PDA

View Full Version : [ngoài lề] Có bác nào biết làm ĐUỐC ko?

xphong89x
10-05-2011, 11:01 AM
Chào các bác

Trong forum mình có bác nào đã từng làm Đuốc chưa ạ, share cho tý
hoặc nơi nào bán đuốc mà rẻ rẻ dành cho SV ko ạ

em cảm ơn các bác

meo_3d
10-05-2011, 12:10 PM
hồi xưa thì em hay làm bằng nhựa thông, nấu nhựa thông cho chảy ra rồi quấn vải lên đuốc, nhúng vào, đợi khô rồi lại quấn thêm, lại nhúng vào, làm càng nhiều lớp thì đuốc cháy càng lâu. còn giờ khoa học kỹ thuật hiện đại chắc có nhiều cách làm nhanh và an toàn cho người sử dụng hơn !

PHUCPHAM
10-05-2011, 12:23 PM
Thuở nhỏ em hay làm bằng trúc và vải mùng (màn treo ngủ). Cây trúc thì bác biết rồi đúng ko? Em nghĩ SG vẫn có bán (nếu ko bác ra các quận, huyện ngoại thành phố tìm sẽ có, hoặc bác nhờ bạn bè ở các tỉnh tìm mua (xin) giúp). Bác cắt (cưa) lấy một ống và chỉ để lại một đốt thôi (phần này chứa dầu đây). Vải mùng (hoặc theo em biết vải nào cũng được nhưng khi đốt cháy nó ko chảy là được). Làm: đổ dầu vào ống trúc (dầu DO hay dầu lửa đều được-tuyệt đối ko sử dụng xăng nha bác-chân em giờ toàn sẹo ko cũng vì cây đuốc chứa xăng của thằng bạn em-xăng cháy mạnh quá ko thổi tắt được nên nó quật mạnh cho tắt, nhưng quật càng mạnh đuốc càng cháy mạnh và xăng văng ra ngoài cháy chân em, hehe-khá nguy hiểm với đuốc nên khi dùng cũng nên lưu ý nha bác), lấy vải mùng quấn thành cục tròn cho vừa miệng ống trúc và bác nhớ chừa một đoạn vải thả xuống đáy ống trúc để dẫn dầu thấm lên nhé. Nhét vào ống cho cẩn thận, chắc chắn. Như vậy là đã sử dụng được rồi. Chúc bác thành công và thật cẩn thận.

sonnt_vnu
10-05-2011, 12:25 PM
Ngày xưa toàn lấy cái ống bơ sữa bò, nhét cái giẻ tẩm dầu vào, rồi đặt cả cái ống bơ đó vào 1 đầu ống tre đã chẻ 1 phần ở đầu. Đốt khói đen sì, kinh không chịu được :9:
Giờ đuốc xịn họ dùng nhiên liệu được phun lên như bật lửa ga, có cả 1 đầu giữ nhiệt nên ko thể tắt được, lại sạch đẹp.
http://www.abc.net.au/science/slab/torch/default.htm

dragonboy
10-05-2011, 02:15 PM
Ngày xưa toàn lấy cái ống bơ sữa bò, nhét cái giẻ tẩm dầu vào, rồi đặt cả cái ống bơ đó vào 1 đầu ống tre đã chẻ 1 phần ở đầu. Đốt khói đen sì, kinh không chịu được :9:

Em cũng toàn chơi đuốc kiểu này thôi, hoặc như kiểu bác PHUCPHAM viết, cứ trung thu là rước đèn rước đuốc đi khắp phố.

xphong89x
10-05-2011, 06:10 PM
em cảm ơn các pác. em mới đi học về. em sẽ thử xem sao ^^!

cangtrinh
10-05-2011, 07:29 PM
Em cũng toàn chơi đuốc kiểu này thôi, hoặc như kiểu bác PHUCPHAM viết, cứ trung thu là rước đèn rước đuốc đi khắp phố.

hehe,các bác thật giống e...

fotor
10-05-2011, 08:04 PM
ở mấy chổ nhà đòn có làm sẵn đó bác ;)

xphong89x
10-05-2011, 08:08 PM
ở mấy chổ nhà đòn có làm sẵn đó bác ;)

có thể cho em xin cái địa chỉ dc ko pác