PDA

View Full Version : Hỏi về mount EMF AF Confirm Contax CY lens to Canon EOS

hoailq
21-05-2011, 03:04 PM
Tôi mới mua được cái adaptor C/Y fr Canon trên ebay để lắp cho ống Carl Zeiss T* f1.7 (loại chip EMF đời mới), nhưng không hiểu sao khi chụp bị dư sáng nhiều quá. Đã bác nào dùng qua mount này có kinh nghiệm chỉ giúp tôi cách setup với. Máy của tôi là Canon 30D.
Tôi có đọc qua hướng dẫn của nó ở đây (http://emfphoto.com/forum/index.php?topic=3.0) mà không hiểu, làm đi làm lại vẫn dư sáng.

Tks các bác nhiều.

thanhbac249
22-05-2011, 12:52 AM
Chào bác, thấy bác cũng dùng mount EMF cho T* nên em vào xem có giúp đc gì cho bác ko. Ko biết bác đã set up cho mount đầy đủ theo hướng dẫn chưa, nếu chưa thì bác cố gắng làm lại các bước như trong hướng dẫn thật chính xác, do có rất nhiều bước nên chuyện set up sai là hoàn toàn bình thường, em đã từng mày mò cái mount này để chỉnh các thông số như tiêu cự, độ mở, front back focus và chụp rất ok. Nếu bác ko hiểu được hướng dẫn bằng tiếng anh thì em có thể giúp bác :D.

honzaplz
22-05-2011, 06:12 AM
Bác đo sáng bị dư nhiều thì cứ khép khẩu, hạ ISO hay tăng tốc độ. EMF chỉ có cài đặt tiêu cự và chỉnh tiêu cự thôi bác :D. Bác cần bản dịch tiếng Việt thì em sẽ gửi cho bác (cái này em tự dịch để dùng cho em thôi).

thanhbac249
22-05-2011, 12:00 PM
Bác đo sáng bị dư nhiều thì cứ khép khẩu, hạ ISO hay tăng tốc độ. EMF chỉ có cài đặt tiêu cự và chỉnh tiêu cự thôi bác :D. Bác cần bản dịch tiếng Việt thì em sẽ gửi cho bác (cái này em tự dịch để dùng cho em thôi).

Mount EMF có cả chỉnh front back focus mà bác nó là cái micro adjustment đó bác.

hoailq
22-05-2011, 05:42 PM
Tôi đã thử thao tác theo phần hướng dẫn sau. Các phần khác của tài liệu thì tôi nghĩ là dùng để cài đặt cho CHIP EMF trước khi gắn vào mount.

Shooting with Smart Adapter

Shooting and Recording exposure aperture data
Notice: please set up the adapter before use.
[See the How to Setup the Adapter section]

MODE A:

1. Set the maximum aperture on lens (Mở khẩu tối đa trên lens, len của tôi là f1.7 )
2. Set the desired aperture on camera (Đặt một khẩu độ mong muốn trên camera, tôi đặt trên camera là f2.0)
3. Focus and meter the object, when focus is achieved, lock exposure setting. (lấy nét chủ thể rồi khóa sang bằng nút *, máy của tôi là 30D mà)
4. Set the lens aperture to the same desired aperture as the camera setting (Đặt lại khẩu trên lens về mức khẩu đã đặt trên camera, tức là f2.0)
5. Press shutter button and take the picture. (Chụp)

MODE B:
1. Set the maximum aperture on lens
2. Set the aperture value on camera to maximum lens aperture
3. Focus and meter the object, when focus is achieved, lock exposure setting.
4. Set the lens aperture AND the camera aperture setting to the desired aperture.
5. Press shutter button and take the picture

Shooting and not recording exposure aperture setting
1. Set the aperture value on camera to the lens’ maximum aperture
2. Set the camera to AV mode
3. Set the desired aperture on lens
4. Focus and meter the object and take the picture.,
Exposure aperture data recorded in EXIF is the lens’ maximum aperture.

If you want to record actual exposure aperture data, you MUST strictlyfollow operation instructions of Mode A or Mode B. otherwise theadapter will sent incorrect aperture value to camera and the meteringsystem will not function properly, the result: incorrect exposure.
(Nếu bạn muốn ghi lại dữ liệu phơi sáng hiện thời, bạn PHẢI nghiêm chỉnh thực hiện các thao tác hướng dẫn tại mode A hoặc B, nếu không, the adapther sẽ gửi sai giá trị khẩu độ tới camera và hệ thống đo sáng sẽ làm việc không chính xác, kết quả là: phơi sáng không chính xác)

If you just want to shoot with ease, please first set the maximumaperture of the lens on camera and keep the maximum aperture settinguntouched. Exposure should only be controlled by adjusting aperturering of the lens.

Tôi đã thực hiện theo các bước trên, có gì sai sót mong các bác giúp thêm.

hoailq
24-05-2011, 03:43 PM
Các bác giúp với nào!!!