PDA

View Full Version : tỉ lệ 1/3 máy em chỉ có 7 điểm lấy nét sao lấy được đây ??

lê Phú
31-05-2011, 08:53 AM
hinh viewfinder của 350d

theo bố cục 1/3 thì máy em không thể lấy nét ngay chỗ đó :(( vậy sao đây hic
các bro có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em cái tks tsk tks:glare:

intotherainbow
31-05-2011, 08:55 AM
1 điểm cũng lấy dc.
Half press lấy nét, xong cân bố cục rồi shoot thôi.

lê Phú
31-05-2011, 09:00 AM
1 điểm cũng lấy dc.

ủa khi bác half press ngay chỗ mặt mẫu rồi di chuyển máy thì điểm focus nó đi ra chỗ khác vậy nó chạy theo chứ lúc đó đâu còn nét chủ thể nữa :(

hohai05
31-05-2011, 09:01 AM
1 điểm cũng lấy dc.

Đúng đấy,quan trọng là bạn canh điểm lấy nét xong rồi canh bố cục ảnh. Hồi xưa máy phim chỉ lấy nét ở trung tâm ảnh (qua vòng tròn)thôi
Hiện nay có nhiều máy như Nikon điểm nét lên đến >40 mình thấy còn rối hơn
Bạn xem lại hướng dẫn sử dụng máy, cho phép di chuyển điểm lấy nét đến từng điểm hoặc 7 điểm cùng lúc

lê Phú
31-05-2011, 09:19 AM
Đúng đấy,quan trọng là bạn canh điểm lấy nét xong rồi canh bố cục ảnh. Hồi xưa máy phim chỉ lấy nét ở trung tâm ảnh (qua vòng tròn)thôi
Hiện nay có nhiều máy như Nikon điểm nét lên đến >40 mình thấy còn rối hơn
Bạn xem lại hướng dẫn sử dụng máy, cho phép di chuyển điểm lấy nét đến từng điểm hoặc 7 điểm cùng lúc

ủa khi bác half press ngay chỗ mặt mẫu rồi di chuyển máy thì điểm focus nó đi ra chỗ khác vậy nó chạy theo chứ lúc đó đâu còn nét chủ thể nữa :( cái này thì sao bác :(

a_phung15
31-05-2011, 09:21 AM
Theo ý bạn Intotherainbow, mình bổ xung thêm cho bạn dễ hiểu.Với những máy có ít điểm lấy nét (3,5,7,9) thường để bố cục dễ dàng nhất là chọn điểm lấy nét ở trung tâm, ngắm và chọn đối tượng cần lấy lấy nét bằng cách bấm nữa cò, sau đó xê dịch máy theo bố cục mình thích (nhớ là vẫn giữ nữa cò), khi bố cục chuẩn thì bấm hết phần còn lại.

P/S: Cái này với các bạn mới chơi nên tập nhiều, nhất là khi chụp với khẩu lớn, vì DOF mỏng nên tỉ lệ out là khá lớn. Khi đã thuần thục rồi thì canh bố cục rất nhanh, hơn cả việc chọn từng điểm rìa mà bố cục nữa (riêng trường hợp các dòng máy có nhiều điểm lấy nét như D300,D7000...thì cách này kg hiệu quả lắm)

saohom
31-05-2011, 09:25 AM
Cái này chụp kinh nghiệm thôi bác, chụp ảnh mà cứ giống làm toán thế thì ra sao nổi. Để bấm chuyển nút đỏ về focus point xong nó qua mất khoảnh khắc rồi. Tôi cũng toàn để 1 điểm ở giữa rồi bố cục lại cho nhanh. Còn dof quá mỏng khi dùng lens 1.2 hay Macro thì toàn MF cho khỏi trượt nét, phụ thuộc vào Af point auto nhiều khi hỏng việc.

music_editor_9x
31-05-2011, 09:49 AM
Trả lời bác chủ là máy chỉ có 7 điểm nét thôi thì lấy nét điểm giữa rồi bốc cục lại, khép khẩu lại khoảng 5.6 thì khỏi lo nghĩ tới việc out hay ko. Còn muốn bố cục ngay điểm lấy nét ở DOF mỏng thì chỉ có 2 cách, 1 là bác di chuyển lấy nét rìa rồi bấm ( hên xui), 2 là nâng cấp lên 7D hoặc 1D :D

quochoi
31-05-2011, 10:43 AM
Theo ý bạn Intotherainbow, mình bổ xung thêm cho bạn dễ hiểu.Với những máy có ít điểm lấy nét (3,5,7,9) thường để bố cục dễ dàng nhất là chọn điểm lấy nét ở trung tâm, ngắm và chọn đối tượng cần lấy lấy nét bằng cách bấm nữa cò, sau đó xê dịch máy theo bố cục mình thích (nhớ là vẫn giữ nữa cò), khi bố cục chuẩn thì bấm hết phần còn lại.

