PDA

View Full Version : Sao chép ảnh bằng cách nào là phù hợp nhất

QuyRauXanh
01-06-2011, 08:02 AM
Kính các bác.
Em gà mù, thiếu hiểu biết, nên hỏi một câu ngu ngơ, mong các bác đi trước giải đáp hộ cho em được sáng cái mắt.
Số là thế này: em tập tọe vào con đường nghiện ngập này, bằng việc cưới ngay một em Ca 450D (em này sử dụng thẻ SD, SDHC). Em được biết có thể sao chép ảnh từ thẻ nhớ (trên máy ảnh) vào máy tính bằng 2 cách:
1- Để nguyên thẻ trên máy ảnh, dùng dây kết nối kèm theo máy ảnh để kết nối với cổng của máy tính. Không biết cách náy có đạt độ an toàn cao không? Liệu có xảy ra rủi ro đối với máy ảnh hay không?
2- Tháo thẻ nhớ ra khỏi máy ảnh, dùng đầu đọc thẻ kết nối với máy tính. Phương án này nghe có vẻ an toàn cho máy ảnh; nhưng với tần suất lớn liệu có gây hỏng chân tiếp xúc trên thẻ hoặc chân tiếp xúc thẻ trên máy ảnh không?

Cho em hỏi thêm: mỗi lần sao chép xong, em đều lắp thẻ trở lại khe thẻ trên máy ảnh và dùng chức năng format của máy ảnh để định dạng lại. Điều này có ảnh hưởng đến thẻ nhớ hay không? Có cần phải format thẻ hay không? Tuổi thọ của thẻ ương ứng với bao nhiêu lần format. Nếu xóa dữ liệu hoặc format thẻ trên máy tính có được không?

Em mong được các bác chỉ giáo. Em xin tiếp thu nhiệt tình ý kiến của các bác ạ. Em cám ơn nhiều và xin hết ạ.

maycatang
01-06-2011, 08:10 AM
Theo cá nhân em thì Bác làm theo điều 2 ấy.
Bác sợ format nhiều nó mau hư thẻ thì ta Dellete all.
Tùy từng loại thẻ và hiệu thẻ, tuổi thọ là khác nhau.Mỗi hãng có thông báo trên website của họ.

The Old Man
01-06-2011, 08:27 AM
Tôi hay rút thẻ nhớ ra khỏi máy và gắn thẻ nhớ vào slot đọc thẻ nhớ mà tôi có sẳn (nếu không có thì tôi mua cái USB Multi card reader).
Cái bàn dể máy tính của tôi nhỏ không dủ chổ cho nguyên cái máy chụp hình lòng thòng dây nhợ.

Tôi move hỉnh tử thẻ vào hard disk bẳng cách chọn tất cả hình trong thẻ nhớ (Ctrl A) và giử chuột trái drag qua cái folder và nhấn Shift (move) và thả tay chuột cho move vào folder trong ổ cứng.

Có thể làm bẳng cách chọn hết rồi cut và đem paste vô trong hard disk.
Khỏi phải format hay delete thẻ nhớ.

QuyRauXanh
01-06-2011, 08:55 AM
Em cám ơn hai bác maycatang và The Old Man. Như vậy các bác đều khuyên em chọn phương án 2 (lấy thẻ nhớ ra khỏi máy ảnh, sử dụng các công cụ đọc thẻ và cổng kết nối với máy tính). Em xin cám ơn các bác nhiều.
Nhưng em vẫn có ý hỏi và nhờ các bác chỉ giáo thêm:
1- Không biết việc tháo thẻ ra sau mỗi lần chụp và sao lưu, có làm hư hại đến chân tiếp xúc trên máy ảnh không? (Em chỉ lo điều này xảy ra).
2- Em hay format thẻ nhớ bởi vì em để ý: hình như nếu chỉ delete không thôi, xác suất máy báo lỗi trong quá trình chụp là rất cao. Không biết có đúng như vậy không?
Em cảm ơn các bác ạ.

