PDA

View Full Version : Có tổng cộng 8tr-9tr nên mua máy nào (bao gồm cả lens kit)

muahoanang
20-05-2011, 10:33 PM
Hi cả nhà, Em là newbie, đã dùng Canon 400d với M42 lens hơn 1 năm và giờ em đang định upgrade lên 1 chút nhưng kinh phí tổng cộng khoảng 8-9tr cho 1 bộ. Canon 20d hay 30d thì em sợ hàng làm lại. Và dạo này em thấy giá bán trên các thay đổi hàng giờ nên cũng khá đoán biết. Em quan tâm Canon 500d hay nikon 3100 mà vẫn hơi vượt quá khả năng của mình.
Giờ mục tiêu là chụp ảnh tốt nhất với thiết bị sẵn có ạ vì em nhìn lại sau 1 thời gian mới chụp thì có những lúc đã quên mục đích mà mình muốn. Có khi em chụp chưa đẹp nhưng quên mất là cần xem lại trình độ và nghĩ nhiều hơn trước khi bấm máy, yêu những gì mình chụp. Mà đúng là đôi khi chụp chưa đạt lại nghĩ là do PS hay do dụng cụ.
Giờ em muốn mua 1 bộ bền hơn chút và sẽ bắt đầu suy nghĩ nghiêm túc hơn. Các bác tư vấn cho em bộ nào tốt nhất có thể trong khả năng trên hay ai upgrade nhường lại cho em cũng được. Cám ơn các bác nhé

dragonboy
20-05-2011, 10:44 PM
Nếu là có thêm 8-9tr ngoài bộ 400D đang dùng thì mình nghĩ bạn nên xác định nhu cầu chủ yếu và đầu tư thêm lens, ví dụ:
- Chân dung: thêm 85/1.8 hoặc 50/1.4
- Phong cảnh, đời thường: Tamron 17-50/2.8
- Macro: Tamron 90/2.8 (con này chụp chân dung vẫn rất ổn)

Còn nếu 8-9tr là đã tính luôn bộ 400D bạn đang có thì mình nghĩ cứ tiếp tục con đường bạn đang đi: 400D + m42.

Trong cả 2 trường hợp, bạn đều cần chăm chút hơn cho ảnh của mình: chăm chút khi bấm máy (nhìn kĩ, canh kĩ ánh sáng, bố cục, khoảnh khắc bấm máy, hình dung trước ảnh kết quả khi bấm máy), và hậu kì.

choilachinh
20-05-2011, 11:03 PM
Với số tiền đó em nghĩ bác đầu tư lens thì hay hơn.

binkuteo
21-05-2011, 12:56 AM
chơi sony đi bác:d
công nghệ mới... em có 1 bộ đang bán này
phù hợp vs bác lắm ^^
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=93627

muahoanang
21-05-2011, 02:24 PM
Nếu là có thêm 8-9tr ngoài bộ 400D đang dùng thì mình nghĩ bạn nên xác định nhu cầu chủ yếu và đầu tư thêm lens, ví dụ:
- Chân dung: thêm 85/1.8 hoặc 50/1.4
- Phong cảnh, đời thường: Tamron 17-50/2.8
- Macro: Tamron 90/2.8 (con này chụp chân dung vẫn rất ổn)

Còn nếu 8-9tr là đã tính luôn bộ 400D bạn đang có thì mình nghĩ cứ tiếp tục con đường bạn đang đi: 400D + m42.

Trong cả 2 trường hợp, bạn đều cần chăm chút hơn cho ảnh của mình: chăm chút khi bấm máy (nhìn kĩ, canh kĩ ánh sáng, bố cục, khoảnh khắc bấm máy, hình dung trước ảnh kết quả khi bấm máy), và hậu kì.

Cám ơn bác nhiếu ạ. Em có 9tr cho tất cả ạ. Hiện đang có 1 em super takuma 50 1.4 rồi ạ. Em định mua 1 body trong khoảng 8-9tr ạ

Với số tiền đó em nghĩ bác đầu tư lens thì hay hơn.

Thanks bác nhé :)

AndyLee
21-05-2011, 07:09 PM
mình cũng nghỉ bạn nên dùng số $ đó đầu tư vào lens. nếu chưa có máy thì phải mua chứ đã có rồi thì nên đầu tư vào lens trc chứ, với số $ đó mình thấy cái Tam 17-50 F2.8 tốt đấy :D

phan_vinh_nguyen
21-05-2011, 10:00 PM
Nhu cầu của bác cần một máy bền hơn là khá bất hợp lý. Lý do rất đơn giản: máy bác đã hư đâu! Bác đang dùng lens M42, như vậy cho thấy lens của bác khá eo hẹp. Tuy lens fix MF giúp bác luyện tay nghề lấy nét và chất lượng quang học cũng tốt, lens zoom lại cho bác trải nghiệm các góc nhìn khác nhau với giá phải chăng. Chụp ảnh đẹp, như bác đã biết, là do cái đầu người chụp. Nhưng nói riêng về thiết bị thì lens quan trọng hơn máy. Không lý gì có tiền bác lại đem nướng hết vào một thứ kém quan trọng, trong khi thứ quan trọng hơn còn đang thiếu thốn.

Vậy quan điểm của em là thêm lens trước, body từ từ tính.

muahoanang
21-05-2011, 10:50 PM
Nhu cầu của bác cần một máy bền hơn là khá bất hợp lý. Lý do rất đơn giản: máy bác đã hư đâu! Bác đang dùng lens M42, như vậy cho thấy lens của bác khá eo hẹp. Tuy lens fix MF giúp bác luyện tay nghề lấy nét và chất lượng quang học cũng tốt, lens zoom lại cho bác trải nghiệm các góc nhìn khác nhau với giá phải chăng. Chụp ảnh đẹp, như bác đã biết, là do cái đầu người chụp. Nhưng nói riêng về thiết bị thì lens quan trọng hơn máy. Không lý gì có tiền bác lại đem nướng hết vào một thứ kém quan trọng, trong khi thứ quan trọng hơn còn đang thiếu thốn.

Vậy quan điểm của em là thêm lens trước, body từ từ tính.

Cảm ơn bác ạ. Em đã để 400d lại cho 1 người bạn rồi nên mới cần tìm máy mới, và hôm nay vừa tìm được 1 body 30d. Em sẽ mua thêm 1 kit và dùng kit cho thật tốt. Lens em sẽ thêm sau khi nào có điều kiện, không thì vẫn dùng M42 vì em thấy M42 khá ổn. Có 1 điều là do em dùng M42 suốt nên đôi khi bạn bè cho mượn len zoom AF là em lại điều khiển rất khó khăn ạ

lovecanon
22-05-2011, 12:02 AM
ráng tí lên 40D nhỉ, e cũng đang ráng lên semi-pro như bác đây....