giản giơ lên và chụp như các dòng máy tự động được cho là PnS. Nếu giơ lên là chụp thì tỉ lệ hư nhiều hơn là tỉ lệ đạt được so với các dòng máy được cho là PnS thông dụng...

Chia sẽ vài cảm nhận..

nghesibungbu
16-06-2011, 10:10 AM
Em thấy mấy bác căng thẳng rồi, thật ra cái định nghĩa PnS em nghĩ nó xuất phát từ cái việc đơn giản hoá trong thao tác, trong việc ghi lại hình ảnh bằng phương tịện điện tử, có nghĩa là chỉ cần ngắm và chụp ko cần chỉnh chiếc gì, rất dễ, nên từ đó chúng ta có khái niệm mấy máy compact là PnS, có phải ko ạ. Và như vậy thì DSLR cũng có thể là một dụng cụ PnS nếu người sử dụng chỉ bết đễ auto :).
Em nghĩ nếu định nghĩa chuẩn thì máy số nên có 2 khái niệm là DLSR và DJOL (cái này em chế: Digital Just one len), lolz.
"Chuyện "cầm DSLR rồi thì ít muốn cầm PnS" là câu chuyện trong trí tưởng tượng của vài bác mà thôi" =>bác nói là bác vẫn cầm máy compact khi đã có DSLR là vì sao ạ? Có phải do nhu cầu của bác ko? Thì nếu vậy đâu có gì là sai, vấn đề là bác cần chụp hàng ngày, cần tiền trạm...còn những người ko còn cần PnS thì đầu cần mua, em vẫn khẳng định nó rất lợi và hữu ích, dùng được trong rất nhiều trường hợp, nhưng bản thân em thì ko cần đến :)
Mặt khác, một món quà không chỉ cần theo nhu cầu người nhận mà còn cần có dấu ấn của người tặng=> cái này em uu4ng đồng ý luôn. Nhưng em ví dụ thế này: con trai bác chủ đang chơi 30D, thòm thèm 5D II hay đang có 85 1.8 mà ko ngưng nghĩ đến 85 1.2, vào ngày sinh nhật bác chủ tẵng con leica kia hay 5D II hay 85 1.2 thì con bác ấy sẽ sướng hơn? Em cũng đã làm cha, nên em chĩ nghĩ là con thích cái gì (miễn là hợp tình hợp lý và trong khả năng của mình) là em tặng chứ, con nó sẽ sướng hơn và ko phải món quà đó sẽ không có dấu ấn của người cha, phải không ạ! Hoặc bác chủ có thể hỏi giữa Leica và nâng cấp, con sẽ thích gì, ba và con cùng shoping, vui ko nào! :)
Ví dụ như em chẳng bao giờ bỏ tiền triệu để mua một cái đồng hồ, nhưng ai tặng em cái đồng hồ như vậy thì em thích, thích hơn cả khi người ta đưa mình một triệu, vì có tình cảm của người ta trong đó
Thì tại bác ko mua chứ ko phải bác ko cần đâu, em cũng đời nào bỏ vài triệu mua chai rượu xịn đâu, nhưng ai tặng thì đúng là nó có giá trị hơn tiền mặt, nhưng nếu tặng em cái lens T* hay macro Flash em lại khoái hơn, vì em cần hơn :)
Cuối cùng, con trai bác chủ đã học tới thạc sĩ, bác ấy chắc chả phải hạng ngớ ngẩn không biết sự đời đâu
Cái này thì e ko đồng tình rồi, rõ ràng bác ấy nói bác ấy ko am hiểm về nhiếp ảnh, em cứ cho là bác ấy là GSTS toán học hay GSTS vật lý hay ...chứ ko cần đề cập con bác ấy là thạc sỹ, thì khi cần tư vấn về một lĩnh vực mình chưa biết là điều hết sức bình thường.
Ý bác ấy thế nào nên tôn trọng, tập trung vào câu hỏi của bác ấy thì hơn => em chỉ tư vấn theo cảm nhận và hiểu biết của em, em ko biết gì vế 2 con bác ấy đề cập, em chỉ đưa ra option khác cho bác ấy. Cũng giống như các bạn khác hỏi: em sài 5D II, em chỉ có tầm 1200 USD,e chỉ chụp chân dung thôi, em nên chọn 70-200 F2.8 hay 70-200F4 IS, em sẽ nhảy vào khuyên nếu bác sài FF và thích chân rung thì thử 135L đi :).