P/S: Cái này với các bạn mới chơi nên tập nhiều, nhất là khi chụp với khẩu lớn, vì DOF mỏng nên tỉ lệ out là khá lớn. Khi đã thuần thục rồi thì canh bố cục rất nhanh, hơn cả việc chọn từng điểm rìa mà bố cục nữa (riêng trường hợp các dòng máy có nhiều điểm lấy nét như D300,D7000...thì cách này kg hiệu quả lắm)

Bác cho hỏi. khi bấm nữa cò thì máy khóa nét lại, máy có khóa sáng luôn không ?
Tôi dùng D90 khi bấm nữa cò rồi bố cục lại thì thấy tốc thay đổi. (mode A)

a_phung15
31-05-2011, 10:46 AM

Với Canon thì bấm thêm nút (*) để khóa sáng, còn với Nikon thì bấm nút AE/AF lock.

quochoi
31-05-2011, 11:05 AM
Với Canon thì bấm thêm nút (*) để khóa sáng, còn với Nikon thì bấm nút AE/AF lock.
Sao không thấy nút Cám ơn nhỉ?

madi3d8
31-05-2011, 11:45 AM
với các khẩu 1.2 các bác bố cục lại thì out 9/10 đó. nên nếu trường hợp điểm lấy nét không nằm trên chỗ cần lấy nét mà lại khoái chơi khẩu 1.2, 1.4 thì 1 là manual focus, 2 là di chuyển vị trí,..
Còn với các dòng có nhiều điểm lấy nét thì đỡ vất vả hơn hehe

avec
31-05-2011, 12:01 PM
Fix 50/1.8 chụp ở 1.8 mà chơi kiểu lấy nét trung tâm rồi bố cục lại cũng out 90%, nên nhiều bác khuyên nên chụp cở 2.2 trở lên cho chắc ăn :D. Với Canon dòng xxD thì nên chình sang chế độ chọn điểm lấy nét bằng phím joystick thao tác sẽ nhanh hơn rất nhiều.

lê Phú
31-05-2011, 12:47 PM
canon tạo ra lấy nét 7 điểm vậy chuối quá nhỉ

photohobby
31-05-2011, 12:56 PM
với các khẩu 1.2 các bác bố cục lại thì out 9/10 đó. nên nếu trường hợp điểm lấy nét không nằm trên chỗ cần lấy nét mà lại khoái chơi khẩu 1.2, 1.4 thì 1 là manual focus, 2 là di chuyển vị trí,..

Tay non như em để khẩu 1.8 vẫn bị out net khu chụp bình thường chứ nếu recompose chắc chắn rất dễ out nếu mở khẩu lớn hơn 2.0. Cứ 2.8 - 5.6 mà quất thì tự tin hơn. Muốn mở khẩu lớn 1.2, 1.4, 1.8...tốt nhất là cứ canh thẳng vào chủ thể mà chụp, sau đó về nhà crop lại được mà...

intotherainbow
31-05-2011, 01:06 PM
em toàn recompose xong rồi nhích máy về 1 tí nếu cần. Tùy khẩu tùy tiêu cự, khoảng cách, xài nhiều sẽ quen thôi :gathering:

leopuzz
31-05-2011, 01:08 PM
phải để AF ở chế độ AF-S thì khi lấy nét xong có thể bố cục tấm ảnh thoải mái .

hohai05
31-05-2011, 02:03 PM
canon tạo ra lấy nét 7 điểm vậy chuối quá nhỉ

Nếu chê Canon ít điểm lấy nét (nhiều như 1DM3 cũng chỉ có 45 điểm) bạn nên chọn Nikon D300s, D3X chẳng hạn có 51 điểm lấy nét

sc_bluevn
31-05-2011, 02:19 PM

Canon thì em ko bít, nhưng với nikon thì mình có thể bấm nửa nút chụp để vừa khóa sáng, vừa khóa nét. Do cách cài đặt chức năng của nút chụp trong máy thôi ah.

mr3dua
31-05-2011, 02:31 PM

Còn tùy bác setup bác ạh, D90 cho phép khóa cả 2.
Còn nếu tốc bị thay đổi thì máy bác chỉ setup khóa nét thôi,

a_phung15
31-05-2011, 02:46 PM
Canon thì em ko bít, nhưng với nikon thì mình có thể bấm nửa nút chụp để vừa khóa sáng, vừa khóa nét. Do cách cài đặt chức năng của nút chụp trong máy thôi ah.