2love
01-06-2011, 09:03 AM
đúng là format sẽ tốt hơn là delete all và lý do thì đúng là như bác nói đấy ạ. Bác yên tâm, chỉ có thẻ hỏng trước thôi chứ chưa bao giờ em thấy máy hỏng trước đâu bác ạ :D

sonnt_vnu
01-06-2011, 10:19 AM
Thẻ CF mới sợ gãy chân đầu đọc chứ thẻ SD cách tiếp xúc giữa thẻ và đầu đọc tương tự cổng USB, đố bác làm nó gẫy cái gì được.
Nói chung bác lo lắng quá nhiều, cứ dùng cách nào bác thấy tiện.

o v e r s e a s
01-06-2011, 10:33 AM
Bác cài Photoshop với Bridge vào máy tính đi, phần mềm Bridge cho phép bác download ảnh từ thẻ rất nhanh và có cửa sổ chọn ảnh trước khi download. Ảnh download vào máy tính sẽ có option chọn lưu theo tư mục ngày tháng năm hay đặt tên tùy ý. Em đã dùng Bridge từ lâu và thấy rất tiện lợi và tiết kiệm thời gian. Việc format hay delete all theo em là nên format thẻ trên máy ảnh ( đừng format trên máy tính ) vì mỗi lần format máy sẽ sắp xếp lại cơ sở dữ liệu như ban đầu.

choithuxem
01-06-2011, 11:32 AM
Làm thế nào chẳng được bác chủ. Cách nào tiện hơn thì dùng thôi. Cá nhân em cứ cắm thẳng cable USB nối với laptop cho nhanh, đỡ tháo thẻ ra vào lằng nhằng (mà em cũng tiếc tiền mua đầu đọc thẻ :) ).

hohai05
01-06-2011, 01:52 PM
Làm thế nào chẳng được bác chủ. Cách nào tiện hơn thì dùng thôi. Cá nhân em cứ cắm thẳng cable USB nối với laptop cho nhanh, đỡ tháo thẻ ra vào lằng nhằng (mà em cũng tiếc tiền mua đầu đọc thẻ :) ).

Trong hướng dẫn sử dụng máy, cách 1 có trong sách, cách 2 không. Nói chung cách nào tiện thì dùng. Chỉ sợ máy bị nhiễm loại virus nào đó ảnh hưởng đến phần mềm của máy thôi.Vì vậy tốt nhất cách 2

vicky888
01-06-2011, 03:34 PM
đầu đọc thẻ cho tiện, mà nhanh

son_volam002
01-06-2011, 04:01 PM
Em tiện cách nào dùng cách đấy. Bạn bè máy cũng nhiều chụp cũng nhiều mà chưa thấy ai hỏng máy hay hỏng thẻ cả. Bác chủ lo xa quá. Để đầu óc thảnh thơi mà sáng tác, lo gì ba cái chuyện không đâu này hả bác.

choithuxem
01-06-2011, 06:45 PM
Trong hướng dẫn sử dụng máy, cách 1 có trong sách, cách 2 không. Nói chung cách nào tiện thì dùng. Chỉ sợ máy bị nhiễm loại virus nào đó ảnh hưởng đến phần mềm của máy thôi.Vì vậy tốt nhất cách 2

Bác cho em biết con vius nào cắn được firmware của máy vậy.

hohai05
01-06-2011, 07:04 PM

Mình không rành virus lắm nhưng với mức độ sản sinh hiện nay mỗi ngày hàng ngàn phá hoại máy tính, đến điện thoại di động thì chuyện máy tính bị nhiễm virus là cơm bữa. Máy ảnh cũng có bộ nhớ (vì vậy bạn có menu tùy chỉnh) và tính năng có thể nâng cấp qua phần mềm tải trên mạng thì chuyện bị dính virus là khả thi. Thiển ý mình là vậy!
Vài ý kiến lượm lặt từ diển đàn:
'the only way to corrupt the camera's operating system is when loading a new version of firmware, which requires you to press buttons as well as having a file of the right format on your CF card before it would be accepted'
'If a virus looked for removable media in your drive and copied a foo.fir or whatever the firmware boot file is called to it, the next time you put it in your camera, it would boot into the firmware loader. But you'd still get a prompt to burn the new firmware, but some people who never saw it before might go ahead and do it'
'Lately when I have connected my Olympus Camedia Digital Camera D-390 to my computer, my AGV Antivirus pops up and says there is a Virus Detected, pointing to pictures on my camera. It says possible virus, "Exploit.JPG".
'Cameras as targets - Digital cameras are in many ways sophisticated dedicated-purpose computers. So it's theoretically possible that if a camera's "operating system" allowed programs to be loaded into the camera somehow, such a program could be a virus.'
'after a recent backpacking expedition to south east asia, I have apparently collected a virus on my new Samsung S860 camera which is preventing me from accessing my photos. '
http://ask-leo.com/comments_002126.php

newceco
01-06-2011, 07:43 PM
Virus thì rất có thể nhưng người viết virus phải thu được lợi gì từ việc phát tán nó thì người ta mới viết chứ nếu không thì họ chả mất công làm gì, em nghĩ như vậy không biết có đúng không?