cuocsong_tsc
16-06-2011, 10:00 PM
Theo em nghĩ,con trai bác đã có DSLR rồi,thì bác nên sắm một cái L cho cháu.Bác nên hỏi cháu, con có thích L ko,trong trường hợp này em đoán phải đến 99% là cháu thích (vì hầu hết nhưng ai chơi DSLR đều thích L)với số tiền bác định đầu tư bác thừa sức mua cho cháu 1 cái L ,như 35 1.4 chẳng hạn,vừa thiết thực,vừa hiệu quả.

tuan59
28-06-2011, 06:09 AM
Tôi xin chân thành cảm ơn các bạn vì đã ghóp ý cho tôi trong những ngày qua..

Tôi đã quyết định mua chiếc Fujifilm X100.. và giờ chỉ chờ có thời gian để về và tặng nó cho con trai tôi thôi..!

Cám ơn tất cả các bạn rất nhiều..

raymond Lau
09-07-2011, 11:46 PM
nếu mình là bác mình sẽ tặng cho leica x1 đúng là x100 rất tốt như leica lại à 1 đẳng cấp hoàn toàn khác , tại cháu cũng đang có 1 con dslr canon như cháu vẫn rất muốn có 1 con leica x1 hơn là x100 chỉ là theo cháu hihi , hay là bác có thể suy nghĩ thêm sony nex 5 cũng nhỏ ngon và rất tốt
- bác là 1 người cha tốt hihi

condaohailuoi
10-07-2011, 12:15 AM

Tôi đã quyết định mua chiếc Fujifilm X100.. và giờ chỉ chờ có thời gian để về và tặng nó cho con trai tôi thôi..!

em rất ủng hộ quyết định của bác :) chắc là con của bác sẽ rất vui khi có 1 ông bố quan tâm đến từng sở thích của mình.

có lẽ bác chủ topic đã ra quyết định rồi thì các bác ko nên bàn ra bàn vào nữa ạ, nếu cần thiết em đề nghị mod khóa topic lại, ban đầu đọc topic em cảm thấy vui vì thấy có 1 ông bố quan tâm tới con, lên diễn đàn tạo nick để hỏi han thiết bị cho con, ấy thế mà 1 số bác . ko trả lời câu hỏi của bác chủ (mua A hay B) mà lại cứ xúi bác ấy mua C, D , E , F gì gì đó. câu chuyện PnS vs DSLR là 1 câu chuyện dài tập chưa có hồi kết (nhân đây em xin nhắc với bác nghesibungbu và các bác cuồng DSLR khác là Leica M9 cũng xếp vào loại PnS, ko biết bộ DSLR KHỦNG của các bác có ảnh gì hay đẹp - đọ nổi với thiên hạ xài M9 hay chưa?) , các bác nào có nhu cầu tranh cãi ngoài lề , ngoài câu hỏi của bác chủ topic làm ơn mở 1 topic mới cho nó lịch sự.