Cách này dùng cho bác nào rành hết menu trong máy, lúc đó có thể tùy chọn nút AE\AF làm luôn công việc 1/2 cò của nút chụp.

live4die
31-05-2011, 02:57 PM

Canon khi pác để chế độ mặc định thì khi bấm nửa cò thì vẫn khóa sáng và khóa nét. Còn muốn chỉnh lại thì vào Fnc chỉnh lại, hình như là có 4 chế độ.

quochoi
31-05-2011, 04:31 PM
Còn tùy bác setup bác ạh, D90 cho phép khóa cả 2.
Còn nếu tốc bị thay đổi thì máy bác chỉ setup khóa nét thôi,
Nhân tiện bác hướng dẫn setup với.
Cám ơn bác.

Optimus Prime
31-05-2011, 11:33 PM

Em nghĩ là có tiền chơi khẩu 1.2 hay 1.4 thì chắc họ cũng không để lại cái body 7 điểm lấy nét mà lên đây băn khoăn nữa đâu :D

thtran
31-05-2011, 11:50 PM
Sao các bác không nghĩ đến chuyện chụp rồi về nhà crop lại nhỉ? Nếu max rồi mà vẫn không vào được điểm lấy nét, em toàn cho điểm lấy nét vào mặt, chụp, rồi về nhà Crop lại, làm như the sẽ rất ít bị out net. Mình sử dụng DSLR rồi thì phải tận dụng sức mạnh của Digital chứ nhỉ ;)

85mm
01-06-2011, 12:09 AM
Sao các bác không nghĩ đến chuyện chụp rồi về nhà crop lại nhỉ? Nếu max rồi mà vẫn không vào được điểm lấy nét, em toàn cho điểm lấy nét vào mặt, chụp, rồi về nhà Crop lại, làm như the sẽ rất ít bị out net. Mình sử dụng DSLR rồi thì phải tận dụng sức mạnh của Digital chứ nhỉ ;)

Vậy thì cái máy 10Mpx ta chỉ xài được dưới 10Mpx thôi bác ạh. Chỉ cứu cánh thỉnh thoảng chứ luôn thành tiêu chí thì hơi uổng cái máy.

sonpham67
01-06-2011, 08:01 AM
hinh viewfinder của 350d

theo bố cục 1/3 thì máy em không thể lấy nét ngay chỗ đó :(( vậy sao đây hic
các bro có kinh nghiệm chỉ giáo giúp em cái tks tsk tks:glare:

Cách tốt nhất là chuyển sang Nikon khỏi phải lo chuyện này vì Nikon cho phép lấy nét và đo sáng ở bất kì điểm nào trong 50 điểm AF của Nikon, khỏi cần phải lấy nét rồi recompose lại, nếu làm điều này với wide open sẽ gặp chút rắc rối và chậm chạp... :canadian::canadian::canadian:

The Old Man
01-06-2011, 08:45 AM
Với canon bấm nửa cò (với ngón trỏ) là lấy focus và giử nguyên tư thế nửa chừng là khóa focus. Với các loại máy có thêm nút AF on ( bấm với ngón tay cái củng là lock focus).
Còn khóa sáng là dùng ngón tay cái bấm nút (*).
Lock Focus và Lock sáng là hai chuyện hoàn toàn khác nhau. Và đương nhiên là hai công dụng khác nhau.

thuctien
01-06-2011, 09:16 AM
ủa khi bác half press ngay chỗ mặt mẫu rồi di chuyển máy thì điểm focus nó đi ra chỗ khác vậy nó chạy theo chứ lúc đó đâu còn nét chủ thể nữa :(
Canon có 3 chế độ Focus: One shot,..., AI Servo. Chỉ khi bác chọn AI Servo thì sau khi bác half press, bố cục lại thì điểm lấy nét nó mới điều chỉnh (Cái này dành cho chụp đối tượng di chuyển như thể thao hay trẻ con). 2 chế độ đầu bác half press xong là nó khóa nét luôn, có xoay máy đi đâu thì mặt phẳng nét nó cũng không thay đổi.

phuonglv
01-06-2011, 03:55 PM
Cách tốt nhất là chuyển sang Nikon khỏi phải lo chuyện này vì Nikon cho phép lấy nét và đo sáng ở bất kì điểm nào trong 50 điểm AF của Nikon, khỏi cần phải lấy nét rồi recompose lại, nếu làm điều này với wide open sẽ gặp chút rắc rối và chậm chạp... :canadian::canadian::canadian:

Con D40x (tương đương 350D) chỉ có 3 vùng lấy nét thôi bác ạ!!!

zenkyvn
02-06-2011, 10:02 AM
Phức tạp quá nhỉ, các bác cứ làm loạn hết lên

browneyes
02-06-2011, 06:24 PM
Mình chưa dùng 350D nên kô biết, nhưng mình nghĩ kô quá khó khăn với 7 điểm lấy nét. Các máy chụp film cũ chỉ cho phép lấy nét mỗi điểm chính giữa thôi nhưng có ai bảo là không chụp và lấy bố cục được đâu. Một số bác đã hướng dẫn rồi bác chủ nên thử làm theo; mình nhớ trong sách hướng dẫn có nói đến cách chọn focus point va recompose khi chụp.

