PDA

View Full Version : sắp mua máy, cần giúp, mọi người giúp cháu với, còn ít tuổi nên chưa hiểu về máy ảnh,

yanbi
16-05-2011, 10:02 AM
Sắp tới cháu được hứa mua tặng 1 cái máy ảnh,
tầm giá khoảng 20-22 triệu,
vì là mua tặng nếu cháu đỗ vào c3,
từ trước cháu đã xem và kết em Lumix G2,
nhưng gần đây cháu lại để í về các nhược điểm của lumix,
hình như là khả năng khử nhiễu kém, kích thước bộ đệm nhỏ.
vậy cháu muốn hỏi các bác anh, chuyên nghiệp ở đây,
khử nhiễu kém và kích thước bộ đệm nhỏ là như thế nào và ảnh hưởng như thế nào với máy?
và nếu mua lumix g2 thì khả năng chụp như thế nào và nếu không mua loại này thì cháu có thể mua loại máy ảnh nào phù hợp với lượng tiền đang có,
tầm 20-22 triệu ạ,
ngày trước anh cháu dùng 1 cái canon eos 40d
cháu thấy cũng khá ổn, hình như là 10.1 megapixel,
nhưng cháu lại không thích,
vậy cháu muốn hỏi các anh, các bác có kinh nghiệm xem với khoảng tiền như vậy thì cháu nên mua loại máy nào là TỐT NHẤT,
20-22triệu và TỐT NHẤT ạ,
cháu xin cảm ơn các anh các bác!

haphuong108
16-05-2011, 10:09 AM
làm bộ nikon D90 + kit 18-108 VR là ok, sau tính tiếp nhất cháu đấy mới vào cấp 3 đã có DSLR chơi... chúc sớm có máy mới để bắn phá.

yanbi
16-05-2011, 10:14 AM
yeah, cháu sẽ tỳm hiểu em này ngay, hị hị, yooozzz :)

yanbi
16-05-2011, 10:22 AM
oa, thích thật,
à thế cái dòg cuối "Nikon D300 + Nikon 35f2D" bác viết đó là xao ạ?
là máy bác đang dùng hay là thế nào ạ?
cháu hỏi nữa ( cháu đang hứng nên hỏi nhiều)
cái nikon này hình như không có quay phim HD như em Lumix g2 đúng không ạ?

NgutumYm
16-05-2011, 10:51 AM
chào em! anh sinh 92, cũng chỉ mới có máy khi đỗ DH! em có đến 20-22t trong tay mà lại hỏi về Lumix G2 thì có vẻ em chưa có khái niệm về DSLR. Tốt nhất em nên thi xong c3 đi rồi bỏ chút thời gian tìm hiểu về loại máy ảnh em muốn. Nếu em thích máy compact như G2 thì em không cần thiết đến 20t làm gì đâu, còn nếu em định mua hẳn DSLR thì nên tìm hiêu cho kĩ không rồi lại phí tiền vì DSLR nó không dễ chịu như compact đâu!:)

usj_usj
16-05-2011, 10:55 AM
sony A580 + kit + bear can + minolta 50 f1.7 khỏi phải nghĩ ( tổng ~ 25tr ) :D , nếu muốn tầm 20-22tr thì bỏ bear đi ,mà chơi sony chắc chắc sẽ phải lấy bear nếu k lên được CZ or G :))

NgutumYm
16-05-2011, 11:44 AM
sony A580 + kit + bear can + minolta 50 f1.7 khỏi phải nghĩ ( tổng ~ 25tr ) :D , nếu muốn tầm 20-22tr thì bỏ bear đi ,mà chơi sony chắc chắc sẽ phải lấy bear nếu k lên được CZ or G :))
Em nó còn chưa hiểu về các dòng máy ảnh mà bác đã nói thế thì em nó choáng mất!:))

yanbi
16-05-2011, 12:12 PM
chuẩn, mong 2 bác gthích cho e DSLR và compact nó khác gì nhau ạ? mà bear thì nó là cái gì ạ,e còn nhỏ chưa hiểu nên mong bác gthích rõ hơn cho e hiểu ạ? *say2choáng2*

altomos
16-05-2011, 12:18 PM
Đảm bảo "cháu" này sắp sửa tẩu hỏa nhập ma ^^
20-22tr cũng khá nhiều lựa chọn.
Còn cái phạm trù "tốt nhất" nó ảo lắm cháu ạ, thôi cháu qua đây dùi mài kinh sử một chút, không tốn thời gian lắm đâu nhưng đỡ đau đầu và "ngợp" hơn, chúc cháu có máy như ý mà không phải lăn tăn sau khi đã rơi vào hố vôi ^^

1. Cái này trước nhé:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=613

2. Sau đó cái này:
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398&page=1

NgutumYm
16-05-2011, 12:20 PM
anh khuyên thật là chăm chú vào thi cho xong đi, thi xong thì lên mạng search xem DSLR nó là cái gì và nó hơn kém compact như thế nào. Không rồi lại vướng vào hai trường hợp:
1) mua compact xong bắt đầu tìm hiểu thì mới vỡ lẽ DSLR nó phê hơn ntn
2) bỏ cả đóng tiền mua DSLR về rồi nản vì rắc rối, cồng kềnh>>>chưa kể mua theo phong trào thì sau này khóc hận vì phân bố tiền chưa hợp lí cho lens và body!

Jaulo
16-05-2011, 01:16 PM
khử nhiễu kém và kích thước bộ đệm nhỏ là như thế nào và ảnh hưởng như thế nào với máy?
và nếu mua lumix g2 thì khả năng chụp như thế nào và nếu không mua loại này thì cháu có thể mua loại máy ảnh nào phù hợp với lượng tiền đang có,
tầm 20-22 triệu ạ,
vậy cháu muốn hỏi các anh, các bác có kinh nghiệm xem với khoảng tiền như vậy thì cháu nên mua loại máy nào là TỐT NHẤT,