Babniik
10-07-2011, 12:52 AM
Em thấy mấy bác căng thẳng rồi, thật ra cái định nghĩa PnS em nghĩ nó xuất phát từ cái việc đơn giản hoá trong thao tác, trong việc ghi lại hình ảnh bằng phương tịện điện tử, có nghĩa là chỉ cần ngắm và chụp ko cần chỉnh chiếc gì, rất dễ, nên từ đó chúng ta có khái niệm mấy máy compact là PnS, có phải ko ạ. Và như vậy thì DSLR cũng có thể là một dụng cụ PnS nếu người sử dụng chỉ bết đễ auto :).
Em nghĩ nếu định nghĩa chuẩn thì máy số nên có 2 khái niệm là DLSR và DJOL (cái này em chế: Digital Just one len), lolz.
"Chuyện "cầm DSLR rồi thì ít muốn cầm PnS" là câu chuyện trong trí tưởng tượng của vài bác mà thôi" =>bác nói là bác vẫn cầm máy compact khi đã có DSLR là vì sao ạ? Có phải do nhu cầu của bác ko? Thì nếu vậy đâu có gì là sai, vấn đề là bác cần chụp hàng ngày, cần tiền trạm...còn những người ko còn cần PnS thì đầu cần mua, em vẫn khẳng định nó rất lợi và hữu ích, dùng được trong rất nhiều trường hợp, nhưng bản thân em thì ko cần đến :)
Mặt khác, một món quà không chỉ cần theo nhu cầu người nhận mà còn cần có dấu ấn của người tặng=> cái này em uu4ng đồng ý luôn. Nhưng em ví dụ thế này: con trai bác chủ đang chơi 30D, thòm thèm 5D II hay đang có 85 1.8 mà ko ngưng nghĩ đến 85 1.2, vào ngày sinh nhật bác chủ tẵng con leica kia hay 5D II hay 85 1.2 thì con bác ấy sẽ sướng hơn? Em cũng đã làm cha, nên em chĩ nghĩ là con thích cái gì (miễn là hợp tình hợp lý và trong khả năng của mình) là em tặng chứ, con nó sẽ sướng hơn và ko phải món quà đó sẽ không có dấu ấn của người cha, phải không ạ! Hoặc bác chủ có thể hỏi giữa Leica và nâng cấp, con sẽ thích gì, ba và con cùng shoping, vui ko nào! :)
Ví dụ như em chẳng bao giờ bỏ tiền triệu để mua một cái đồng hồ, nhưng ai tặng em cái đồng hồ như vậy thì em thích, thích hơn cả khi người ta đưa mình một triệu, vì có tình cảm của người ta trong đó
Thì tại bác ko mua chứ ko phải bác ko cần đâu, em cũng đời nào bỏ vài triệu mua chai rượu xịn đâu, nhưng ai tặng thì đúng là nó có giá trị hơn tiền mặt, nhưng nếu tặng em cái lens T* hay macro Flash em lại khoái hơn, vì em cần hơn :)
Cuối cùng, con trai bác chủ đã học tới thạc sĩ, bác ấy chắc chả phải hạng ngớ ngẩn không biết sự đời đâu
Cái này thì e ko đồng tình rồi, rõ ràng bác ấy nói bác ấy ko am hiểm về nhiếp ảnh, em cứ cho là bác ấy là GSTS toán học hay GSTS vật lý hay ...chứ ko cần đề cập con bác ấy là thạc sỹ, thì khi cần tư vấn về một lĩnh vực mình chưa biết là điều hết sức bình thường.
Ý bác ấy thế nào nên tôn trọng, tập trung vào câu hỏi của bác ấy thì hơn => em chỉ tư vấn theo cảm nhận và hiểu biết của em, em ko biết gì vế 2 con bác ấy đề cập, em chỉ đưa ra option khác cho bác ấy. Cũng giống như các bạn khác hỏi: em sài 5D II, em chỉ có tầm 1200 USD,e chỉ chụp chân dung thôi, em nên chọn 70-200 F2.8 hay 70-200F4 IS, em sẽ nhảy vào khuyên nếu bác sài FF và thích chân rung thì thử 135L đi :).

