PDA

View Full Version : Làm sao để tăng tốc độ đồng bộ với đèn flash?

kenzozo1983
20-05-2011, 12:03 AM
Các bác cho em trình bày một tình huống như thế này nhé:
Em sử dụng đèn flash 430EX trên thân máy 5DII. Khi em cắm thẳng đèn flash vào body và sử dụng chế độ H ở trên đèn thì em chụp được với tốc độ 1/1250s, nhưng khi em gắn flash vào trigger và sử dụng flash ngoài thân máy(gắn trên chân đèn) thì tốc độ tố đa ăn đèn là 1/200s(bình thường là vậy) cho nên em muốn hỏi nếu trong trường hợp này em muốn tăng tốc độ ăn đèn thì em phải làm sao, có cách nào không ạ?(vì trong một số trường hợp chụp ngoại cảnh nếu ánh sáng tự nhiên quá sáng mà em thì không muốn khép khẩu để bảo đảm cái bokeh và background đẹp)
Mong các bác giải đáp giúp em thắc mắc này ạ...em xin chân thành cảm ơn

PentaxKXX
20-05-2011, 04:58 AM
Em sử dụng đèn flash 430EX trên thân máy 5DII. Khi em cắm thẳng đèn flash vào body và sử dụng chế độ H ở trên đèn thì em chụp được với tốc độ 1/1250s, nhưng khi em gắn flash vào trigger và sử dụng flash ngoài thân máy(gắn trên chân đèn) thì tốc độ tố đa ăn đèn là 1/200s(bình thường là vậy) cho nên em muốn hỏi nếu trong trường hợp này em muốn tăng tốc độ ăn đèn thì em phải làm sao, có cách nào không ạ?(vì trong một số trường hợp chụp ngoại cảnh nếu ánh sáng tự nhiên quá sáng mà em thì không muốn khép khẩu để bảo đảm cái bokeh và background đẹp)
Phải mua cái wireless remotetrigger của Pocketwizard mới xài được H/S. Model FlexTT5 for Canon.
Trước khi mua vào website của Pocketwizard download manual của nó coi cái nào phù hợp với máy và đèn của mình. Giá cả khá đắt khoảng trên 200 đô.
Coi video ở đây:
http://www.pocketwizard.com/inspirations/tutorials/pocketwizard_controltl_optimiz/

kiendinh
20-05-2011, 08:26 AM
sao bác không thử dùng filter dùng để chụp ngoài nắng nhỉ, cái này rẻ hơn nhiều so với 200USD kia
ví dụ như Neutral Density filters

kenzozo1983
20-05-2011, 04:09 PM
Phải mua cái wireless remotetrigger của Pocketwizard mới xài được H/S. Model FlexTT5 for Canon.
Trước khi mua vào website của Pocketwizard download manual của nó coi cái nào phù hợp với máy và đèn của mình. Giá cả khá đắt khoảng trên 200 đô.
Coi video ở đây:
http://www.pocketwizard.com/inspirations/tutorials/pocketwizard_controltl_optimiz/

sao bác không thử dùng filter dùng để chụp ngoài nắng nhỉ, cái này rẻ hơn nhiều so với 200USD kia
ví dụ như Neutral Density filters

Tks hai bác nhiều nhé em đang tìm hiểu cái filter và pocket winzard đây hix nhưng cái pocket winzard co ve kho kiếm ở VN quá ạ, có bác nào biết mua ở đâu không ạ?

11002
20-05-2011, 08:11 PM

High-speed 1/250s GN của flash 430EX chỉ còn 22.5, con ở 1/8000s GN chỉ còn 4. Muốn biết bác xem catalog hoặc thử nghiệm sẽ rõ.
Bác nên cẩn thận khi mua thêm phụ kiện để đánh High-speed, kẻo mất tiền mà không sử dụng được theo mục đích.

thuongshoo
20-05-2011, 10:47 PM
High-speed 1/250s GN của flash 430EX chỉ còn 22.5, con ở 1/8000s GN chỉ còn 4. Muốn biết bác xem catalog hoặc thử nghiệm sẽ rõ.
Bác nên cẩn thận khi mua thêm phụ kiện để đánh High-speed, kẻo mất tiền mà không sử dụng được theo mục đích.

chào anh! Em cũng muốn fill in giữa nắng nên tính là mua 1 flash công suất cao, tốc độ nhanh! Nghe anh nói cũng hơi phân vân. Chả lẽ phải mua ND filter?