chào bạn, mình có đôi lời muốn chia sẻ

hiện nay mình đang học lớp 12 chuẩn bị cho kì thi đại học.
vào cùng thời điểm với bạn, thi vào lớp 10 xong mình cũng được mua máy. chiếc máy đầu tay là Canon 450D. bạn có thể tìm hiểu một khởi đầu không hề tệ phải không. đối với bạn mình không biết là thế nào nhưng với mình thì như vậy thực sự là quá tốt rồi.
bộ lens chỉ vậy thôi, 18 55 + 50 1.8. tuy đơn giản nhưng những điều nó làm nên thì đối với mình không hề tệ và thực sự rằng bạn bè mình cảm thấy rất yêu thích những tấm ảnh mà mình chụp ra
sau 2 năm, công nghệ sẽ tiên tiến hơn bởi vậy mình cũng có khuyên bạn một vài lựa chọn sau
-nếu bạn có ý định mua máy để chụp lâu dài có thể tìm hiểu thêm về Canon 50D (+ lens kit với người khởi đầu, chụp tầm 6-12 tháng sẽ thấy nhu cầu thực sự của mình và đầu tư thêm lens) còn như bạn đã nói ở trên rằng không thích 40D thì mình cũng k muốn khuyên bạn nhưng một vài nhận xét cá nhân thì 40D vẫn là chiếc máy được mọi người ưa chuộng nhất. Đến những anh chụp ảnh cưới, sự kiện, thể thao vv.. vẫn có một chiếc 40D backup.
-nếu bạn mua máy để tập tành và trong tương lai có ý định upgrade body (như mình, dự định sau khi thi đại học xong sẽ upgrade cả body và lens cùng lúc) thì lựa chọn 500D hoặc 550D (+lens kit) giá cũng khoảng khoảng đó bạn ạ
một người mới chơi có số tiền 22 triệu đồng như vậy sẽ luôn có một lựa chọn quá tốt rồi bạn ạ. bạn không fải lo nghĩ gì nhiều đâu
một số tác phẩm mình đăng lên flickr nếu bạn muốn quan tâm
http://www.flickr.com/photos/9294118@N02/page3/
chúc bạn sớm đạt được điều mong muốn.
thân

.Ja

NgutumYm
16-05-2011, 02:35 PM
@Jaulo: ảnh của em blend đẹp quá! chia sẻ anh cách blend ra màu nt với!:D!
@em chủ topic: theo gợi ý của anh phía trên anh cũng mạn phép gợi ý cho em 50D vì anh đang dùng, cũng đõ DH và mua đc gần năm nay!:D! cả máy và hai lens kit cơ bản có lẽ chưa tới 20t đâu!:D! đảm bảo là nếu ko có ý định nâng cấp thì 50D là quá ổn rồi!:D
vài cái vừa chụp bằng fix 50 siêu rẻ!:)

fantastic
16-05-2011, 03:42 PM
tầm 20-22 triệu ạ,

_ Đầu tiên em (gọi là cháu thì mình già quá ^^) nói anh em đã dùng 40D nhưng em lại không thích, vì sao thế? Nếu vì nó rắc rối, phiền phức khi rút ra cất vô... vậy thì mua máy du lịch là đúng rùi. Nếu vì nó chụp không đẹp, vậy thì với máy du lịch càng khó đẹp hơn nữa.
_ Thứ 2 em hỏi khử nhiễu kém và kích thước bộ đệm nhỏ là như thế nào và ảnh hưởng gì. Khử nhiễu kém đó là khi em chụp với Iso cao (thường dùng khi chụp trong nhà, dưới ánh đèn, buổi tối...) sẽ bị sai mầu, ảnh kém chi tiết, nhiều hạt mầu linh tinh trên ảnh. Vấn đề này thì có lẽ không nên hi vọng quá ở máy du lịch muốn ngon hơn chỉ có lên dòng máy bán chuyên thôi. Cái kích thước bộ đệm nhỏ có lẽ không đủ ý nên không rõ nó chỉ cái gì, chắc là bộ nhớ đệm giống như Ram trên máy tính.
_ Cuối cùng mục đích sử dụng của em là gì thế? Chụp ảnh theo kiểu lưu niệm thôi hay muốn những thứ chất lượng hơn, cầu kỳ hơn? Tại sao lại hỏi câu này vì em đưa ra một số tiền lớn nhưng lại hỏi mua máy ảnh du lịch.

Jaulo
16-05-2011, 09:13 PM
gửi anh NgutumYm:

em hiện đang đang rửa lens gác máy rồi nên cũng khá lâu em không blend blủng gì cả.
em hay lượn qua box xử lí hậu kì trên máy tánh thôi anh ạ. tất cả đều từ vnphoto mà ra hết. cộng thêm con mắt thẩm mĩ mỗi người, chỉnh ảnh tuỳ theo cảm hứng nữa. nói chung là đòi hỏi nhiều yếu tố
em lên 7D rồi thì chắc cũng ít PS đi. chăm chút hơn vào ánh sáng tự nhiên. phụ thuộc vào máy tánh nhiều quá mất chất nghệ sĩ đi. ảnh là đứa con tâm hồn mỗi người lại được đem lên máy tính chế biến thành đủ các loại món. híc
thấy chụp máy số tiện thật. nhưng em vẫn thích chơi fim hơn.chất ảnh film chụp xong thực sự chẳng cần hậu kì chút nào.

em thấy anh cũng mới tham gia vnphoto. nên chịu khó online thì lên đây coi nhiều tri thức hiệu quả lắm. chắc chắn bookmark sẽ luôn được cập nhật nhiều thêm hehe (anh kiếm thêm topic của bác Hafoto và bác L'mour về khoản retouch ấy. sau khi đọc xong chắc anh sẽ lên tay nhiều)

Gửi bạn chủ thread: Bạn nên lướt qua một vài box tư vấn chọn lựa máy ảnh của các bô lão trong vnphto như:
JamesDuong: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398
Vikhoa: http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=51155&page=1

đọc và xác định xem mục đích, nhu cầu của mình ntnào rồi sau đó đưa ra quyết định tốt nhất cho bản thân mình

thân
.Ja

NgutumYm
16-05-2011, 11:52 PM
@Jaulo: thks em nhiều!:))! cầm máy mới gần 1 năm, có khi đợi đến kì nghỉ tết thì lần mò mà đọc chứ trong năm học a bận lắm!:D!

DaoRiver
17-05-2011, 02:26 AM
Hi Yanbi,

Ngoài số tiền ra em cũng nên cho mọi người biết em mua máy để chụp gì? Phong cảnh, Chân dung hay thể thao ... etc.