Hoàn toàn đồng ý với bác. Trong marketing tụi mình hay nói "mồi câu thì phải phù hợp với khẩu vị của cá, chứ không phải của người đi câu". Đem áp dụng vào trường hợp này nó cũng vẫn đúng: "cho cái người ta cần chứ không phải cái mình muốn/ có"

S0n0fLucy
10-07-2011, 09:18 AM
Bác ơi, con trai bác là dân nhiếp ảnh chắc cũng phải vào vnphoto dạo thường xuyên chứ. ANh ý đọc được topic này thì sao, hì hì.

xichlo
10-07-2011, 09:34 AM
Chúc mừng anh đã chọn lựa X100 đúng đắn. XL đang dùng X100 và XL thực sự ấn tượng với máy X100 từ chất lượng, tính tiện dụng và tính năng của máy. XL đã dùng rất nhiều loại máy ảnh, nhưng ít có máy nào có thể làm XL thấy hứng thú như máy X100. Tất nhiên mỗi máy có đặc điểm riêng X100 không thể đòi hỏi focus nhanh như chớp như DSLR hay nhiều chức năng như DSLR được. Nhưng X100 là một chứng tỏ cho thấy Fujfilm đã đầu tư rất nhiều để chế tạo ra một máy rất hợp lý và để ý đến từng chi tiết nhỏ như cho phép hiển thị các chế độ màn hình, các thông số hiện thị trong màn hình, etc.

mr_oab
10-07-2011, 12:31 PM
Chúc mừng anh đã chọn lựa X100 đúng đắn. XL đang dùng X100 và XL thực sự ấn tượng với máy X100 từ chất lượng, tính tiện dụng và tính năng của máy. XL đã dùng rất nhiều loại máy ảnh, nhưng ít có máy nào có thể làm XL thấy hứng thú như máy X100. Tất nhiên mỗi máy có đặc điểm riêng X100 không thể đòi hỏi focus nhanh như chớp như DSLR hay nhiều chức năng như DSLR được. Nhưng X100 là một chứng tỏ cho thấy Fujfilm đã đầu tư rất nhiều để chế tạo ra một máy rất hợp lý và để ý đến từng chi tiết nhỏ như cho phép hiển thị các chế độ màn hình, các thông số hiện thị trong màn hình, etc.
Bác xichlo đã dùng X1 chưa, nếu đã dùng rồi thì mong bác cho e nhận xét thật khách quan về 2 em này nhe!
Ps. em cũng đang băn khoăn về x1 or x100. thanks bác

Colour-Blind
10-07-2011, 02:34 PM
Hoàn toàn đồng ý với bác. Trong marketing tụi mình hay nói "mồi câu thì phải phù hợp với khẩu vị của cá, chứ không phải của người đi câu". Đem áp dụng vào trường hợp này nó cũng vẫn đúng: "cho cái người ta cần chứ không phải cái mình muốn/ có"

Những câu marketing của bác không phù hợp trong hoàn cảnh này. Ở đây là mối quan hệ gia đình cha con chứ không phải là giữa Cty và khách hàng (nên không cần phải thả mồi dụ cá) nên món quà chưa biết có phù hợp với ý người được tặng hay không, nhưng cái cách bác chủ đi nghiên cứu tìm tòi để chọn món quà cho con trai như thế này đã chứng tỏ được tình thương, sự quan tâm của mình với con cái như thế nào. Không phải cái cách vứt cho cọc tiền rồi bảo người con thích mua gì thì mua như có bác gợi ý là hay đâu.

xichlo
10-07-2011, 08:02 PM
X1 thì bạn không nên mua tí nào cả. X1 chẳng có gì đặc biệt cả, focus rất chậm, lens f2.8. Sensor cũng bình thường, nên nhớ là ngay cả sensor của M9 bây giờ cũng không có gì ấn tượng cả vì đơn giản là Leica không thể tự sản xuất sensor cho mình mà phải nhờ các hãng khác. X1 không có view finder là điểm yếu nữa,

Theo ý XL thì bạn có điều kiện thì mua cả 2 về dùng thử và tự so sánh, nếu chỉ chọn 1 thì nên mua X100 ngay lập tức :)

Bác xichlo đã dùng X1 chưa, nếu đã dùng rồi thì mong bác cho e nhận xét thật khách quan về 2 em này nhe!
Ps. em cũng đang băn khoăn về x1 or x100. thanks bác

anhnv
10-07-2011, 11:32 PM
" Máy ảnh Nhật bổn dẫu tân kỳ hiện đại đến mấy, Chỉ là máy ảnh. Nhưng máy ảnh Đức, Là văn hóa " Nhất là một món quà tặng dịp đặc biệt như thế...
Em chỉ nghe hóng hớt thế!
Nhưng Leica thì em được Test qua M8, D-Lux4, X1. Chất ảnh Leica thì.... "biết dùng lời rất khó"...

