PDA

View Full Version : TAMRON SP AF 180mm F/3.5 Di LD IF Macro 1:1

20DEOS
27-06-2005, 08:26 PM
Các Bác cho nhà cháu hỏi:
Tại sao tele TAMRON SP AF 180mm F/3.5 Di LD IF Macro 1:1, một tiêucự, một khẩu độ. Nhưng khẩu độ lại thay đổi khi lấy nét tư 0.47 đến 1.5m là sao?
http://www.vnphoto.net/reviews_details.php?id=109
Như vậy Tele TAMRON 90mm một khẩu cũng sẽ thay đổi khẩu luôn à?
Như vậy Tele Tamron 28-75mm f 2.8 cũng sẽ thay đổi khẩu như OK 2 khẩu luôn à?
Như vậy OK 1 khẩu và 2 khẩu giống nhau à?
Hỏi một hồi chắc lẫn lộn hết luôn à?
Bác nào cắt nghĩa cho nhà cháu rõ. Cám ơn trước nhiều nhiều.
20D EOS

Atkinson
28-06-2005, 03:23 AM
Hi 20DEOS,

Trước hết bác cứ bình tĩnh về những cái 1 khẩu, 2 khẩu đã.

Không có chuyện lens 1 khẩu & 2 khẩu giống nhau. Những lens như Tamron 90mm f/2.8 hay Tamron 28-75mm f/2.8 kia vẫn đảm bảo độ mở lớn nhất là f/2.8 ở mọi tiêu cự.

Cái lens Tamron 180mm Macro này có lẽ hơi đặc biệt một chút. Trong lúc chờ tác giả VPT vào "thanh minh" cho bác, em mạnh dạn phát biểu theo hiểu biết của mình, có gì bác VPT sẽ đính chính sau.

Việc thay đổi khẩu độ lớn nhất trong cự ly chụp từ 1.5m - 0.47m có lẽ liên quan đến vấn đề Low Dispersion (LD). LD cụ thể là gì và liên quan đến cấu tạo ống kính như thế nào thì bác xem thêm phần Công Nghệ Ống Kính Máy Ảnh .

Hiện tượng dispersion tuy có thể khống chế bằng những thấu kính đặc biệt (LD by Tamron) nhưng nó lại gia tăng đáng kể trong trường hợp cự ly chụp gần (closer focus distance) mà những thấu kính kia trở nên "bất lực".

Đây là một hiện tượng thường hay gặp phải ở những lens macro có tiêu cự dài như Tamron 180, Canon 180, Nikon 200mm...

Với 2 đại gia như Canon và Nikon thì k0 thấy có hiện tượng giảm khẩu độ bởi họ có công nghệ Floating (Canon) và Close-Range Correction (Nikon). Khi cự ly chụp rất gần và có nguy cơ xuất hiện dispersion thì trong những lens này một số elements có thể tự động dịch chuyển dọc theo trục ống kính để loại bỏ bớt hiện tượng dispersion. Dịch chuyển cụ thể thế nào và tại sao lại giảm được dispertion thì em cũng chịu. Với đặc tính đó, những elements này được gọi là "Floating elements".

K0 chỉ áp dụng cho macro lens mà những floating elements này có mặt trong những dòng high end có focus distance nhỏ, kể cả wide angle hay fish eye.

Với Canon thì những lens này có ký hiệu "FLOAT", với Nikon thì là "CRC".

Vì vậy, em đoán là con Tamron 180mm này k0 có floating system nên khi focus gần (1.5m or less) thì nó buộc phải giảm bớt khẩu độ để khắc phục. Dù sao đó cũng là một biện pháp "kinh tế" nhất. Bởi thực tế với tiêu cự đó (180mm), cự ly đó (1.5m or less) thì chẳng mấy ai mở khẩu lớn mà cố gắng khép thật sâu để khống chế DOF.

Hai lens Tamron 180mm f/3.5 Macro và Canon 180mm f/3.5 Macro gần như tương đương nhau về mặt cấu trúc và tính năng. Nhưng em k0 tìm thấy cái MTF chart của Tamron, bác coi tạm cái của Canon nhé.

Canon 180mm f/3.5 Macro MTF

===========

Post này của em cần phải đính chính lại rất nhiều. Các bác nên tham khảo thêm ở topic này có lẽ rõ ràng hơn và mong nhận được thêm các ý kiến đóng góp.

Cám ơn các bác.

thanhcong67
28-06-2005, 08:15 AM
He he, hú hồn hú vía. Mình cũng bị y như bác 20DEOS mặc dù mình chỉ dùng Nikkor 60mm Macro 2.8. Tìm mãi không rõ nguyên nhân súyt bán mất thằng F90X rồi.
Đúng là có gì cứ mạnh dạn hỏi chứ xấu hổ có ngày toi như chơi.
Cám ơn bác At nhiều

11002
28-06-2005, 08:46 AM
Hay quá Anh Atkinson,
Như vậy thì yên tâm về việc mua cái Tamron 28-75mm f/2.8 rồi.
Cám ơn giải đáp của Anh Atkinson và thắc mắc của Anh 20D EOS.

20DEOS
28-06-2005, 08:46 AM
Nhà cháu cám ơn Bác At nhiều, Bác đã tận tình giải thích
Nhà cháu xài đồ có thói quen tìm hiểu kỹ nhưng ưu nhược điểm của nó mà sử dụng hết chức năng cũng như né tránh những khuyết điểm của nó thôi Dụng OK (nhân) như dụng mộc mà Model nào cũng có thể có những khiếm khuyết mà.
Nhà cháu chỉ muốn nói rắng có những hãng QC OK 1 khẩu nhưng công nghệ chưa tới nên trong 1 vài trường hợp không đạt được như QC thôi.
Và như vậy nhà cháu sợ rằng những OK khác của Tamron cũng bị như 180mm thì ...
Do vậy có những câu hỏi làm phiền lòng các Bác trên này. Mong các Bác bỏ quá cho.
Chúc Các Bác vui.

ntphongzodiac
28-06-2005, 01:48 PM
Chào các bạn
Nhân tiện các bạn hướng dẫn luôn cách xem MTF chat, Tôi xem xong chẳng hiểu gì cả

Cám ơn nhiều
ntphongzodiac

vuquoccuong
08-03-2011, 02:54 AM
em cũng đang quan tâm vấn đề này.cám ơn các bác

nttrung1411
08-03-2011, 04:28 PM
Bác xem lại, ko phải lỗi đâu. Con Nikon AFD105mm micro 2.8 cũng vậy thôi ạ.

kyniem
08-03-2011, 04:46 PM
Uhm lỗi phải gì, len 105 micro của nikon cũng thay đổi khẩu từ 2.8 đến 3.3 1 cách tự động mà, với len macro thì việc này k quan trọng lắm vì hầu hết ai chụp macro đều đẩy khẩu lên trên 8 hết