Theo những gì em viết thì anh nghĩ em nên tìm những chiếc máy dạng entry level vì những dạng DSLR entry level nó không có phức tạp giống như máy cho dân pros và nó có tự động dễ dàng cho em chụp. Còn về Lens thì em có thể dùng Len 18-55mm mà người Viet gọi là len kit, nhỏ gọn và có thể chụp phong cảnh và chân dung.

Đây là những hiệu máy Entry Level được đánh giá tốt nhất năm 2011;

Sony Alpha A200
Sony Alpha A300
Canon Rebel XS
Canon Rebel Xti
Olympus EVOLT E-410
Pentax K2000
Nikon D60
Olympus EVOLT E-520
Nikon D40
Nikon D80

Good luck

S0n0fLucy
17-05-2011, 09:22 AM
Chào em Yanbi.
Anh khuyên thật lòng nếu em mới sắp lên cấp 3 mà mua 1 chiếc DSLR và 1 cái lens xóa phông mờ ảo được là gái nó sẽ bâu vào, ko học hành gì được đâu.
Nếu bản lĩnh cao biết cân bằng thì phải đọc thật nhiều trước rồi hẵn mua.

Colour-Blind
17-05-2011, 09:54 AM
Làm 1 con G12 hoặc Pana LX5 hay Nik P7000 là đẹp. Gọn, nhẹ, chụp đẹp, đi chơi với bạn bè với lớp xách theo "tạch tạch" liên tục có hình đem về vui vẻ với nhau. Ôm cái DSLR đi chơi chỉ phải lo chụp, lo giữ máy, mất hết cả thú vui của đời học sinh.

NgutumYm
17-05-2011, 10:46 AM
bác SonofLucy nói chí lí!:))! em công nhận cái điều cơ bản và đơn giản như thế!:))! cách đây 2 năm cái thời em còn lớp 11, hs c3 chưa phổ biến DSLR mấy, mượn đc cái máy chụp cho lớp 1 hôm mà các bạn nữ cứ gọi là...nhấm nháy cả tuần sau!:))

mr3dua
17-05-2011, 04:03 PM
chào em! anh sinh 92, cũng chỉ mới có máy khi đỗ DH! em có đến 20-22t trong tay mà lại hỏi về Lumix G2 thì có vẻ em chưa có khái niệm về DSLR. Tốt nhất em nên thi xong c3 đi rồi bỏ chút thời gian tìm hiểu về loại máy ảnh em muốn. Nếu em thích máy compact như G2 thì em không cần thiết đến 20t làm gì đâu, còn nếu em định mua hẳn DSLR thì nên tìm hiêu cho kĩ không rồi lại phí tiền vì DSLR nó không dễ chịu như compact đâu!:)

Các em các cháu sướng quá, anh cũng chỉ mới có máy khi .... lấy vợ thôi. Tốt nhất là nên mua cái máy Point & shoot thôi, tập trung cho học hành đi, mất công vướng vào con đường nghiện ngập này lại mất thời gian nữa. Sau này học tốt ra trường đi làm lương cao muốn chơi máy nào cũng được ko bị ràng buộc gì cả, chứ bây giờ chơi nghiện ko có tiền nâng cấp lại khổ nữa

NikonJ
17-05-2011, 04:05 PM
nếu chỉ đơn thuần là compact thì Canon S95 là quá đủ. Còn nếu đã bước chân vào DSLR thì nên mượn máy bắn phá trước đi đã, mình may mắn vì trước khi lên D90 được cầm D3000 chơi gần 1 năm.

CameraStore
17-05-2011, 05:10 PM
làm combo 550D + 18-55 + 50 1.8 là xong,nhanh gọn lẹ :D

dzit3mon
17-05-2011, 07:19 PM
D90 + 18-55 + 55-300 đi pác. Đủ tiêu cự nên tung hoành thoải mái.

NgutumYm
18-05-2011, 07:49 AM
Các em các cháu sướng quá, anh cũng chỉ mới có máy khi .... lấy vợ thôi. Tốt nhất là nên mua cái máy Point & shoot thôi, tập trung cho học hành đi, mất công vướng vào con đường nghiện ngập này lại mất thời gian nữa. Sau này học tốt ra trường đi làm lương cao muốn chơi máy nào cũng được ko bị ràng buộc gì cả, chứ bây giờ chơi nghiện ko có tiền nâng cấp lại khổ nữa

Bác nói phải quá, em đang trong tình trạng câu cuối bác nói!-_-"!

fantastic
18-05-2011, 08:48 AM
Trẻ không chơi già hối hận, h đi học còn có nhiều thời gian rảnh rỗi, tâm hồn còn mơ mộng lãng mạn không chụp ảnh chẳng nhẽ để khi đi làm bận tối mắt tối mũi từ sáng đến tối rồi đêm cầm máy ảnh lang thang? Tôi thì hối hận là đã không nghiêm túc chụp ảnh từ khi còn đi học để h đi làm có thời gian đâu mà chụp, rồi khi vợ con vào chắc chỉ còn lôi máy ra ngắm nghía rồi chụp mấy đứa trẻ con và con gấu già. Nản!

altomos
18-05-2011, 08:57 AM
Trẻ không chơi già hối hận, h đi học còn có nhiều thời gian rảnh rỗi, tâm hồn còn mơ mộng lãng mạn không chụp ảnh chẳng nhẽ để khi đi làm bận tối mắt tối mũi từ sáng đến tối rồi đêm cầm máy ảnh lang thang? Tôi thì hối hận là đã không nghiêm túc chụp ảnh từ khi còn đi học để h đi làm có thời gian đâu mà chụp, rồi khi vợ con vào chắc chỉ còn lôi máy ra ngắm nghía rồi chụp mấy đứa trẻ con và con gấu già. Nản!