Spirit of Leica !!!!

xichlo
11-07-2011, 12:05 AM
:) M8,M9 có thể là văn hóa, spirit theo một số bạn nói. X1 chỉ là cái máy tự động P&S bình thường, văn hóa hay spirit thì phải học và trải nghiệm thực mới có chứ nghe và sờ thử khó lắm bạn ơi.

" Máy ảnh Nhật bổn dẫu tân kỳ hiện đại đến mấy, Chỉ là máy ảnh. Nhưng máy ảnh Đức, Là văn hóa " Nhất là một món quà tặng dịp đặc biệt như thế...
Nhưng Leica thì em được Test qua M8, D-Lux4, X1. Chất ảnh Leica thì.... "biết dùng lời rất khó"...

Spirit of Leica !!!!

giang10
12-07-2011, 10:25 AM
X1 thì bạn không nên mua tí nào cả. X1 chẳng có gì đặc biệt cả, focus rất chậm, lens f2.8. Sensor cũng bình thường, nên nhớ là ngay cả sensor của M9 bây giờ cũng không có gì ấn tượng cả vì đơn giản là Leica không thể tự sản xuất sensor cho mình mà phải nhờ các hãng khác. X1 không có view finder là điểm yếu nữa,

Theo ý XL thì bạn có điều kiện thì mua cả 2 về dùng thử và tự so sánh, nếu chỉ chọn 1 thì nên mua X100 ngay lập tức :)

Vậy bác cũng chưa dùng thử X1 Leica đúng ko?E cũng đang muốn hỏi bác nào thực sự xài rồi cho chút ý kiến mà số em gặp phải toàn người phỏng đoán thui.
E đã choạch thử X100 nhưng sao vẫn chưa kết được,ở HN thì lại ko có X1.

trinhcong
12-07-2011, 10:40 AM

Spirit of Leica !!!!

Văn hóa hay là bảo thủ bác nhỉ, đa phần các bác Việt Nam khen Leica ghê lắm nhưng chả bao giờ ra được tấm hình cho xứng đáng với giá tiền bỏ ra cả, kỳ thật các bác mua cái máy về đánh bóng bản thân là chính ( như các bác ở Bắc bảo mua Leica đeo như đeo dây chuyền vậy) e cũng nói cấu này mấy lần rùi giờ nói lại, b nào khen nó tốt hơn đẹp hơn thì mang ảnh ra so, nhớ là ảnh b chụp bằng Leica nha.

BadNumberBoyOld
12-07-2011, 10:52 AM
Xin chào các bạn !

Tôi không phải là mộtvà không nên chọn loại nào để con trai tôi có thể ưng ý với món quà mà nó nhận được sắp tới..

cháu ước gì có đc người cha như bác ạ, hic máy nào bác chọn cũng trên dưới 1 cây vàng, gặp cháu là con bác cháu xin lấy 1 cây vàng, sau này lấy vợ có vốn ạ. hihi cháu đùa tí thôi, theo cháu, bác cứ làm bé x1, leica thì luôn giá trị theo thời gian.

Babniik
12-07-2011, 12:45 PM
Những câu marketing của bác không phù hợp trong hoàn cảnh này. Ở đây là mối quan hệ gia đình cha con chứ không phải là giữa Cty và khách hàng (nên không cần phải thả mồi dụ cá) nên món quà chưa biết có phù hợp với ý người được tặng hay không, nhưng cái cách bác chủ đi nghiên cứu tìm tòi để chọn món quà cho con trai như thế này đã chứng tỏ được tình thương, sự quan tâm của mình với con cái như thế nào. Không phải cái cách vứt cho cọc tiền rồi bảo người con thích mua gì thì mua như có bác gợi ý là hay đâu.

