PDA

View Full Version : Nhờ các bác tư vấn lên mở lap hay studio

Hoai linh 2010
25-05-2011, 02:24 PM
Em đang có ý định mở một lab hoặc studio,
Đối với studio:vốn đầu tư tầm 400-500 tr.
Đối với lab thì rắc rối hơn:tầm 1 tỉ
Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ bảo giúp em với
Vị trí:em đang có hai địa điểm để đầu tư
1 : ngã 4 thủ đức bên phía Q9
2 : khu vực cầu vượt linh xuân
Xin các bác góp ý cho em,em cảm ơn

Thomas Cong
25-05-2011, 04:12 PM
Bác Hoài Linh không thích đi đóng kịch nữa ạ?
Hỏi thăm bác thôi chứ cái bác hỏi em không biết gì cả.

mrkhanh
25-05-2011, 04:19 PM
Mở lap thì nhức đầu lắm bác ạ, đầu tư tiền tỉ nếu có khách thì không sao, còn không có khách thì ngồi ngó, em nghĩ mở studio khoang 200 tr la cũng hoành trắng rồi kekekeke

khadang
25-05-2011, 06:19 PM
Còn em thì khác!Bác nên mở lab,vì như thế em với bác sẽ hỗ trợ nhau còn bác mở studio là em cạnh tranh với bác đấy!Keke....

Giangduydat_SG
25-05-2011, 07:29 PM
8 chút.
Không mở gì cả, bỏ vào bank lấy lãi hàng tháng.:11:...khỏi si nghĩ cho mệt đầu.
Lab cách đây 10 năm, có Công Ty Quốc Tế Minh Việt (Fuji VietNam) phân phối máy rọi ảnh (Mini Lab)..làm dịch vụ cực tốt, 3 năm trở lại đây ngáp ngáp:crying:...bác cứ tính...năm 2.000 rọi 1 hình 10x15cm khoản 1.000đ/ảnh.....10 năm sau, vật giá lên gấp mấy lần...10x15 bây giờ ~ 1.500đ/ảnh....lên giá rọi hả...Ok, bỏ hình máy tính xem, không rọi.
Làm Lab thì nên làm thêm những dịch vụ cộng thêm như chỉnh sữa, phục hồi ảnh cũ (thợ PS tốt), ép gổ laminage, chụp hình thẻ (cái này làm chơi ăn thiệt), 3 tháng cuối năm làm lịch năm mới ghép hình baby, gia đình....phải đầu tư hệ thống máy tính mạnh, khách hàng gởi fille vào server....
em nhớ có đến đấy....em chạy đây

music_editor_9x
25-05-2011, 08:52 PM
Tính nè, nếu đầu tư thì ko biết doanh thu bao nhiêu nhưng tầm trên 50tr thì mới làm, hok thi bỏ ngân hàng 1 tỷ 1 tháng lấy 19tr (lãi xuất 19%/năm rồi.

Hoai linh 2010
26-05-2011, 01:20 PM
Thank tất cả các bác đã góp ý,em cũng giống các bác yêu nhiếp ảnh và nghệ thuật,thích đóng góp khả năng với con đường nghệ thuật mà mình đã yêu thích.
Nếu mở studio thì bây giờ có nhiều quá.
Còn lap thì cũng kha khá nhiều.
Em cũng đã tham khảo giá máy rọi hình ở vn,thường mắc hơn ở nước ngoài từ 80- trên 100tr,
- cái mà em quan tâm nhất là thợ design,thợ chụp hình + quay phim + thợ bấm hình.
Cần phải tìm được những người yêu nghề + đòi hỏi phải có nghệ thuật.
Em đang phân vân liệu 1ti có đủ đầu tư lap hay không,
+ có bác nào từng làm việc ở lap thì tư vấn cho em,về mua sắm trang thiết bị

- tuổi trẻ không thích sự nhàn rỗi,thích mạo hiểm va chạm cuộc sống để có kinh nghiệm làm giàu

net86
26-05-2011, 01:42 PM
Xin lỗi. Nhìn ảnh, Em cứ ngờ ngợ, có phải Bác chủ chính là Nghệ sĩ Hoài Linh nổi danh không ạ ?

benkhang
26-05-2011, 02:04 PM
Ông bà xưa có câu "Bôn ba không qua thời vận". Nếu bác gặp đúng "thời vận" đến, bác mở gì cũng thành công, còn gặp lúc "năm hạn" thì bác mở cái gì cũng xập tiệm. Ai mà chẳng muốn có 1 cuộc sống: vừa thỏa niềm đam mê của mình, lại vừa kiếm nhiều và làm giàu. Nhưng sự đời mấy ai có được như ý.