Em tâm đắc mấy dòng tự sự nỗi lòng của bác quá! =))

Colour-Blind
18-05-2011, 10:09 AM
Hehe đâu cần phải nản thế bác. Em chỉ cần cuối tuần xách máy lang thang chụp 1 buổi, khi đó đầu óc tập trung hết vào thú vui ko suy nghĩ gì hết => xả stress, bắt đầu cho 1 tuần làm việc mới, thế là đủ.

thixi
18-05-2011, 12:24 PM
Mình cũng đang phân vân giống bác chủ topic, đến thời điểm này thì em rút lại 2 lựa chọn, nhờ các anh các bác tư vấn con đường nào đúng đắn nhất nha:

-60D(new)+len kit 18-135 ( xài 1 thời gian sẽ upgrade lens)
-40D(second-hand) + len 17-40L ( xài 1 thời gian sẽ upgrade bodies)

Giữa upgrade lens với upgrade bodies thì cái nào đúng đắn hơn , các bác cho em ý kiến với nha

usj_usj
18-05-2011, 12:29 PM

trẻ chơi nhiều ,già hại thận...
em đang là học sinh nên cần suy nghĩ xem việc gì có ích đối với mình đầu tiên ...tất nhiên là học rồi ,còn chơi ảnh là để sau những giờ học ,chơi ảnh vừa giúp em xả stress ,vừa giúp tránh xa mấy cái tệ nạn hay cái bệnh cứ ru ru suốt ngày cắm đầu vào game...lại còn có thể lấy le với mấy bé teen cùng lớp ..v..v..
Việc đầu tiên em cần làm là trải nghiệm với DSLR đi đã , có thể đi theo 1 vài anh/chú/bác trên này để thử mấy và học hỏi kinh nghiệm ,sau rồi mới xác định là mình có nên mua máy hay không (đam mê thì mua , lâu lâu mới chụp thì làm con micro 4/3 hay nex cho xong :D )
Mua thì thực lòng khuyên em mới tập chơi nên mua 1 cái body + kit tầm 20tr và 1 cái fix 50/1.8 tầm 2 tr là ok :D ... kit 18-55 là khởi đầu tốt cho sự nghiệp chơi ảnh :D
anh cũng mới bắt đầu chơi và chuẩn bị mua máy nên khuyên em thế ;))

Tungachir
18-05-2011, 12:55 PM
Anh thì nghĩ khi em mua máy thời điểm này thì sẽ ảnh hưởng việc học nhưng sẽ chụp được rất nhiều vì đang là học sinh time có nhiều cho những cuộc đi chơi bạn bè :)).22TR thì làm 1 con D90 + kit thôi

usj_usj
18-05-2011, 12:57 PM
Mình cũng đang phân vân giống bác chủ topic, đến thời điểm này thì em rút lại 2 lựa chọn, nhờ các anh các bác tư vấn con đường nào đúng đắn nhất nha:

Giữa upgrade lens với upgrade bodies thì cái nào đúng đắn hơn , các bác cho em ý kiến với nha

cả 2 trường hợp đều thừong đẫn tới upgrade lens :glare: :beer_smile:

scorta
18-05-2011, 06:43 PM
cấp 3, 22T. con nhà điều kiện quả là có sướng thật. mình đi làm vất vả mới đc tí tiền còi. em tự kỷ chút, các bác đừng ném đá, tội nghiệp.

Jaulo
18-05-2011, 08:07 PM
mấy anh mấy bác sao cứ phải phải khuyên ngăn việc em ấy mua máy thế nhỉ :|

việc em ấy mua là quá bình thường. chả có làm sao cả.thích thì mua, mua xong không thích thì bán lại thôi. đơn giản. dù gì cũng là tiền của em ấy.em ấy không muốn mua thì lên đây hỏi làm gì. mà người hỏi, nói thật, ai cũng thế thôi, cũng chỉ muốn nhận được những lời khuyên tốt để có được lựa chọn đúng cho mình. chứ chả ai hỏi xong ngồi mà mong được vài cái lời góp ý chặn đứng cái sở thích của người khác như vậy

đôi lời góp ý
thân

Jaulo
18-05-2011, 08:12 PM

cả 2 đều có xu hướng up lens hết bác ạ.
bởi chơi D.SLR có mấy ai chơi 1 cái lens đâu. thường thì mỗi người hay có 3 chiếc.
bác dành tiền đầu tư thì nên chia thành 2 loại rõ rệt là Body và Lens. ko có kiểu bù trừ như vậy đâu

muốn body nào đã. yêu thích cống nghệ mời thì 60D và chấp nhận xài lens ko xin cho lắm.còn nếu cái công nghệ mới không quan trọng đối với bác thì 40D cũng chả sao. sẽ chơi đc L luôn hehe. vấn đề chỉ là thời gian thôi
chúc bác mau có lựa chọn tốt nhất cho mình
thân
.Ja

DaoRiver
19-05-2011, 10:54 AM

Hi thixi,

Mình không có kinh nghiệm với Canon 40D và 60D nên không thể cho bạn ý kiến mình ( và mình nghĩ chỉ co ai sở hữu cả 2 mởi có đủ kinh nghiệm cho bạn cách nhìn toàn diện ) tuy nhiên mình có làm 1 chút research giúp bạn. Vì bài viết mình không đủ để pót link nên mình copy cài tỷ lệ so sánh. Mình có thể nói 60D ngon hơn 40D

snapsort.com/compare/Canon_EOS_40D-vs-Canon_EOS_60D

yanbi
20-05-2011, 09:18 PM
Cháu đã quyết định mua Sony A580, Nhờ các a bác giúp cháu xem máy này mua ở đâu là tốt, và giá cả thì như thế nào? Xem dùm cháu giá bao nhiêu,? với cả cháu muốn hỏi mua ống kính cho nó thì mua loại nào cho phù hợp, tốt, giá cả ntn? Nhờ các bác giúp!

yanbi
20-05-2011, 09:23 PM
_ Đầu tiên em (gọi là cháu thì mình già quá ^^) nói anh em đã dùng 40D nhưng em lại không thích, vì sao thế? Nếu vì nó rắc rối, phiền phức khi rút ra cất vô... vậy thì mua máy du lịch là đúng rùi. Nếu vì nó chụp không đẹp, vậy thì với máy du lịch càng khó đẹp hơn nữa.
_ Thứ 2 em hỏi khử nhiễu kém và kích thước bộ đệm nhỏ là như thế nào và ảnh hưởng gì. Khử nhiễu kém đó là khi em chụp với Iso cao (thường dùng khi chụp trong nhà, dưới ánh đèn, buổi tối...) sẽ bị sai mầu, ảnh kém chi tiết, nhiều hạt mầu linh tinh trên ảnh. Vấn đề này thì có lẽ không nên hi vọng quá ở máy du lịch muốn ngon hơn chỉ có lên dòng máy bán chuyên thôi. Cái kích thước bộ đệm nhỏ có lẽ không đủ ý nên không rõ nó chỉ cái gì, chắc là bộ nhớ đệm giống như Ram trên máy tính.
_ Cuối cùng mục đích sử dụng của em là gì thế? Chụp ảnh theo kiểu lưu niệm thôi hay muốn những thứ chất lượng hơn, cầu kỳ hơn? Tại sao lại hỏi câu này vì em đưa ra một số tiền lớn nhưng lại hỏi mua máy ảnh du lịch.

