PDA

View Full Version : hỏi cách bảo quản máy khi đi du lịch

nhiepanh9999
14-05-2011, 07:41 PM
em và vợ chuẩn bị đi du lịch,dư kiến là đi Đà Lạt và các thành phố biển, e dự định sẽ đem "kụt kưng" theo,nhưng lo ngại về thời tiết, nhiệt độ,độ ẩm sẽ gây ảnh hưởng ít nhiều đến máy,Bác nào có kinh nghiệm về việc này cho e xin vài chiu chỉ giáo ah,e cám ơn các bác trước ah:canadian:

Vincente.Photos
14-05-2011, 10:31 PM
Em ở đà lạt này :) đợt rồi cứ TPHCM <=> Đà lạt liên tục, e thay gói chống ẩm thôi ạ còn đi biển thì sau khi chụp ở biển về dùng nước cất hay khăn sạch lau cho sạch là dc bác ạ :).Mà cũng có nhiều topic chỉ dạy vấn đề này rồi mà bác

nhiepanh9999
15-05-2011, 07:49 PM
ko lẽ ôm cái thùng chống ẩm theo để đi du lịch sao bác :(

tamcub81
15-05-2011, 07:56 PM
bác để gói hút ẩm vào túi đựng máy ảnh, chú ý khi thay đổi đột ngột giữa môi trường nóng lạnh thì dễ bị mờ kính

nino
15-05-2011, 09:06 PM
bác để gói hút ẩm vào túi đựng máy ảnh, chú ý khi thay đổi đột ngột giữa môi trường nóng lạnh thì dễ bị mờ kính

mùa này kiếm chỗ nào vừa nóng rồi chuyển sang lạnh đột đột đến nỗi mờ kính?
@Bác chủ: Cứ vô tư đi, máy móc nó cũng không đến nỗi cùi như mình thuộc dạng nắng hông ưa, mưa hông chịu, nắng ngủ, mưa nghỉ, mát trời đi chơi đâu... bác chỉ cần cẩn thận không cho nước biển, bụi cát bắn vào là được, cứ vui vẻ mà đi bác ợ, em cũng mới Đà Lạt - Nha Trang về nè, nhảy xuống bãi biển bấm ầm đùng có sao đâu, xong chuyến đi về lau chùi lại, rồi cho vào tủ là xong :)

nhiepanh9999
16-05-2011, 08:34 AM
thanks bác, tai đã bị ẩm móc 1 cái ống rồi nên cũng hơi sợ,ống này em mới mua nên khá kưng !! :D, e lai ko bit mua túi chống ẩm ở đâu,e ở tp.hcm. e toàn xài máy hút ẩm thôi ah

tamcub81
16-05-2011, 08:44 AM
1. Bác đến chợ KIm Biên, quận 6, mua 1 kg hạt hút ẩm (silicat), sau đó may 1 túi vải mỏng bỏ hạt này vào.
2. Mua 1 túi nhựa có dây kéo để đựng túi hút ẩm và máy ảnh + ống kính vào.

nino
16-05-2011, 09:27 AM
thanks bác, tai đã bị ẩm móc 1 cái ống rồi nên cũng hơi sợ,ống này em mới mua nên khá kưng !! :D, e lai ko bit mua túi chống ẩm ở đâu,e ở tp.hcm. e toàn xài máy hút ẩm thôi ah

thì đó, đi xong về nhà lau chùi cẩn thận cho vào tủ chống ẩm... không cần phải lăng tăng
mà cái ống trước bác để như thế nào mà bị mốc? hay là lúc mua nó đã mốc rồi mà bác không để ý nhỉ :)

joseyhan
16-05-2011, 10:06 AM
Chỉ cần ko để rơi rớt và tiếp xúc với nước đc. Và tránh thay đổi nhiệt độ đột ngột. Chứ nhà sản xuất đã tính đến phương án này rồi. Cứ yên tâm mà xài thôi. Chẳng có gì phải lăn tăn hết.

nhiepanh9999
16-05-2011, 08:07 PM
uhm,thanks các Bác rất nhìu, dzay thì chuẩn bị đi du lịch thôi

khaibl
16-05-2011, 09:31 PM
Chỉ cần ko để rơi rớt và tiếp xúc với nước đc. Và tránh thay đổi nhiệt độ đột ngột. Chứ nhà sản xuất đã tính đến phương án này rồi. Cứ yên tâm mà xài thôi. Chẳng có gì phải lăn tăn hết.

Cách đây ko lâu có vào băng đăng - đầm sen chụp xong vài phát ra ngoài cái ống kính nó mờ căm, tương tự có lần đi Hàm Rồng ở Sapa cũng vậy, ko chụp thì tiếc chụp xong thì bối rối luôn T_T

duongvannam
16-02-2014, 05:28 PM
Cách đây ko lâu có vào băng đăng - đầm sen chụp xong vài phát ra ngoài cái ống kính nó mờ căm, tương tự có lần đi Hàm Rồng ở Sapa cũng vậy, ko chụp thì tiếc chụp xong thì bối rối luôn T_T

rồi có sao ko bác? cuối cùng sao?

ankentosai
16-02-2014, 10:16 PM
nếu bác chủ đi ô tô thì mang hộp chống ẩm theo, còn nếu không thì vác cái balo và bỏ vài túi chứa hạt chống ẩm vào, sau mỗi buổi chụp mang về để nơi khô ráo và lau chùi là ok. Em mang máy đi suốt ấy mà :D

Xuongdt123
23-02-2014, 04:36 PM
ko lẽ ôm cái thùng chống ẩm theo để đi du lịch sao bác :(

bây giờ có cái hộp nhựa nhỏ gọn 3-4 lít, vừa khít cái body gắn len kít, bỏ vài bịch silica vào rồi nhét vào balo. Gọn cực kỳ luôn.