PDA

View Full Version : [Hỏi] Màn hình cho màu sắc trung thực???

nqkhaidl
01-06-2011, 10:57 AM
Chào anh em,

Để có 1 bức ảnh đẹp, ngoài các khâu chụp ra, loại máy ảnh ra thì phần hậu kỳ cũng là 1 khâu rất quan trọng. Mình đang tìm mua 1 cái màn hình có độ sáng, màu sắc tốt để làm đồ họa.

Apple thì khỏi bàn rồi, quá tầm tay của mình. CRT thì đã qua thời rồi. Giờ còn mỗi LCD...

Anh em đã dùng qua loại màn hình nào thì cho mình ý kiến tham khảo nha.

Cám ơn mọi người

khadang
01-06-2011, 11:23 AM
Dell Ultrasharp bạn ah!Mua về xong,thêm con Spider Elite để calibrate màn hình nữa là chuẩn.

jo1214
01-06-2011, 02:16 PM
Hình như có 1 topic nói về cái này rồi, trong đó có 1 bài của bác nào đưa ra 1 trang web chấm điểm màn hình làm đồ họa, bác tìm lại xem.

vicky888
01-06-2011, 03:35 PM
ngoài màn hình, bác mua 1 cái bộ spider cân màu làm chuẩn màu sắc ra khi in

tomlong
01-06-2011, 04:26 PM
bộ spider cân màu Mua ở đâu vậy các bác? Giá khoảng bao nhiêu? Mình Đang muốn tìm 1 cái.

ngocrebel
02-06-2011, 09:12 AM
Cho dù bác mua màn hình $1000 mà không Calibrate cho nó thì màu cũng sai bét. Màn hình LCD loại bèo nhứt mà calibrated thì màu sắc sẽ rất khá. Có nghĩa là bác cần mua 1 colorimeter (Spyder, eye One...) cho cái màn hình TN xí cũn của bác trước. Sau đó bỏ ống heo tiếp tục chờ ngày nâng cấp lên 1 cái IPS hay PVA. Một cái colorimeter xí cũn nhứt cũng cải thiện màu sắc màn hình của bác rất đáng kể.

Luumanh-Lichsu
02-06-2011, 03:18 PM
Cac chủ tham khảo cac thread này :

http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=80952&p=1389976&posted=1#post1389976
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=75924&page=1

mr_oab
03-06-2011, 12:09 AM
vote cho dell ultrasharp 2311H, mình vừa mua nó được khoảng 2 tháng chất lượng hình ảnh rất tốt đặc biệt sau khi đã calibrate[/SIZE]

Colour-Blind
03-06-2011, 12:56 AM
Cho em hỏi ngu 1 chút là màn hình laptop có calibrate được ko các bác ? Em không biết gì về vụ này, nếu ở SG có chỗ nào cân chỉnh màn hình thì hay quá.

ngocrebel
03-06-2011, 04:24 AM
Cho em hỏi ngu 1 chút là màn hình laptop có calibrate được ko các bác ? Em không biết gì về vụ này, nếu ở SG có chỗ nào cân chỉnh màn hình thì hay quá.

Màn hình nào cũng Calibrate được hết. Sau khi đo đạt cái màn hình của bác nó sẽ tạo 1 Profile. Profile này sẽ load vào Graphic card của máy tính mỗi lần khởi động máy. Bác phải mua 1 cái Colorimeter chứ không mang đi Calibrate được vì nó chẳng làm ăn gì cái màn hình của bác đâu, Color Profile load vào Card màn hình của máy tính chứ có lưu tên màn hình đâu, vả lại bác phải Calibrate lại mỗi 2-3 tuần, nếu không nó lại sai màu. Kinh tế nhứt là 1 nhóm vài người dùng chung 1 cái. Và đừng quên đọc kỹ Manual trước khi calibrate, nếu không Calibrate sai bét rồi lại lên đây ném đá trúng em tội nghiệp.

Colour-Blind
03-06-2011, 10:16 PM
Vậy phần mềm nào là xài tốt và giá cả bao nhiêu bác ngocrebel biết ko ah ?

Luumanh-Lichsu
03-06-2011, 11:46 PM
Màn hình nào cũng Calibrate được hết. Sau khi đo đạt cái màn hình của bác nó sẽ tạo 1 Profile. Profile này sẽ load vào Graphic card của máy tính mỗi lần khởi động máy. Bác phải mua 1 cái Colorimeter chứ không mang đi Calibrate được vì nó chẳng làm ăn gì cái màn hình của bác đâu, Color Profile load vào Card màn hình của máy tính chứ có lưu tên màn hình đâu, vả lại bác phải Calibrate lại mỗi 2-3 tuần, nếu không nó lại sai màu. Kinh tế nhứt là 1 nhóm vài người dùng chung 1 cái. Và đừng quên đọc kỹ Manual trước khi calibrate, nếu không Calibrate sai bét rồi lại lên đây ném đá trúng em tội nghiệp.

--------
Giò moi hiểu ra thêm vấn dè nữa.....cai pác noi la Software hay hardware vay pác ...noi ro thêmm chút nhé .
Thks

ngocrebel
04-06-2011, 11:01 PM
@ 0168 và Luumanh-Lichsu

Colorimeter là phần cứng và đương nhiên có soft đi kèm. Có rất nhiều loại giá từ $$ đế $$$. Phổ biến nhứt là Spyder và eyeOne. Mỗi hiệu có nhiều phiên bản từ rẻ tới mắc. Theo em, Spyder3 Xpress là đủ sài nhưng nếu các bác dư tiền thì Pro, Elite... sẽ có thêm trống kèn cho các bác... thổi chơi cho thiên hạ biết mình giàu.