Hì, cảm ơn anh, em muốn mua máy để tập, vì e đang sắp sửa đi học 1 khoá bắn phá rồi, ba em muốn cho e 1 khời đầu tốt nên thoải mái tiền với em, em cũng thích chụp ảnh mặc dù hiện giờ em là designer http://yanbivn.tumblr.com/

linhpham89
20-05-2011, 10:17 PM
Đồng ý với ý kiến của bác ^^ em cũng may mắn mượn được D80 + 50/1.8D + kit trước khi bán hết ipod + bb mua D50 + 50/1.8D, tốt nhất nên cầm (mượn được là tốt nhất :P) DSLR trên tay, bắn phá đủ kiểu cho biết thế nào là cự - tốc - khẩu- iso - wb rồi mua cũng chưa muộn ^^, thân!

nếu chỉ đơn thuần là compact thì Canon S95 là quá đủ. Còn nếu đã bước chân vào DSLR thì nên mượn máy bắn phá trước đi đã, mình may mắn vì trước khi lên D90 được cầm D3000 chơi gần 1 năm.

[T-V-L]
20-05-2011, 10:29 PM
Tập trung học hành và yêu đuơng đi......
Tuổi thanh niên đẹp nhất lại đi đâm đầu vào nghiện ngập :D
Thích oai, đủ đẹp mua ngày con G12 là đủ đẹp rồi........

maphuy
21-05-2011, 12:52 AM
hehe, em nó đã có điều kiện, em nó đã muốn chụp ảnh bạn bè gia đình hoa lá cành. Relax lành mạnh thế mà chả hiểu sao các Bác lại can gián mãi. Ko lẽ nhỏ tuổi ko được chụp ảnh, ngoài việc học hành rãnh rỗi quá có khi lại đâm hư lao vào nghiện ngập chơi bời này kia chẳng hạn.

Các Bác ngày xưa còn nhỏ ngoài trừ việc học hành, đừng nói ko nghiện ngập gì nhé, Bác nghiện game online off line, Bác nghiện thể thao, bác nghiện cờ tướng, cờ vua, Bác nghiện cờ Bạc đánh đề, Bác nghiện phim, Bác nghiện quần áo, nghiện cưa gái la cà ngoài đường ngoài quán suốt ngày (cấp 3, 99.9% các Bác đều đã biết khoái gái nhé trừ 0.1%pê hoặc dối lòng)

Đừng có nghe Bác nào khuyên tối ngày cứ lo học hành, có ngày điên đấy em ạ, học vừa phải thôi. Học xong ta chơi..hê hê

Có điều kiện cứ chơi Nhiếp Ảnh tuốt đi em giai, học hành xong đi chụp choặc quá là tốt,đồng thời khám phá nghệ thuật Nhiếp Ảnh, nó mở ra cho ta 1 thế giới mới, sẽ làm cho tâm hồn thư thái nhẹ nhàng, yêu thiên nhiên, nhìn đời sâu sắc hơn, giảm stress. Học sinh bây giờ stress dữ lắm á. Ngày trước thời cấp 3 của tui, ngoài giờ học chính, buổi chiều hàng ngày học phụ đạo 1 tuần 6 buổi 1 buổi 2 giờ, đậu đại học tuốt. ở SG bi giờ Thầy cô bắt học chết mẹ luôn, 1 ngày 8 giờ sáng chiều, buổi tối bắt học AV, mà rớt vẫn rớt, ngu vẫn ngu vì học nhiều ko vô đầu nổi nên ngu. Sức mình ăn 3 bát cơm mà thầy cô bắt ăn 6 bát , ngán ói ra ko vô nổi

Cứ đầu tư cái gì tối ưu nhất mà em nghĩ là em có thể. Nhà có điều kiện thì chẳng có gì là phí phạm với 20tr cả, muỗi thôi mà. Chơi chán lại bán lỗ 2,3 chai chẳng là gì. hê hê.

Nikon: D 90 + 18-105mm VR..............................= 1.030$ mới 100% chính hãng Nikon VN -VIC
Canon EOS 600D + 18-55mm IS II......................= 1.170$ mới 100% chính hãng Canon
Sony a - 580 kit (18-55) -----------------------= 990 $

Giá đô 21000 vnd. Đã 1000 usd thì hình như ko có máy nào cùi . Ống kính năm sau mua, ko mua chẳng chết ma nào. Có khi chả cần biết chụp đẹp, cứ vác Máy đi bấm cạch cạch cho người ta thèm chơi..hahaha..Tiếc là nhà tớ nghèo chứ mà giàu giàu thì cũng bắt chước chơi Máy DSLR. Thôi ngồi nhìn thèm vậy :21:

3 hãng 3 con đại diện. Rất Nhiều anh chị đều đã từng mua 1 trong 3 loại này và hình như đều thấy Máy hợp với giá tiền ấy.

Nếu ko chơi Nhiếp Ảnh, túi rủng rỉnh tiền Đừng có dại dại đem 20tr đi cờ bạc nhé. Đưa mẹ cất để dành học đại học xài..hehe.

NgutumYm
21-05-2011, 11:07 AM
bây h Ca 50D không còn hàng mới! không thì cũng mạnh dạn tiến cử cho em! nếu em đã là designer thì anh nghĩ em nên xem xét khả năng
D90+fix 30 hoặc 50+zoom lens tùy tiền còn lại
>>> Designer là anh thấy hay cần xóa phông nhòe nhoẹt với bokeh cho nó ảo!^^ nên tiến cử em nên xem xét fix lens trước

yanbi
21-05-2011, 04:25 PM
;1615889']Tập trung học hành và yêu đuơng đi......
Tuổi thanh niên đẹp nhất lại đi đâm đầu vào nghiện ngập :D
Thích oai, đủ đẹp mua ngày con G12 là đủ đẹp rồi........

