PDA

View Full Version : Wide converter cho len 135 ?

Pink_crazy_212
19-05-2011, 09:43 AM
Dạ thưa các bác ! Em có con 135 chụp cũng tạm được căn bản là do chụp ngu nên chưa đẹp . Cơ mà nó hẹp quá ! Em mà vào quán cafe chụp thì thấy mỗi cái đầu , o lui` lại lấy thêm được , huhu ! Em buồn lắm ! Em định đế dành tiền mua thêm 35mm , nhưng mà chắc còn lâu mới mua được ! Hôm qua thấy trên mạng có cái wide converter lắp vào ống sẽ chụp được rộng ra , nhưng em tìm trên mạng còn thấy ít thông tin quá ! Em muốn hỏi có bác nào dùng rồi thì rì viu cho em với , o biết chất lượng ảnh có bị hạ xuống nhiều o ? và có cái nào lắp được vào 135 o ạ , cái 135 phi 72 ạ ! Có link thì cho em xin với ạ ! Em xin chân thành cảm ơn và hậu tạ !:crying:

Pink_crazy_212
19-05-2011, 09:46 AM
Mà em hỏi nốt 1 câu : 135 . 0,7 = 94,5 mm Huhuhu ! Vẫn quá là hẹp !

phan_vinh_nguyen
19-05-2011, 10:51 AM
Bác dùng máy gì? ngàm gì? muốn mua ống kính gì?

Có thể có những giải pháp ống kính giá rẻ, như mua lens 50mm, các ống kit, ống second hand, ống MF v.v... Theo đó giải pháp mua wide converter để gắn cho lens tele là rất chuối. Wide converter cũng không hề rẻ, nhưng dù là loại mắc tiền đến đâu nó cũng chỉ cho ảnh tốt ở giữa và mất nét dần ở rìa. Hiệu ứng này có thể thấy bằng mắt thường ở độ phóng đại thông thường. Dùng wide converter có thể coi là một lựa chọn khi muốn chụp superwide với lens wide, vì lens superwide rất đắt. Trong khi gắn vào lens tele để chụp normal thì khá là bất hợp lý vì lens normal giá khá rẻ.

Vậy theo em bác nên để dành tiền mua ống kính thì hơn.

altomos
19-05-2011, 11:23 AM
Sao lại lắp wide converter cho lens tele!!!???

Bác đừng có chơi mấy cái WC đó, chất lượng ảnh giảm nhiều đấy. Em từng dùng WC cho lens wide mà cuối cùng phải vứt xó cái WC. Bác cứ làm cho em 1 cái lens wide tử tế, không phí đâu. Hoặc làm một cái zoom wide để walk-around cho tiện. Vác 135mm vào quán cafe thì em chịu bác đấy!^^

CSTchobeo
17-05-2012, 01:30 AM
E xài Nikon Crop. Thích chơi Fix nên chọn con fix "tử tế nhất trong tầm tiền rẻ" là 35 1.8 để chụp wide. Con fix tàm tạm 85 1.8 để chụp chân dung. Nhưng 35 trên crop vẫn chưa ổn để chụp phong cảnh. Vậy có nên xài WC ko các bác. fix 20 của Ni ko hề rẻ, mà nghe nói chất lượng cộng tính hữu dụng cũng ko ổn bằng fix 35 1.8.