11002
20-05-2011, 11:30 PM
ND filter làm giảm sáng cả AS thực lẫn AS flash ==> phải tính đến CS flash
Cách giải quyết nhanh và rẻ tiền nhất:
- Bác chủ muốn chụp xóa phông và bokeh đẹp thì ra ngoại cảnh có nắng gắt làm chi :6:, kiếm ngoại cảnh nào nắng dịu mà chụp, hoặc trong bóng râm đó - đằng nào cũng xóa phông thì thấy tiền - hậu cảnh đâu mà phải ra giữa nắng.
- Nếu vẫn kiên quyết phải chụp tại nơi có nắng gắt + xóa phông mịt mù thì quẳng cây 430EX vào túi, mua cái ND filter + dăm ba cái hắt sáng là OK ngay.
- Nếu vẫn kiên quyết dùng flash thì vẫn quẳng cây 430EX ra CH, chạy qua đây em chỉ cho cách đánh rẻ tiền hơn nhiều.

vietlufoto.com
21-05-2011, 08:36 AM
Có 3 cách cho bác:

1. Bác dùng dây để đồng bộ đèn và máy (sync cord), cái này tầm 30USD thì phải

2. Bác mua bộ trigger của tàu loại 2tr4 hay sao á em thấy ở S-Lab có bán trong đó ghi tốc độ ăn đèn có thể lên 1/8000s (cái này em chưa xài qua nên ko biết ra sao)

3. Bác dùng trigger của Pocket Wizard, sẽ bao gồm 2 cục Mini TT1 và Flex TT5, tổng chi phí cho 2 cục nếu bác gửi mua ở US thì tầm $500. Em đang dùng Pocket nếu bác có gì thắc mắc cứ hỏi em thêm cái nào giải đáp đc sẽ cố gắng giải đáp hết cho bác.

PS: Pocket wizard bác cứ chạy ra Lê Đức có bán đầy đủ cả

thuongshoo
21-05-2011, 10:01 AM
- Bác chủ muốn chụp xóa phông và bokeh đẹp thì ra ngoại cảnh có nắng gắt làm chi :6:, kiếm ngoại cảnh nào nắng dịu mà chụp, hoặc trong bóng râm đó - đằng nào cũng xóa phông thì thấy tiền - hậu cảnh đâu mà phải ra giữa nắng.
- Nếu vẫn kiên quyết phải chụp tại nơi có nắng gắt + xóa phông mịt mù thì quẳng cây 430EX vào túi, mua cái ND filter + dăm ba cái hắt sáng là OK ngay.
- Nếu vẫn kiên quyết dùng flash thì vẫn quẳng cây 430EX ra CH, chạy qua đây em chỉ cho cách đánh rẻ tiền hơn nhiều.
hồi mới xài máy ảnh thì em cũng hay theo kiểu all in one. Đối với filter thì em không biết có như vậy ko. Filter thì lại gặp vấn đề rất mắc nhưng không phải ống nào cũng gắn vô được. Muốn gắn được thì phải đồ step up/down ring. Lại tốn thêm 1 mớ. Cái này thì em nghe nói là chỉ up/down 1/2 bậc mà thôi! Nếu đường kính của filter và ống khác nhau nhiều quá thì cũng không được.

thuongshoo
21-05-2011, 10:01 AM
Có 3 cách cho bác:

1. Bác dùng dây để đồng bộ đèn và máy (sync cord), cái này tầm 30USD thì phải

2. Bác mua bộ trigger của tàu loại 2tr4 hay sao á em thấy ở S-Lab có bán trong đó ghi tốc độ ăn đèn có thể lên 1/8000s (cái này em chưa xài qua nên ko biết ra sao)

3. Bác dùng trigger của Pocket Wizard, sẽ bao gồm 2 cục Mini TT1 và Flex TT5, tổng chi phí cho 2 cục nếu bác gửi mua ở US thì tầm $500. Em đang dùng Pocket nếu bác có gì thắc mắc cứ hỏi em thêm cái nào giải đáp đc sẽ cố gắng giải đáp hết cho bác.