Ui xời, đỗ Ams là chuyện chơi, e chắc đến 80% r, yêu đg thì e k cần,
Đây k phải là nghiện, mà nếu có thì e nghiện nhiều cái khác r,
K oai, và e cũng xem qua G12, ặc :p

yanbi
21-05-2011, 04:38 PM
hehe, em nó đã có điều kiện, em nó đã muốn chụp ảnh bạn bè gia đình hoa lá cành. Relax lành mạnh thế mà chả hiểu sao các Bác lại can gián mãi. Ko lẽ nhỏ tuổi ko được chụp ảnh, ngoài việc học hành rãnh rỗi quá có khi lại đâm hư lao vào nghiện ngập chơi bời này kia chẳng hạn.

Các Bác ngày xưa còn nhỏ ngoài trừ việc học hành, đừng nói ko nghiện ngập gì nhé, Bác nghiện game online off line, Bác nghiện thể thao, bác nghiện cờ tướng, cờ vua, Bác nghiện cờ Bạc đánh đề, Bác nghiện phim, Bác nghiện quần áo, nghiện cưa gái la cà ngoài đường ngoài quán suốt ngày (cấp 3, 99.9% các Bác đều đã biết khoái gái nhé trừ 0.1%pê hoặc dối lòng)

Đừng có nghe Bác nào khuyên tối ngày cứ lo học hành, có ngày điên đấy em ạ, học vừa phải thôi. Học xong ta chơi..hê hê

Có điều kiện cứ chơi Nhiếp Ảnh tuốt đi em giai, học hành xong đi chụp choặc quá là tốt,đồng thời khám phá nghệ thuật Nhiếp Ảnh, nó mở ra cho ta 1 thế giới mới, sẽ làm cho tâm hồn thư thái nhẹ nhàng, yêu thiên nhiên, nhìn đời sâu sắc hơn, giảm stress. Học sinh bây giờ stress dữ lắm á. Ngày trước thời cấp 3 của tui, ngoài giờ học chính, buổi chiều hàng ngày học phụ đạo 1 tuần 6 buổi 1 buổi 2 giờ, đậu đại học tuốt. ở SG bi giờ Thầy cô bắt học chết mẹ luôn, 1 ngày 8 giờ sáng chiều, buổi tối bắt học AV, mà rớt vẫn rớt, ngu vẫn ngu vì học nhiều ko vô đầu nổi nên ngu. Sức mình ăn 3 bát cơm mà thầy cô bắt ăn 6 bát , ngán ói ra ko vô nổi

Cứ đầu tư cái gì tối ưu nhất mà em nghĩ là em có thể. Nhà có điều kiện thì chẳng có gì là phí phạm với 20tr cả, muỗi thôi mà. Chơi chán lại bán lỗ 2,3 chai chẳng là gì. hê hê.

Nikon: D 90 + 18-105mm VR..............................= 1.030$ mới 100% chính hãng Nikon VN -VIC
Canon EOS 600D + 18-55mm IS II......................= 1.170$ mới 100% chính hãng Canon

Giá đô 21000 vnd. Đã 1000 usd thì hình như ko có máy nào cùi . Ống kính năm sau mua, ko mua chẳng chết ma nào. Có khi chả cần biết chụp đẹp, cứ vác Máy đi bấm cạch cạch cho người ta thèm chơi..hahaha..Tiếc là nhà tớ nghèo chứ mà giàu giàu thì cũng bắt chước chơi Máy DSLR. Thôi ngồi nhìn thèm vậy :21:

3 hãng 3 con đại diện. Rất Nhiều anh chị đều đã từng mua 1 trong 3 loại này và hình như đều thấy Máy hợp với giá tiền ấy.

Nếu ko chơi Nhiếp Ảnh, túi rủng rỉnh tiền Đừng có dại dại đem 20tr đi cờ bạc nhé. Đưa mẹ cất để dành học đại học xài..hehe.

cảm ơn anh nhiều ạ,
em thì khá kết em Sony A 580 í,
nhưng giá rõ ra thì em vẫn chưa biết vì trên mạng mỗi chỗ 1 kiểu?, ống kính thì chưa biết loại nào,?
và mua ở đâu, là tin cậy ý ạ?
e mong a giải thích cho e lens kit và kit có khác nhau không ạ, còn loại nào như thế mà e chưa kể ra được không ạ?
nhờ a giúp đỡ, thân!

yanbi
21-05-2011, 04:40 PM
Nhờ mọi người so sánh giúp em Nikon D-90 và Canon 50-D?
Thân!

Son Tran
21-05-2011, 04:50 PM
Nhờ mọi người so sánh giúp em Nikon D-90 và Canon 50-D?
Thân!

Ko nên có những câu hỏi loại này, d90 và 50d đã có rất nhiều topic bàn đến rồi. Em nên tìm hiểu trước khi hỏi, hỏi thế dễ dẫn đến mâu thuẫn giữa fan 2 hãng. Google 1 key word "site:vnphoto.net d90 vs 50d" sẽ ra 1 đống cho em đọc tới tối chưa xong đấy!

yanbi
21-05-2011, 05:01 PM
E rất thích kiểu chụp mà người trong hình đang nhảy và chụp, có nghĩa là chụp nhanh ý ạ? mong các anh cho e biết đó gọi là kiểu gì và phụ thuộc vào chức năng của máy? Trong các máy mà các anh đã nêu trên:
nikon D90 + kit 18-108 VR
Nikon D300 + Nikon 35f2D
sony A580 + kit + bear can ( là gì ạ?) + minolta 50 f1.7 ( là gì ạ?), Giải thích dùm cháu 2 cái cuối,!
Dòng này nữa ạ "mà chơi sony chắc chắc sẽ phải lấy bear nếu k lên được CZ or G :))" giải thích giùm cháu,
Canon 50D + lens kit
500D hoặc 550D (+lens kit)

(Sony Alpha A200
Sony Alpha A300
Canon Rebel XS
Canon Rebel Xti
Olympus EVOLT E-410
Pentax K2000
Nikon D60
Olympus EVOLT E-520
Nikon D40
Nikon D80) chỗ này toàn máy entry level,

"G12
Pana LX5
Nik P7000" hình như đây là compact

D90
D3000
combo 550D + 18-55 + 50 1.8
D90 + 18-55 + 55-300

Giải thích luôn hộ e upgrade mag ý nghĩa ntn ạ?