Hình như bác không hiểu ý mình muốn nói cái gì, chuyện bác chủ thớt bỏ công bỏ sức ra tìm tòi nghiên cứu 2 cái máy x1 x100 gì đó không ai phủ nhận là một việc làm rất quý rất đáng trân trọng. Nhưng cuối cùng cũng vẫn là bác ấy muốn cho con 1 trong 2 máy bác ấy muốn tặng, trong khi bác nghesibungbu có đề nghị là bác chủ đã bỏ công ra nghiên cứu tại sao không chịu tìm cách nói chuyện với con xem anh ta muốn cái gì: 1 cái máy pns hay thêm 1 ống kính, hay 5DMII, hoặc cả 2 cha con ra shop cùng xem để anh con trai có cơ hội trao đổi thêm với cha về đam mê và ước muốn của mình. Như vậy có phải tốt hơn nhiều lần việc bác chủ ép con trai nhận 1 món quà mà bác ấy "nghĩ" rằng anh ấy "nhất định" phải dùng và thích không nhé.
Quay lại chuyện marketing, bác hiểu hơi cứng nhắc vể 2 cái câu mình nói rồi, bác cứ thử suy xét thử VD này xem bác thấy thế nào nhé: Bác cảm thấy rất không thoải mái vì cái mùi dầu thơm loại A đang là mốt trên thị trường, nhưng vợ bác thì lại rất thích và "nghĩ" rằng bác cũng sẽ thích (vợ bác không biết bác không thích, vì bác không bao giờ nói cho vợ biết/ chưa bao giờ xài). Tới ngày sinh nhật của bác, vợ bác tặng bác đúng loại dầu thơm A. Bác sẽ làm gì sau khi nhận được món quà đó: mỉm cười thật tươi, xịt ngay vào người, và mỗi sáng đều làm việc đó?/ Lâu lâu, nhìn thấy vợ cảm thấy thương vợ quá đành xịt 1 cái cho vợ ngửi thấy, sau đó cả ngày bứt rứt vì phải chịu đựng cái mùi đó? Đó chính là vấn đề khi tặng quà đấy bác. Khi không thật sự biết người được tặng thích gì (nhất là những món quà thuộc về sở thích) thì đôi khi chính món quà làm người nhận cảm thấy thất vọng hoặc khó chịu đấy. Ngoài ra, cho tiền cũng không phải là dở, nếu bác biết cách cho. Thay vì vứt cho cục tiền rồi mặc kệ con muốn mua gì thì mua, 2 cha con cùng ra shop/ online cho con chọn và nghe con chia sẻ về món quà mình tự chọn, bác sẽ thấy tiền làm được nhiều thứ lắm đấy :))

nghesibungbu
12-07-2011, 01:50 PM
em rất ủng hộ quyết định của bác :) chắc là con của bác sẽ rất vui khi có 1 ông bố quan tâm đến từng sở thích của mình.

có lẽ bác chủ topic đã ra quyết định rồi thì các bác ko nên bàn ra bàn vào nữa ạ, nếu cần thiết em đề nghị mod khóa topic lại, ban đầu đọc topic em cảm thấy vui vì thấy có 1 ông bố quan tâm tới con, lên diễn đàn tạo nick để hỏi han thiết bị cho con, ấy thế mà 1 số bác . ko trả lời câu hỏi của bác chủ (mua A hay B) mà lại cứ xúi bác ấy mua C, D , E , F gì gì đó. câu chuyện PnS vs DSLR là 1 câu chuyện dài tập chưa có hồi kết (nhân đây em xin nhắc với bác nghesibungbu và các bác cuồng DSLR khác là Leica M9 cũng xếp vào loại PnS, ko biết bộ DSLR KHỦNG của các bác có ảnh gì hay đẹp - đọ nổi với thiên hạ xài M9 hay chưa?) , các bác nào có nhu cầu tranh cãi ngoài lề , ngoài câu hỏi của bác chủ topic làm ơn mở 1 topic mới cho nó lịch sự.

