PDA

View Full Version : Vì sao một số ống kính Canon không có IS nhất là series L

hohai05
25-05-2011, 01:54 PM
Phải chăng tính năng IS gây nên một số hạn chế nào đó đến chất lượng ảnh nên dòng ống kính EF của Canon thừong không có IS, dòng EF-S một số cũng không có IS
Ai hiểu chổ này giải thích giùm mình. Cám ơn trước

blackhell
25-05-2011, 02:19 PM
Em dùng nikon nhưng cũng xin giải thích cho bác là chống rung k phải ống nào hãng cũng thiết kế cho ống, ví như nikon cũng chỉ có ống kit vr hay là những ống mang tính chất tele mới có, chứ ống 50 hay 85, 105 bói cũng k ra chống rung. Những ống fix có độ mở lớn thì thường cũng k có chống rung vì bt do độ mở lớn nên ống đã to lắm rồi. Công nghệ chống rung cho những ống càng to càng tele thì càng đắt, nên đừng nghĩ kit có nên con j cũng phải có.

madi3d8
25-05-2011, 02:31 PM
Tất cả họ đều dựa trên nghiên cứu thị trường, thói quen sử dụng, tính đa hửu dụng của tiêu cự nào đấy mà họ quyết định có thêm IS vào hay không. Đơn cử như các dòng lens 70-200 có các tới 4 phiên bản khác nhau có-không có IS, Fix 300L cũng thế, tại sao dài như vậy mà lại có phiên bản có IS, có phiên bản lại không có IS

Tương tự như các tiêu cự còn lại. Tại sao lại không tích hợp IS vào 24-70, mà lại tích hợp vào 24-105 L, không phải vì vấn đề giá cả hay hạn chế gì cả mà tất cả đều có ý đồ hết bác ạh !:eek::glare:

nguyetlove
25-05-2011, 02:33 PM
Phải chăng tính năng IS gây nên một số hạn chế nào đó đến chất lượng ảnh nên dòng ống kính EF của Canon thừong không có IS, dòng EF-S một số cũng không có IS
Ai hiểu chổ này giải thích giùm mình. Cám ơn trước

Vì ống wide thì khả năng rung thấp hơn

dragonboy
25-05-2011, 02:46 PM
Em dùng nikon nhưng cũng xin giải thích cho bác là chống rung k phải ống nào hãng cũng thiết kế cho ống, ví như nikon cũng chỉ có ống kit vr hay là những ống mang tính chất tele mới có, chứ ống 50 hay 85, 105 bói cũng k ra chống rung. Những ống fix có độ mở lớn thì thường cũng k có chống rung vì bt do độ mở lớn nên ống đã to lắm rồi. Công nghệ chống rung cho những ống càng to càng tele thì càng đắt, nên đừng nghĩ kit có nên con j cũng phải có.

Nikon có ống Micro 105 f/2.8 VR Nano đấy bác.

@bác chủ: em thấy giải thích của bác madi3d8 là hợp lí nhất, do phân khúc thị trường thôi bác ạ.

bangbeoo
25-05-2011, 09:15 PM
Mấy ống khẩu lớn thì khi chụp tốc nhanh hơn rồi bác, cần gì chống rung nữa. Chỉ mấy cái tiêu cự lớn thì dễ rung hơn nên mới cần tích hợp IS hay VR mà
Em có ngu kiến thế :D