Canon 40D và 60D

D90+fix 30 ( fix là gì ạ?)
50+zoom lens ( zoom nữa ạ?)
Nikon D-90
Canon 50-D

đấy, quá nhiều ạ, e đang phân vân,
mới cả e muốn có mấy Dslr mà có cả chức năng quay phim nữa ạ,
mog các anh (bác) giúp cho!
Thân!

yanbi
21-05-2011, 05:01 PM
Trờiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii >"<

amater07
21-05-2011, 05:14 PM
có tầm 22T thì em thêm tý mua hẳn Njkon D7000 đi,mua con này ko phải hối hận đâu!Hơn đứt các chú ở trên!

curlyguy
21-05-2011, 05:36 PM
có tầm 22T thì em thêm tý mua hẳn Njkon D7000 đi,mua con này ko phải hối hận đâu!Hơn đứt các chú ở trên!

với số tiền ấy mua con D7000 xong lấy cái j gắn vô mà chụp, bạn tư vấn thì cũng nên tham khảo tí rồi hãy phán nhé

amater07
21-05-2011, 05:55 PM
với số tiền ấy mua con D7000 xong lấy cái j gắn vô mà chụp, bạn tư vấn thì cũng nên tham khảo tí rồi hãy phán nhé
bác hình như ko tham khảo giá thị trường thì phải,D7000 giờ 99% cũng hơn 22T 1 tý,thêm tầm 3T thì có thể mua đc 18 -55 + 50 1.8f cũ còn ngon roài bác ợ!lần sau trước khi nói ngkhác thì nên uốn lưỡi 10 lần nhé bác!
Gửi cho em zai cần mua máy cái link để tham khảo
http://muare.vn/NgheNhin-camera/3572270

curlyguy
21-05-2011, 06:57 PM
bác hình như ko tham khảo giá thị trường thì phải,D7000 giờ 99% cũng hơn 22T 1 tý,thêm tầm 3T thì có thể mua đc 18 -55 + 50 1.8f cũ còn ngon roài bác ợ!lần sau trước khi nói ngkhác thì nên uốn lưỡi 10 lần nhé bác!
Gửi cho em zai cần mua máy cái link để tham khảo
http://muare.vn/NgheNhin-camera/3572270

mình nghĩ bạn nên đọc kĩ lại yêu cầu của người ta, "tầm tiền từ 20-22 triệu", bạn góp ý mỗi cái body 22 triệu, rồi còn bảo thêm 3 triệu để mua lens, có thể đối với bạn thêm có "3 triệu" để mua lens ko thành vấn đề gì, nhưng với người khác có thể là cả vấn đề, suy nghĩ tí đi bạn, đừng để cái đầu có mà không sử dụng, phí đấy

AndyLee
21-05-2011, 07:06 PM
thôi gữi em cái này đọc chơi vậy. chú ý là lúc bài viết này bắt đầu thì chưa có Ca 60D + Ni D7000 nha. nếu ở HCM thì có j cứ PM mình rồi mình đi cafe nói chuyện chơi. mình chụp kg đẹp chút nào. cũng kg biết nhìu nhừng mình đã nghiên cưu gần 1 năm để mua 1 máy DSLR để bắt đâu tập chụp. em rảnh thì đọc bài này (http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=71398) nha....

amater07
21-05-2011, 07:27 PM
Hì, cảm ơn anh, em muốn mua máy để tập, vì e đang sắp sửa đi học 1 khoá bắn phá rồi, ba em muốn cho e 1 khời đầu tốt nên thoải mái tiền với em, em cũng thích chụp ảnh mặc dù hiện giờ em là designer http://yanbivn.tumblr.com/

E rất thích kiểu chụp mà người trong hình đang nhảy và chụp, có nghĩa là chụp nhanh ý ạ? mong các anh cho e biết đó gọi là kiểu gì và phụ thuộc vào chức năng của máy? Trong các máy mà các anh đã nêu trên:
nikon D90 + kit 18-108 VR
Nikon D300 + Nikon 35f2D
sony A580 + kit + bear can ( là gì ạ?) + minolta 50 f1.7 ( là gì ạ?), Giải thích dùm cháu 2 cái cuối,!
Dòng này nữa ạ "mà chơi sony chắc chắc sẽ phải lấy bear nếu k lên được CZ or G :))" giải thích giùm cháu,
Canon 50D + lens kit
500D hoặc 550D (+lens kit)

(Sony Alpha A200
Sony Alpha A300
Canon Rebel XS
Canon Rebel Xti
Olympus EVOLT E-410
Pentax K2000
Nikon D60
Olympus EVOLT E-520
Nikon D40
Nikon D80) chỗ này toàn máy entry level,

"G12
Pana LX5
Nik P7000" hình như đây là compact

D90
D3000
combo 550D + 18-55 + 50 1.8
D90 + 18-55 + 55-300

Giải thích luôn hộ e upgrade mag ý nghĩa ntn ạ?

Canon 40D và 60D

D90+fix 30 ( fix là gì ạ?)
50+zoom lens ( zoom nữa ạ?)
Nikon D-90
Canon 50-D

đấy, quá nhiều ạ, e đang phân vân,
mới cả e muốn có mấy Dslr mà có cả chức năng quay phim nữa ạ,
mog các anh (bác) giúp cho!
Thân!
@Culyrguy:Tôi đáp cho ông mấy cái quote của chủ topic,ông làm ơn đọc kỹ lại hộ kái,người ta đã phân vân cả tới 600D giá cũng gần 25T roài thì tôi tư vấn trong tầm này ổn nhất là D7000 22T + 18-55 1t5 hoặc thêm 50 1.8f 2hand tầm 1t5 đổ lại,mà ko thì mua 18-55 cũng là 1 khởi đầu tốt!mà theo như tình hình của chủ topic thì thêm 1 2 triệu hay hơn chút nữa hình như ko phải là vấn đề gì!tôi ko thích cãi nhau ảo trên này làm gì,ông nói năng suy nghĩ tý đi!đừng có tỏ ra nguy hiểm!