Bác cho em xem cái link xếp M9 là dòng P&S hay compact ở đâu với ạ, và nếu có trang nào hay ai xếp M9 vào dòng này thì em chỉ biết ...cười thôi :), cái M9 thay lens được nhe bác hai lưỡi. Còn về vệc M8/M9 hay Ca hay Ni hay Pen...cái nào hơn thì ko ai nói được, vì mỗi hãng có cái hay riêng, có cái mạnh riêng, và ko cần máy khủng mà chỉ cần con 10D tàn tạ +ống MF em dám đọ hình với một bác chưa biết gì về nhiếp ảnh cầm M9 đấy ạ :D! Bác so sánh làm em thấy buồn cười :), em có cầm một cây vợt Wilson chục triệu thì cũng ko đánh lại Nadal cầm cây vợt 200K (huống hồ vợt của cu ây) :6:. So người thì so cùng thiết bị với 2 người khác nhau, so thiết bị thì so 2 thiết bị khác nhau từ tay một người sử dụng, so như bác thì :banghead:

chicken29986
12-07-2011, 03:27 PM
Vậy bác cũng chưa dùng thử X1 Leica đúng ko?E cũng đang muốn hỏi bác nào thực sự xài rồi cho chút ý kiến mà số em gặp phải toàn người phỏng đoán thui.

X1 dùng rất đơn giản, nút bấm bố trí cũng rất hợp lý, chỉ cần dùng một ngày là bác có thể thao tác không cần nhìn nút rồi.(cái này là tớ ấn tượng nhất- tại sao nikon hay canon không học tập nó nhỉ). Cách sắp xếp Menu cũng rất khoa học, tiện lợi.
Chất ảnh ra thì thú thực là mình thấy không có gì đặc biệt lắm. Đúng là trong trẻo, thích mắt thật(bỏ ra từng đó tiền cơ mà...) nhưng không thực sự nổi trội - nếu so với giá tiền chứ so với các máy compact khác thì nó đập chết hết.(bỏ ngang tiền - 1 em canon 5D + 50 1.4 ảnh đẹp hơn rất nhiều - nhưng mà canon nặng và to gấp 3 lần :) )
Quen dùng DSLR rồi thì sang X1 bác sẽ thấy af cực chậm,đủ sáng thì khoảng nửa giây, còn thiếu sáng thì ... 3-4s mới focus xong. Và bác đừng hi vọng vào MF nhé...(AF nó mà nâng cấp được ngon thì chắc tớ cũng giữ lại)
Tớ đang chuẩn bị đẩy X1 đi để kéo x100 về nghịch thử đây. Cũng muốn kiếm 1 em nhỏ gọn vác đi chơi với vợ cho tiện, chứ cứ dslr nặng nề quá- trông máy quên khỏi chơi luôn :D

luan_arc
12-07-2011, 03:35 PM
E cũng lăn tăn 2 e này, nhưng cuối cùng lại rước e Sigma DP2s, đang nhờ bạn bên Nhật cầm về, trình còi nên chụp với e này cho thoả chí cái sensor Foveon giống màu máy film các bác ah :)

maycatang
12-07-2011, 04:49 PM

Anh thật là vĩ đại.Con trai anh sẽ hạnh phúc biết nhường nào khi nhận chiếc máy từ tay anh.
Em nghĩ cậu ấy thật hạnh phúc và luôn nghĩ về người Cha của mình trong mọi hoàn cảnh.

Anh đã mua được máy rồi vì vậy em xin phép anh, cho em đóng topic lại nhé.
Bạn nào muốn tranh luận tiếp hãy mở topic mới.

xichlo
22-07-2011, 02:53 AM
XL đã dùng X1 rồi bạn à, hiện chỉ sở hữu X100. XL không đi nói cái XL không biết bạn ơi. Bạn không thích X100 , XL hoàn toàn không có ý kiến gì vì đó là ý kiến của bạn.