PDA

View Full Version : Help về raw với Jpeg

FlavorFlav
17-05-2011, 06:34 PM
Em gà nên hỏi vài câu , dù biết raw hơn JPEG nhưng em cũng muốn các bác pro trên VNPT khẳng định cho em yên tâm . vấn đề như sau
Khi chụp Jpeg rồi làm hậu kỳ sẽ bị noise nhiều hơn là Raw đúng không các bác , em đang băn khoăn vì khi chụp Jpeg trên D700 , post processing trên lightroom như tăng clarity với contrast ra thì noise bị nhiều >< :crying:

music_editor_9x
17-05-2011, 07:09 PM
Bác chụp về và chỉnh sửa thì nên chụp RAW hay hơn, chỉnh sáng ít bị noise và khi kéo màu cũng ko bị bệt. Jpeg khi xử lí màu rất khó chịu, rất dễ bệt màu.

FlavorFlav
17-05-2011, 08:54 PM
Thanks bác em sẽ ghi nhớ

Louisvu
17-05-2011, 10:40 PM
em nghĩ chỉnh màu hay làm gì thì cũng convert từ raw sang JPEG thì mới làm chứ nhỉ :)

madi3d8
18-05-2011, 12:31 AM
em nghĩ chỉnh màu hay làm gì thì cũng convert từ raw sang JPEG thì mới làm chứ nhỉ :)

Chắc bác thời thiên cổ nên mới phát biểu câu đấy !

testdasi
18-05-2011, 01:30 AM
Em gà nên hỏi vài câu , dù biết raw hơn JPEG nhưng em cũng muốn các bác pro trên VNPT khẳng định cho em yên tâm . vấn đề như sau
Khi chụp Jpeg rồi làm hậu kỳ sẽ bị noise nhiều hơn là Raw đúng không các bác , em đang băn khoăn vì khi chụp Jpeg trên D700 , post processing trên lightroom như tăng clarity với contrast ra thì noise bị nhiều >< :crying:
Nếu đã dùng Lightroom thì chụp RAW chứ chụp JPEG làm gì. RAW có dynamic range rộng hơn, noise dễ xử lý hơn, cân bằng trắng tiện hơn, nhiều chi tiết hơn.

Về noise thì nói chính xác là RAW nhiều noise hơn (vì JPEG đã qua thuật toán khử noise của máy). Nhưng mà noise RAW dễ xóa hơn noise JPEG tại vì hạt nhỏ mịn. Còn JPEG noise thường là hạt to (lý do bác kéo clarity thấy nhiều noise hơn là tại vì clarity làm tăng contrast cục bộ nên các hạt noise rõ ra).

Bó-tay.com :13:

tuangia
18-05-2011, 09:42 AM

Bó tay bác thật, nếu đằng nào cũng phải convert sang JPG mới chỉnh được thì ngay từ đầu chụp JPG đi chứ chụp RAW làm gì cho mắc công ;D