PS: Pocket wizard bác cứ chạy ra Lê Đức có bán đầy đủ cả
cảm ơn anh nhiều! Dây đồng bộ dài không anh?

pro-k
21-05-2011, 05:37 PM
nhìn chung thì muốn xóa phông có đèn thì cứ filter ND mà táng tới thôi.

làm gì có cái thể loại đèn gì cho phép sync tốc cao mà rẻ ngại trừ ND

neotmw
21-05-2011, 08:58 PM
em thấy hiệu quả nhất vẫn là filter ND với tấm hắt sáng, ko cần flash khi chụp ngoài nắng gắt

11002
22-05-2011, 12:36 AM
Hehe! Không thể tư vấn nhiều hơn khi các bác thích mua đồ nhiều tiền mà chẳng đạt được yêu cầu.

Chúc các bác tốn tiền mua dây đồng bộ off-camera, trigger Pocket Wizard để dùng vào việc khác.

kenzozo1983
23-05-2011, 10:44 AM

Heyza cai gợi ý của bác em thich lắm hehe cái gì đẹp mà rẻ là quá tuyệt rồi...bác PM cho em cai so dt bữa nào em mời bác cafe học hỏi bác ạ

kenzozo1983
23-05-2011, 10:59 AM
nhìn chung thì muốn xóa phông có đèn thì cứ filter ND mà táng tới thôi.

làm gì có cái thể loại đèn gì cho phép sync tốc cao mà rẻ ngại trừ ND
bác ơi bác có thể giải thích sơ sơ cho em và các bác biết cơ chế hoạt động của filter ND ko ạ? theo em tìm hiểu thì cái này có phải nó ngăn lượng ánh sáng vào trong ống kính và giúp làm giảm tốc độ màn trập không ạ?và nếu như là như vậy thì nếu em kết hợp filter ND + flash thì có vấn đề gì xảy ra không ạ? (vấn đề em muốn đề cập tới là khi nắng gắt thì bóng đổ rất nhiều và đôi khi có những vị trí không thể đưa tấm hắt sáng ra để hứng ánh sáng được, VD em dùng ống wide để chụp có những vị trí muốn hắt sáng vào mặt chủ thể thì bắt buộc người cầm hắt sáng phải xuất hiện trong khung hình mà như vậy thì đâu có được pk ạ)

thuongshoo
25-05-2011, 12:53 PM
Hehe! Không thể tư vấn nhiều hơn khi các bác thích mua đồ nhiều tiền mà chẳng đạt được yêu cầu.

Chúc các bác tốn tiền mua dây đồng bộ off-camera, trigger Pocket Wizard để dùng vào việc khác.

em tính là sẽ chụp đoàn du lịch và muốn lấy rõ phần hậu cảnh núi rừng. Vậy phải làm sao? Vì em thấy nếu dùng filter thì chỉ lấy được bầu trời. Nếu đứng ngoài biển thì không đủ. Với biển thì bên hông cũng rất sáng.

PentaxKXX
25-05-2011, 02:16 PM
em tính là sẽ chụp đoàn du lịch và muốn lấy rõ phần hậu cảnh núi rừng. Vậy phải làm sao? Vì em thấy nếu dùng filter thì chỉ lấy được bầu trời. Nếu đứng ngoài biển thì không đủ. Với biển thì bên hông cũng rất sáng.

Xài Gradual ND filter

tienlephoto
25-05-2011, 07:24 PM

Tiện đây bác cho em hỏi ngu tí là mấy cái filter màu nó có tác dụng ji ah.cảm ơn bác nhiều