PDA

View Full Version : Mọi người mua máy ảnh mới từ nguồn nào ạ?

scorta
25-05-2011, 08:07 AM
Câu hỏi như trên title ạ.
Em định nhờ ng mua hàng xách tay ở Nhật, nhưng mà phải chờ ng về- cũng lâu lâu( chuyển phát đảm bảo thì em hơi sợ).
Mua hàng xách tay thì ok, mỗi tội là đắt :|
Mua hàng phân phối chính hãng( Vic- Nikon, LBM- Canon, SOny Vietnam,..) thì giá cũng đắt( ở mức chấp nhận đc), nhưng ko rõ hàng sx ở Nhật hay ở nc nào ạ? em thì em vẫn chuộng hàng Nhật :(

samuelphilong
25-05-2011, 08:16 AM
Mình thì phụ kiện có thể mua lung tung, nhưng body hoặc các món giá trị cao thì ... cứ mua chính hảng cho nó lành.

thebeans
25-05-2011, 08:27 AM
Nhà mình ở cạnh Minh Tuyết chỗ Vọng Đức nên cần gì là cứ ra đấy mà lấy thôi. hàng đảm bảo, đắt hơn tẹo nhưng đc bảo hành hơn nữa hàng xóm nên cũng có giá ưu đãi chút đỉnh.

Thomas Cong
25-05-2011, 04:21 PM
Nếu người quen bác biết xách về được thì tốt chứ đừng gửi. Hải quan cứ coi giá trên mạng mà tính thuế, hàng dùng rồi cũng tính thuế như hàng mới.
Em thì em mua hàng xách tay, dùng vô tư. Cũng có hên xui nhưng khả năng xui cũng thấp, người bán cũng không muốn mất uy tín.

OneVoice
25-05-2011, 09:28 PM
Em mua cửa hàng uy tín ạh, còn cửa hàng mua ở đâu thì em chịu.
E.m thấy dạo này hàng ViC chưa chắc ngon hơn xách tay, mua đều phải test, khổ thế. Bây giờ made in China không còn chất lượng đồng đều như made in Japan nữa. Đã bị ống kính 50/1.8 và kit 18-105vr, đều phải đổi.

khadang
25-05-2011, 11:00 PM
Mua ở cửa tiệm uy tín thì xách tay cũng được rồi chứ ko cần chính hãng,chính hãng mắc thếm từ 100$ trở lên.Em toàn như thế mà chưa có vấn đề gì xảy ra!

altomos
26-05-2011, 10:33 AM
Ai cũng một lần trót dại... mua hàng chính hãng ^^

Em đùa tí, như em thì 1 lần đầu mua chính hãng, từ các lần sau bất kể cái gì cũng xách tay hoặc 2nd hết, xài ngon chả có vấn đề gì, có cả những lens mua qua mạng mà không test (hơi mạo hiểm, tùy uy tín của mỗi trang).

cubo
26-05-2011, 10:46 AM
Tật mình thích thẩm du nên cứ chọn hàng 2nd mà mua,đổi máy sẽ đỡ thiệt hại hơn

quynh.nguyen
26-05-2011, 11:05 AM
Theo mình cứ mua hàng chính hãng là chuẩn nhất, giá chính hãng & sách tay hiện nay không chênh lệch nhiều.

nếu thực sự chênh lệch khoảng $200 đến $300 thì hãy múc hàng xách tay. còn không chơi hàng chình hãng bảo hành chu đáo yên tâm hơn.

scorta
26-05-2011, 11:25 AM
cảm ơn các bác. Như em đang ngắm con Sony A33 thì thấy giá của Sony VN cũng ko đắt hơn so với ở Nhật nhiều. Hàng xách tay sony hình như hơi ít? em chưa thấy chỗ nào bán. chỉ băn khoăn ko biết hàng của Sony VN made in China hay ở đâu :(

net86
26-05-2011, 11:54 AM
Mua ở cửa tiệm uy tín thì xách tay cũng được rồi chứ ko cần chính hãng,chính hãng mắc thếm từ 100$ trở lên.Em toàn như thế mà chưa có vấn đề gì xảy ra!
Đồng ý với Bác. Mình nghiệm rằng Chính hãng nó mắc khoảng 100US là do tính thêm các khoản "râu ria" vào trong giá thành, mà mình thì không cần đến. Nhất là cái cung cách hậu mãi 'Chính hãng' khá phiền toái (việc dễ cũng ghi phiếu,hẹn lấy... ). Mình vừa sắm D7000 (made in Thailan) được nửa tháng. Tại KL. Mặc dù hàng Nhật sách tay là trong khả năng gia đình...

pnguyengiap
26-05-2011, 12:01 PM
đúng rồi chính hãng nhưng nó nhai máy mình lâu ơi là lâu