Son Tran
01-06-2011, 09:10 PM

Nối trực tiếp với PC:

- Tĩnh điện sẽ phá hủy chip trên camera ( tuy nhiên VN khí hậu nóng ẩm rất ít tĩnh điện).

-Nguồn trên máy tính là nguồn xung, các mạch trong máy tính hoạt động ở tần số cao vì thế có những xung điện áp trên đường nguồn (nếu nguồn dỏm, đa số là vậy) xung này sẽ phá hủy chip nhanh chóng, các xung này không đo được bằng đồng hồ điện đâu nhé.

-Các PC ở VN không tương thích trường điện từ : => ảnh huởng chút ít lên 1 số phần nhạy cảm trên camera.

-Sock điện, có nhiều cáp link từ máy tính vào máy ảnh có 1 cục cầu chì để chống sock điện, do vậy dùng card reader an toàn hơn

vikhoa
01-06-2011, 09:42 PM

Sách viết như vậy là vì bán máy không có kèm theo cái card reader, nên không thể hướng dẫn người dùng cắm thẻ vào card reader được.

Cách thứ 2 là cách an toàn nhất và tỉ lệ dân pro / semi-pro dùng nhiều nhất. Tuy nhiên cần lựa chọn 1 card reader loại tốt, đừng vì tiếc tiền mua mấy cái card reader vài chục ngàn rồi sau này ân hận.

Còn chuyện xóa ảnh / format thì bác cứ cắm thẻ vào máy ảnh và format trên máy bình thường. Em chả bao giờ Delete All mà toàn format thôi, cái thẻ CF Lexar 8GB 300x của em dùng từ 2008 đến giờ, format không biết bao nhiêu lần mà vẫn dùng tốt.

ngtu0809
01-06-2011, 10:13 PM
Mình không rành virus lắm nhưng với mức độ sản sinh hiện nay mỗi ngày hàng ngàn phá hoại máy tính, đến điện thoại di động thì chuyện máy tính bị nhiễm virus là cơm bữa. Máy ảnh cũng có bộ nhớ (vì vậy bạn có menu tùy chỉnh) và tính năng có thể nâng cấp qua phần mềm tải trên mạng thì chuyện bị dính virus là khả thi. Thiển ý mình là vậy!
Vài ý kiến lượm lặt từ diển đàn:
'the only way to corrupt the camera's operating system is when loading a new version of firmware, which requires you to press buttons as well as having a file of the right format on your CF card before it would be accepted'
'If a virus looked for removable media in your drive and copied a foo.fir or whatever the firmware boot file is called to it, the next time you put it in your camera, it would boot into the firmware loader. But you'd still get a prompt to burn the new firmware, but some people who never saw it before might go ahead and do it'
'Lately when I have connected my Olympus Camedia Digital Camera D-390 to my computer, my AGV Antivirus pops up and says there is a Virus Detected, pointing to pictures on my camera. It says possible virus, "Exploit.JPG".
'Cameras as targets - Digital cameras are in many ways sophisticated dedicated-purpose computers. So it's theoretically possible that if a camera's "operating system" allowed programs to be loaded into the camera somehow, such a program could be a virus.'
'after a recent backpacking expedition to south east asia, I have apparently collected a virus on my new Samsung S860 camera which is preventing me from accessing my photos. '
http://ask-leo.com/comments_002126.php

Bác làm ơn lỡ giúp thì giúp cho trót luôn :) dịch ra dùm tiếng Việt luôn đi! bác viết như vậy thì làm em đang đọc say sưa tiếng Việt rùi bị vấp ổ gà 1 phát! làm đánh vần muốn mệt xỉu luôn ròi mới hiểu dc ý kiến mà bác lượm trên diễn đàn nào đó!!! :(

TiCan_2009
01-06-2011, 10:55 PM
Tui thấy rất nhiều thiết bị (từ cái flash memory rẻ tiền cho tới các thiết bị y tế đắt tiền) được cắm vào cổng USB của các computer (không phân biệt laptop hay là desktop) mà chẳng ai nói là không an toàn cả. Kiếm ra trường hợp bị hư hại vì cắm qua cổng USB chắc cũng hiếm như chuyện mobile phone bị ... nổ trong túi quần !