Bác muốn kinh doanh thành công, ngoài thời vận đến, còn phải lập khảo sát, đánh giá thị trường và kế hoạch cụ thể: những rủi ro, cạnh tranh, nguồn vốn (kinh doanh không như lúc chơi DSLR "cố tí sẻ đủ"), quảng cáo và tiếp thị, tìm kiếm & phát triển khách hàng,v.v... một cách khoa học và bài bản. Thời buổi đầy cạnh tranh bây giờ, đã qua rồi cái quan niệm "thích là làm" và làm theo cảm tính, không kế hoạch, làm đến đâu, tính đến đó và đó chính là sai lầm ngay từ lúc khởi nghiệp, dẫn đến thất bại nhãn tiền.

Đúng như music_editor_9x nói, bây giờ kinh doanh mà lãi ròng (khấu trừ tất cả chi phí hoạt động (bao gồm cả tiền lương lao động của chính bác và người thân phụ giúp) và thuế) mà chỉ được 5-10%/tháng thì thà lấy tiền vốn gởi ngân hàng lãnh lãi 19-20%/năm cho khỏe người, không bị stress, có thời gian lo cho vợ con và chăm sóc sức khỏe, cho mình & gia đình, và lúc "cao hứng" thì cầm máy lang thanh "săn con Art", hehe.

chat2004
26-05-2011, 04:27 PM
Xin lỗi. Nhìn ảnh, Em cứ ngờ ngợ, có phải Bác chủ chính là Nghệ sĩ Hoài Linh nổi danh không ạ ?

Bác nghĩ Hoài Linh có cần mở Lab hay studio để làm ăn ko? :)) :))

lehoangg
26-05-2011, 05:05 PM
Nếu em mà như pác Hoài Linh thì sẽ mở Studio kiêm luôn bán ( em thích đập hộp^^), sưả chưã thiết bị nhiếp ảnh. Gọi là phân bổ rủi ro....

Hoai linh 2010
27-05-2011, 10:51 AM
Ông bà xưa có câu "Bôn ba không qua thời vận". Nếu bác gặp đúng "thời vận" đến, bác mở gì cũng thành công, còn gặp lúc "năm hạn" thì bác mở cái gì cũng xập tiệm. Ai mà chẳng muốn có 1 cuộc sống: vừa thỏa niềm đam mê của mình, lại vừa kiếm nhiều và làm giàu. Nhưng sự đời mấy ai có được như ý.

Bác muốn kinh doanh thành công, ngoài thời vận đến, còn phải lập khảo sát, đánh giá thị trường và kế hoạch cụ thể: những rủi ro, cạnh tranh, nguồn vốn (kinh doanh không như lúc chơi DSLR "cố tí sẻ đủ"), quảng cáo và tiếp thị, tìm kiếm & phát triển khách hàng,v.v... một cách khoa học và bài bản. Thời buổi đầy cạnh tranh bây giờ, đã qua rồi cái quan niệm "thích là làm" và làm theo cảm tính, không kế hoạch, làm đến đâu, tính đến đó và đó chính là sai lầm ngay từ lúc khởi nghiệp, dẫn đến thất bại nhãn tiền.

Đúng như music_editor_9x nói, bây giờ kinh doanh mà lãi ròng (khấu trừ tất cả chi phí hoạt động (bao gồm cả tiền lương lao động của chính bác và người thân phụ giúp) và thuế) mà chỉ được 5-10%/tháng thì thà lấy tiền vốn gởi ngân hàng lãnh lãi 19-20%/năm cho khỏe người, không bị stress, có thời gian lo cho vợ con và chăm sóc sức khỏe, cho mình & gia đình, và lúc "cao hứng" thì cầm máy lang thanh "săn con Art", hehe.

Cảm ơn sự nhiệt tình đóng góp của các bác,em sẽ cân nhắc kỹ lưỡng trước khi đưa ra quyết định đứng đắn.
Hihihi em cũng tên linh,không phải hoài linh mà em là bình linh,hoài linh là thần tượng của em

Maximilian
27-05-2011, 08:40 PM
Nếu bạn vẫn muốn mở 1 trong 2 thì nên cân nhắc kỹ.
1. mở studio: nếu bác thật sự có tay nghề, thì với dự định 500tr bác bỏ ra, sau bnhieu năm bác sẽ lấy lại được. còn em thì em ko thích kiểu rập khuôn của nhiều studio bây giờ. Khu vực bác dự định mở có rất đông người, nhưng nếu nhìn về đời sống của họ. m nghĩ có lẽ bạn muốn lấy lại số vốn đã bỏ ra là khá lâu (dân ở đây bình bình thì rất nhiều, công nhân, tư nhân....) nếu bác mở thì nên là cầu vượt LX như bác nói.
2. mở lab thì ko đòi hỏi tay nghề nhiều (phần này em ko tham gia vì mù tịt hehe)
nếu thật sự có dự định bác nên xem xét kỹ

net86
04-06-2011, 08:01 PM
Bác nghĩ Hoài Linh có cần mở Lab hay studio để làm ăn ko? :)) :))

Bác ấy thích là làm được. Thương hiệu "Nghệ sĩ Hoài Linh" có sức thu hút và cạnh tranh rất mạnh...Tất nhiên, phải là thương hiệu 'chính hãng' Bác ạ .