Thiện Anh
26-05-2011, 02:00 PM
Câu hỏi như trên title ạ.
Em định nhờ ng mua hàng xách tay ở Nhật, nhưng mà phải chờ ng về- cũng lâu lâu( chuyển phát đảm bảo thì em hơi sợ).
Mua hàng xách tay thì ok, mỗi tội là đắt :|
Mua hàng phân phối chính hãng( Vic- Nikon, LBM- Canon, SOny Vietnam,..) thì giá cũng đắt( ở mức chấp nhận đc), nhưng ko rõ hàng sx ở Nhật hay ở nc nào ạ? em thì em vẫn chuộng hàng Nhật :(

Nếu mình không rành, thì thôi ra nua chính hãng cho nó lành bác àh. Đắt tí nhưng đổi lại mua được sự yên tâm.

lehoangg
26-05-2011, 04:59 PM
Mua hàng xách tay là đc rồi. Chất lương như nhau. Ai thích đóng thuế để xây dựng đất nước thì mua hàng chính hãng.

CPham
26-05-2011, 08:41 PM
Mua hàng xách tay ở cửa hàng uy tín là OK. Cửa hàng cũng bảo hành cho bạn mà. Con nếu mua hàng chính hãng thì cung không nên mua tại cửa hàng của chính hãng, mà nên mua ở các cửa hàng đại lý uy tín (thường cũng là nơi bán hàng xách tay). Giá rẻ hơn, bảo hành vẫn chính hãng.
Dùng ở Việt Nam thì nên mua ở VN để còn tiện bảo hành.

vikhoa
26-05-2011, 09:38 PM
Giờ mà cần mua gì thì em chạy ra Redstar kiếm anh Phong, ngoài đó không có thì mới đi kiếm chỗ khác hoặc nhờ bạn bè xách tay ở US/Sing về.

silentnight1209
26-05-2011, 09:48 PM
làm con mới bên lbm :D ( có người wen thì nhờ xách về cũng tốt )

thechinhcdt
26-05-2011, 09:57 PM
Em cũng đang quan tâm vấn đề này, nhờ các bác giải thích dùm với ạ!

1. Có người quen ở nước ngoài mua hàng gửi về (nobox) thì bị tính thuế như thế nào? thuế 2 đầu hay chỉ 1, có dễ bị mất hay hư hại gì không (các bác hải quan nhà mình ấy). Nếu được thì dịch vụ nào tốt?

2. Nếu có người quen mang về thì có bị kiểm tra thuế má gì không (đem 3-4 body và 3-4 lens chẳng hạn), để ở hành lý xách tay hay kí gửi?

scorta
27-05-2011, 05:36 PM
trang amazone.co.jp đang có discount D3100, giá còn khoảng 11T. em băn khoăn nên mua ko? hay đợi tiếp? vì ng nhà em chắc phải đến tháng 10, 11 mới về :(
em nghĩ mấy tháng nữa chắc giá còn giảm nữa, nên muốn chờ.
gửi chuyển phát đảm bảo thì em sợ các bạn Hải Quan lắm ạ :(

XíchCướcĐạiTiên
13-06-2011, 10:06 PM
Vế máy móc không biết có xét tiêu chuẩn mỗi nước hay không nhưng XC thấy mua bên Nhật, Anh, Mỹ, Pháp... thì nó đòi tiêu chuẩn cao nên chất lượng tốt hơn ở VN nhưng khó bảo hành. Trong khi mua ở VN thì cứ đến siêu thị điện máy, điện thoại di động... bán đầy hết, có bảo hành tốt luôn nhưng chỉ sợ chất lượng, hàng ráp lại, thay nhãn thôi.

XíchCướcĐạiTiên
13-06-2011, 10:09 PM
Nhiều khi nhãn hiệu ráp ở Hồng Kong bên hông Chợ Lớn ráp lại rồi thay nhãn Sony, Canon, Nikon... thì khó biết .

thuychi89
13-06-2011, 10:49 PM
nếu bác xác định chơi 1 combo nào đó và "ăn chắc mặc bền" thì cứ hàng chính hãng,đắt hơn chút nhưng yên tâm vụ bảo hành,có gì nó vẫn trong khuôn khổ VN và mình có thể đến "củ hành" bất cứ lúc nào.
còn nếu bác chơi ảnh theo kiểu thick thử cảm giác lạ liên tục,thẩm du xong 1 cái là thick thẩm du thử cái khác thì cứ hàng 2nd mà xài.Mua lại cũng rẻ mà khi bán giá cả ko bị chênh lệch nhiều.

nikonusa
14-06-2011, 02:59 PM
e chuyên mua ở nikonusa

scorta
14-06-2011, 03:03 PM
e chuyên mua ở nikonusa

tự mua của mình hả bác :p

quochoi
14-06-2011, 04:40 PM
Mua hàng xách tay ở cửa hàng uy tín rẻ hơn kha khá hàng chính hãng, cũng được bảo hành.