QuyRauXanh
02-06-2011, 12:02 AM
Cám ơn, cám ơn các bác nhiều lắm. Thật đúng là đi một ngày đàng học một sàng khôn. Em sẽ thẩm thấu ý kiến của các bác đã dạy bảo.
@ Cám ơn bác vikhoa. Lời khuyên và kinh nghiệm của bác thật bổ ích. Sẽ là rất tốt cho bọn lính mới như em. Riêng cá nhân em vote cho giải pháp này.
@ Cám ơn bác Son Tran. Thông tin của bác rất quý báu, không những cho lĩnh vực nhiếp ảnh mà còn cả lĩnh vực điện tử nữa. Nói thật với bác, do ít kiến thức về thiết bị điện tử mà bữa trước mua máy ảnh em được phen hú hồn luôn. Hỏi về cách sử dụng, cửa hàng người ta cho luôn một hồi, cảnh báo rằng sử dụng không cẩn thận máy ảnh "thăng luôn". Em nghe mà toát hết cả mồ hôi, tụt đường huyết, suýt nữa máy ảnh thì ở lại còn mình thì "thăng". Hehe.
@ Cám ơn tất cả các bác. Em xin tiếp thu ý kiến và tập trung vào chuyên môn ạ.

hohai05
02-06-2011, 07:55 AM
Virus thì rất có thể nhưng người viết virus phải thu được lợi gì từ việc phát tán nó thì người ta mới viết chứ nếu không thì họ chả mất công làm gì, em nghĩ như vậy không biết có đúng không?

Không nhất thiết kẻ tạo ra virus để trục lợi (trừ khi viết theo đơn hàng-mà khi nào bị phát hiện sẽ liên quan pháp luật) đa phần các kẻ tạo virus chỉ để chứng tỏ khả năng, khoe mẽ hoặc quậy chơi. Vì vậy mới có những hacker vi thành niên xâm nhập Lầu 5 góc, Nasa,.. chơi

hohai05
02-06-2011, 08:10 AM
Bác làm ơn lỡ giúp thì giúp cho trót luôn :) dịch ra dùm tiếng Việt luôn đi! bác viết như vậy thì làm em đang đọc say sưa tiếng Việt rùi bị vấp ổ gà 1 phát! làm đánh vần muốn mệt xỉu luôn ròi mới hiểu dc ý kiến mà bác lượm trên diễn đàn nào đó!!! :(

Vì tiếng Anh của mình chỉ ở mức đọc hiểu, chứ dịch mà không chuẩn e không ổn, nên mình trích nguyên văn bản ngử để cho khách quan. Còn về ý thì virus có thể xâm nhập-phá hoại các linh kiện có bộ nhớ, có hệ điều hành khi bạn nâng cấp từ các file tải về hoặc tiếp xúc với máy tính bi nhiễm
Bạn có thể search Google tìm 'virus máy ảnh số'

QuyRauXanh
03-06-2011, 10:58 AM
Vì tiếng Anh của mình chỉ ở mức đọc hiểu, chứ dịch mà không chuẩn e không ổn, nên mình trích nguyên văn bản ngử để cho khách quan. Còn về ý thì virus có thể xâm nhập-phá hoại các linh kiện có bộ nhớ, có hệ điều hành khi bạn nâng cấp từ các file tải về hoặc tiếp xúc với máy tính bi nhiễm
Bạn có thể search Google tìm 'virus máy ảnh số'

Bác hohai05 nói đúng đó; em cũng đã nghe nói như thế. Em nghĩ rằng máy ảnh có hệ điều hành, thì tất yếu sẽ có lỗi của hệ điều hành do cố ý hoặc không cố ý. Nếu cố ý thì đó là "virus", nó sẽ xâm nhập hệ điều hành có thể qua thẻ nhớ hoặc khi nâng cấp hệ điều hành cho phần cứng. Em hiểu bấy nhiêu thôi, các bác chỉ giáo. Em cám ơn ạ.

hsilver
03-06-2011, 11:17 AM
vậy là phải chọn thẻ SD, sao mà rắc rối quá...hix