AndyLee
21-05-2011, 08:03 PM
[B][SIZE="4"] người ta đã phân vân cả tới 600D giá cũng gần 25T roài
nếu như bạn nào muốn mua 600D 25m thì mình xin bán lại với giá 22 M <1k shot. full box.
600D theo giá hiện nay của ZShop => [U]Canon EOS Kiss X5/ 600D/Rebel T3i (Body ) New 100%-------------- $830 (Liên hệ)
nếu như 600D = 25m thì chác kit của nó mắc lắm nhỉ...

binbibush
21-05-2011, 08:07 PM
Hihi !! Chào bạn , mình cũng bằng tuổi bạn nàh !!

Mình khuyên bạn nên sắm con G12 của Canon , xài 1 thời gian , tìm hiểu các tính năng của khẩu , Iso , tốc độ ..... Hiểu kĩ + muốn khám phá nhìu thể loại mà G12 ko thể thì hãy sắm DSRL [ mình xài G10 1 năm oài mới lên DSRL ] ^^

curlyguy
21-05-2011, 09:51 PM
@Culyrguy:Tôi đáp cho ông mấy cái quote của chủ topic,ông làm ơn đọc kỹ lại hộ kái,người ta đã phân vân cả tới 600D giá cũng gần 25T roài thì tôi tư vấn trong tầm này ổn nhất là D7000 22T + 18-55 1t5 hoặc thêm 50 1.8f 2hand tầm 1t5 đổ lại,mà ko thì mua 18-55 cũng là 1 khởi đầu tốt!mà theo như tình hình của chủ topic thì thêm 1 2 triệu hay hơn chút nữa hình như ko phải là vấn đề gì!tôi ko thích cãi nhau ảo trên này làm gì,ông nói năng suy nghĩ tý đi!đừng có tỏ ra nguy hiểm!

anh amater07 thân mến, thôi mình ko góp ý cho anh nữa, não ko có nếp nhăn góp ý cũng ko giữ dc, ko biết do a cố tình hay a ko biết mà ngay cả nickname của mình mà anh viết cũng sai chính tả thì anh biết dc cái gì, sẵn tiện sửa luôn cho anh là "amatuer" nhé, còn amater thì chả biết nó có nghĩa gì =))

amater07
21-05-2011, 11:07 PM
anh amater07 thân mến, thôi mình ko góp ý cho anh nữa, não ko có nếp nhăn góp ý cũng ko giữ dc, ko biết do a cố tình hay a ko biết mà ngay cả nickname của mình mà anh viết cũng sai chính tả thì anh biết dc cái gì, sẵn tiện sửa luôn cho anh là "amatuer" nhé, còn amater thì chả biết nó có nghĩa gì =))
Thôi tôi sai rồi,xjn lỗi bác nhé!dừng mọi tranh luận tại đây!:))
Ah,tiện đây có mấy ljnk từ điển về nghĩa của njck tôi,tôi gửi bác xem qua cho biết:
http://vi.wiktionary.org/wiki/amater
http://tudien.xalo.vn/tratu/amater
http://vietutd.com/
Còn njck tôi định reg là Amateur cơ bác ah,do vội nên khj xong tôi mới biết thiếu nhưng vẫn dùng là Amater!
Bác sửa thành Amatuer thì tôi ko ý kiến gì!:))

hoadong21591
21-06-2011, 11:33 AM
Chào e!
Đang lò mò "khám phá vnphoto trên từng topic" thì lại bắt gặp bài này của em
A cũng là "gà" thôi, cũng mới chuyển từ compact sang DSLR
Đọc hết 6 trang mà a chóng mặt thay em
Nói chung là em phải thật bình tĩnh, đừng mua máy vội, khoan đã nghe những lời khuyên mua máy
Hic hic, mấy bác đó nói có dùng mấy cái "thuật ngữ chuyên môn", khó mà hiểu hết đc đâu, lại càng mù thêm thôi
Anh nghĩ là em bỏ ra 1 tháng, hoặc hơn, để tìm hiểu những cái bài viết trong mục "nhiếp ảnh cơ bản", xem những điểm khác nhau giữa compact và DSLR, cũng như là những kiến thức cần phải có khi cầm máy
Hồi đó ghiền quá, cũng từng có ý nghĩ là thôi, "mua đại 1 cái, rồi về mò mẫn, trước sau gì cũng lên tay", học lý thuyết suông mãi cũng chán. Nhưng mà thực sự là xót tiền lắm. Cưới "vợ" thì ít nhất cũng hiểu sơ sơ về việc cưới hỏi, về "họ hàng nhà vợ", về tính cách của con vợ và cả tương lai sau này, bỏ vợ thì còn lại cái gì có thể xài tiếp, nâng cấp ra sao, còn tận dụng được gì......
Bỏ ra 1 tháng để tìm hiểu sơ sơ về cả 1 nghệ thuật thì ko có lãng phí đâu em
Có tiền thì cũng phải xài cho nó đáng, đừng để sau này: "Ôi cái thời thơ dại đó, giá như mà....."

smilingman82
21-06-2011, 11:52 AM
anh đề nghị Combo Pentax: Kr+40ltd+kit khoảng 22tr đổ lại

skqthtb
21-06-2011, 02:32 PM
Mỗi người có 1 hoàn cảnh khác nhau, cậu em này có điều kiện thì cậu ý dùng máy DSLR thế thôi. Với tôi Cảm giác ban đầu khi cầm 1 chiếc DSLR mới thật là khó tả nó cũng là động cơ thúc đẩy tôi tìm hiểu cái máy ảnh mà tôi đang có. Lời khuyên của tôi cho cậu em là Nikon

blackhell
21-06-2011, 03:06 PM
Chào em Yanbi.
Anh khuyên thật lòng nếu em mới sắp lên cấp 3 mà mua 1 chiếc DSLR và 1 cái lens xóa phông mờ ảo được là gái nó sẽ bâu vào, ko học hành gì được đâu.
Nếu bản lĩnh cao biết cân bằng thì phải đọc thật nhiều trước rồi hẵn mua.

a nói thế k khéo e nó lại chạy ra mua vội 1 con dslr rồi lens xoá phông cho gái nó bu vào đấy, chưa j đã gợi ý, mà toàn gợi ý cái đàn ô con trai mình thích mới chết chứ!