Các bác Nikonian kô nên phát biểu như thế, vô tình làm giảm giá trị của Nikonian trước các Canonite đó (em trước kia cũng là Nikonian). Các bác đừng so sánh 350D với D300 nó khập khiễng lắm. Nikon D40/40X chỉ có 3 điểm lấy nét bố trí theo hàng ngang thôi.

khanhle911
15-06-2011, 11:51 AM
Nút zoom có thể chỉnh điểm lấy nét đó bác

maixuannguyen
14-11-2012, 11:56 PM
Trả lời bác chủ là máy chỉ có 7 điểm nét thôi thì lấy nét điểm giữa rồi bốc cục lại, khép khẩu lại khoảng 5.6 thì khỏi lo nghĩ tới việc out hay ko. Còn muốn bố cục ngay điểm lấy nét ở DOF mỏng thì chỉ có 2 cách, 1 là bác di chuyển lấy nét rìa rồi bấm ( hên xui), 2 là nâng cấp lên 7D hoặc 1D :D

Mạn phép đào bới phát!

E cũng đang xài 7D đây mà lấy nét góc 1/3 cũng ko tới nè bác ơi, chỉnh lấy nét single ngay góc luôn mà vẫn bị thiếu.

Mà nhấn nửa cò rối bố cục lại thì thấy nét ko căng bằng bố cục xong rồi lấy nét ngay điểm muốn lấy (chắc do trình em cùi)

Thành ra fải chụp xong rồi về nhà crop lại bác ạh.

tien113
15-11-2012, 12:53 AM
7D tới 19 điểm lấy nét mà vẫn k bố cục được sao pác ?

em cũng ủng hộ cách về nhà crop lại, em toàn chụp lung tung rùi về crop lại theo ý thít.

vnthanh
15-11-2012, 07:52 AM
Canon có 3 chế độ Focus: One shot,..., AI Servo. Chỉ khi bác chọn AI Servo thì sau khi bác half press, bố cục lại thì điểm lấy nét nó mới điều chỉnh (Cái này dành cho chụp đối tượng di chuyển như thể thao hay trẻ con). 2 chế độ đầu bác half press xong là nó khóa nét luôn, có xoay máy đi đâu thì mặt phẳng nét nó cũng không thay đổi.

Máy nó chỉ biết mặt phẳng nét ngay trước sensor chứ làm sao mà bác xoay máy đi đâu nó cũng cố định mặt phẳng nét cho bác đc, máy nó có ý thức như con người đâu hả bác =))))))

@Bác chủ: lấy nét điểm giữa rồi recompose. Nhưng bác chú ý khi di chuyển máy chỉ di chuyển máy theo một mặt phẳng song song với mặt phẳng nét thôi. Ví như di lên xuống, trái phải gì đấy thì tùy, nhưng tuyệt đối không di chuyển tới lui hoặc thay đổi tiêu cự nếu muốn chụp khẩu lớn

Crop chỉ là biện pháp tình thế thôi các bác ơi, cái gì mình làm đc trên máy vẫn hay hơn chứ :)

jamesdo
15-11-2012, 09:57 AM
Mạn phép đào bới phát!

E cũng đang xài 7D đây mà lấy nét góc 1/3 cũng ko tới nè bác ơi, chỉnh lấy nét single ngay góc luôn mà vẫn bị thiếu.

Mà nhấn nửa cò rối bố cục lại thì thấy nét ko căng bằng bố cục xong rồi lấy nét ngay điểm muốn lấy (chắc do trình em cùi)

D7k có 39 điểm nên lấy nét trực tiếp cũng đỡ vất vả tí, nhưng sao em thấy lấy nét rồi recompose nhanh mà ảnh cũng nét mà bác :|

bhtbr
15-11-2012, 03:31 PM
Mạn phép đào bới phát!

Đó là do khi bố cục lại ảnh khoảng cách giữ mẫu và ống kính bị thay đổi nên sẽ không còn nét nữa, nếu khi bố cục máy được duy chuyển song song với mẫu sẽ không bị out nét nữa.

maixuannguyen
15-11-2012, 03:53 PM
7D tới 19 điểm lấy nét mà vẫn k bố cục được sao pác ?

em cũng ủng hộ cách về nhà crop lại, em toàn chụp lung tung rùi về crop lại theo ý thít.

Đây là khung ngắm của 7D nè bác

4 góc lấy nét của nó vẫn thiếu 1 tí mới tới điểm 1/3 bác ạh T_T, cho nên muốn bố cục xong rồi lấy nét thì ko thể nào chọn điểm lấy nét đúng 1/3 đc