PDA

View Full Version : Tìm hiểu định dạng ống kính Nikon DX- FX

netkhoa001
29-05-2011, 09:32 AM
Hi!
Mình đọc trên web nhưng chưa hiểu cho lắm về 2 định dạng DX và FX của ống kính nikon.Anh em nào chia sẻ thông tin để những người chơi mới hiểu rõ.Mình đang tìm hiểu cái Nikon D5100 không biết ống kính nào thích hợp cho máy.Nhờ anh em tư vấn dùm. Thanks

vbdt
29-05-2011, 09:50 AM
Bác xem bài dưới đây để hiểu thế nào là sensor full frame (FF) và crop:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765
Với Nikon thì ống kính dạng Dx là dùng cho máy có sensor crop, và Fx dùng cho máy có sensor FF. Với D5100 thì bác nên tìm hiểu những loại ống kính Dx sẽ phù hợp hơn, mặc dù ống kính Fx vẫn dùng được trên máy Dx nhưng góc nhìn sẽ bị hẹp lại.

thebeetle
31-05-2011, 04:33 PM
D5100 chỉ dùng được những lens AF-S (auto focus), còn các lens AF-D và các lens khác thì không auto focus được.

asazy
31-05-2011, 04:42 PM
Bác xem bài dưới đây để hiểu thế nào là sensor full frame (FF) và crop:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=765
Với Nikon thì ống kính dạng Dx là dùng cho máy có sensor crop, và Fx dùng cho máy có sensor FF. Với D5100 thì bác nên tìm hiểu những loại ống kính Dx sẽ phù hợp hơn, mặc dù ống kính Fx vẫn dùng được trên máy Dx nhưng góc nhìn sẽ bị hẹp lại.

Bác nói thế không đúng, len dx rẻ hơn len Fx và ra ảnh xấu hơn chứ không phải phù hợp hơn

Dx là dạng ống kính có độ phủ nhỏ hơn dùng cho các máy crop như D5100. Con Fx là định dạng cho độ phủ to hơn
Bác dùng full frame thì mới cần quan tâm chứ bác dùng D5100 thì cắm được hết

Bác chỉ cần quan tâm len có afs hay không thôi

D5100 là body không có motor lấy nét trên body nên chỉ dùng được dòng afs (dòng len có motor trong len)

intotherainbow
31-05-2011, 05:24 PM
D5000 thì cứ tương 35 f/1.8 + 18-105 hoặc 18-55 + 55-200 mà chơi. Bảo đảm ko phải nghĩ nhiều.

net86
01-06-2011, 08:12 PM
Với D5100 thì bác nên tìm hiểu những loại ống kính Dx sẽ phù hợp hơn, mặc dù ống kính Fx vẫn dùng được trên máy Dx nhưng góc nhìn sẽ bị hẹp lại.
Bác nói ống DX khi lắp vào thân Crop. Có góc mở phù hợp với con số tiêu cự ghi ngoài vỏ ống là đúng hiển nhiên...Còn ống FX (thường đắt hơn...) mà gắn vào thân Crop thì góc nhìn bị hẹp lại khoảng 1,5 hay 1,6 lần so với con số ghi ngoài vỏ ống. (vd: Tiêu cự FX 18mm trở thành 35mm trên thân Crop ). Mặt khác thân FF ( rất đắt) chỉ dùng được ống FX thôi, nên ống FX thường được thiết kế cao cấp, đắt tiền tương ứng với thân FF (đừng nhầm DX có nghĩa là rẻ_ FX là đắt) với Ni: Nano mới là đắt.

vbdt
03-06-2011, 09:42 AM
@Asazy: bác nói ống kính Dx là rẻ và xấu thì cho em hỏi ống kính 17-55 f/2.8 của Nikon là rẻ hay đắt và chất lượng hình của nó thế nào?

@Net86: tiêu cự 18mm nhân với hệ số crop 1.5 của Nikon thì chỉ tương đương với 28mm thôi chứ sao lại là 35mm? Với Nikon thì body FF vẫn xài được với ống kính Dx, chỉ có điều độ phân giải bị giảm đi, do đó không ai làm như vậy.

Do bác chủ là người mới chơi, và đang thắc mắc về ống kính Dx và Fx nên em mới nói ngắn gọn là với D5100 thì ống kính Dx phù hợp hơn vì đa số các ống kính Dx có mô tơ lấy nét trên ống. Ngoài ra em có nói gì đến đắt và rẻ đâu mà các bác lôi chuyện đó vào.
Bác chủ cứ tham khảo những ống kính mà bác Intotherainbow đã nói là đủ cho nhu cầu của bác rồi.
Chúc bác sớm có ống kính để bước vào con đường đau khổ nhé.

net86
03-06-2011, 09:20 PM
@Asazy:

@Net86: tiêu cự 18mm nhân với hệ số crop 1.5 của Nikon thì chỉ tương đương với 28mm thôi

Sorry. Mình gõ sai số liệu nầy. Thank Bác đã giúp xác định lại.

quocphuong
03-06-2011, 11:11 PM
Bác chủ cứ chọn lens phù hợp và có chữ DX trên thân mà dùng. Thực ra, Nikon chẳng có lens nào ghi chữ FX cả !

dinky1001
14-07-2011, 11:59 PM
Nhân tiện có cái topic này các bác cho e hỏi thêm D90 dùng được những loại ống kính nào để có thể lấy nét tự động được nhỉ, và ống MF thì có thể dùng được ống nào, e mới chơi nên chưa hiểu lắm mong các bác giúp đỡ, đọc qua topic "Nikon, câu chuyện nghìn lẻ một đêm" mà vẫn chưa hình dung ra được lắm

hoanghaofipi
15-07-2011, 10:31 PM
Nhân tiện có cái topic này các bác cho e hỏi thêm D90 dùng được những loại ống kính nào để có thể lấy nét tự động được nhỉ, và ống MF thì có thể dùng được ống nào, e mới chơi nên chưa hiểu lắm mong các bác giúp đỡ, đọc qua topic "Nikon, câu chuyện nghìn lẻ một đêm" mà vẫn chưa hình dung ra được lắm

Bác đọc lại user manual phần lens pages 228&229 nhé!

dinky1001
16-07-2011, 06:30 AM
Bác đọc lại user manual phần lens pages 228&229 nhé!

Cám ơn bác nhiều nhé :D, em tìm được rồi, quả là nhiều lúc lại quên mất cái user manual này